Jump to content

น้ำมันเต็มถัง

Recommended Posts

ผมเคยเติมเต็มถัง โซฮอลล์ 95 วิ่งจากโคราช ไป อุบลราชธานี ระยะทางโดยประมาณ 380 โล ไปถึงอุบลเหลือ 5 ขีดครับ ใช้ความเร็วประมาณ 100-140 ไม่กล้าวิ่งเหลือขีดส้ม กลัวหมดครับ :(

เพิ่มเติมครับ ทางเป็น 4 เลน 2เลน สลับกันบ้าง โค้งเยอะ ต้องเบรคบ่อย ต้องอัดแซงรถบรรทุกด้วย

เต็มถัง จากทองหล่อ-จ.แพร่ แก๊ส 91 ไม่เหลือสักเม็ด แก๊ส95 เหลือ เม็ดนึง เฉลี่ยความเร็ว 120-140

โซฮอล์95เติืม2000บาทไม่รู้ถัง1มานได้เท่าไร วิ่งถึงบุรีรัมย์400โลหมดเม็ดเลย :D

พิมพ์ผิดเน้อโซฮอล์95 1000บาท ได้ 400 โล :P

• 1 month later...

ถ้าเต็มถังวิ่งทางไกลจะวิ่งได้อยู่ที่ 15 กิโล / ลิตร นึงค่ะ แต่ถ้าวิ่งในกรุงเทพ จะตกอยู่ประมาณ 10-11 กิโล/ลิตรค่ะ

ส่วนถ้าน้ำมันแดงแบบว่าไม่มีสักขีดเลยนะค่ะ น้ำมันจะยังเหลือในถังอีกประมาณ 30 ลิตรค่ะ ลองคำนวนดูว่าจะวิ่งได้ประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ

สไตล์การขับรถของแต่ละคนก็มีส่วนในการกินน้ำมันของรถด้วยค่ะ ....

ไปเอาข้อมูลที่ใหนมาครับเนี่ย เต็มถัง 50 ลิตรเองจ้า แดงไม่เหลือสักขีดนี่ เหลือประมาณ 5-7 ลิตรเองจ้า

วิ่งทำงาน บางใหญ่-วังน้อย เต็มถังวิ่งได้ประมาณ 550-600ครับ ความเร็ว 90-130 ครับ ขึ้นไฟเตือนครับ ไม่รู้ว่าวิ่งหมดทุกเม็ดจะได้เท่าไหร่ อาจจะ 600 กว่า ล้อ 16 เดิมๆครับ

ของผม 600 โล1.8 m/t นั่ง3คน น้ำหนักรวมเกือบ 200 วิ่งที่ความเร็ว120 - 160 ออกเดินทาง6.00 จากปทุมไปเติมอีกที่ลำพูนครับ

ของผมฝั่งธนไปประตูน้ำ ระยะทาง12กิโล ได้ประมาณ270 กิโลครับ ถ้า ตจว ก็ได้ประมาณ500 กิโล fd ของเราไม่เหมาะขับระยะสั้นๆ ถ้าวิ่งทางไกลวิ่งระหว่างเมืองจะประหยัดมากเลย ใครคิดจะซื้อรถรุ่นเราควรคิดก่อนนะครับว่าเราใช้งานยังไง

เมื่อก่อนรถยังใหม่ 1 ปี 2 ปี 1 ถังเต็มๆ จาก บ้านที่สมุทรปราการ - บ้านที่ลำปางใกล้ๆตัวเมือง ครับ(675 กิโลเมตร) เหลือ 1 ขีด

เด๋วนี้พอวิ่งถึงนครสววรค์ ก็เหลือไม่ถึงครึ่งถังละครับ ต้องเติม

ปัจจุบัน 1ถัง วิ่งได้ 500 + - 50 โล ในเมืองๆ

วิ่งยาวๆ ได้แถวๆ 600 โล

ล่าสุดไป-กลับ โรงเกลือ 580 โล เหลือ 1 ขีดครับ

ขับ แถวๆ 110-115 ครับ ไม่เกิน 3000 รอบ M/T

ของผมฝั่งธนไปประตูน้ำ ระยะทาง12กิโล ได้ประมาณ270 กิโลครับ ถ้า ตจว ก็ได้ประมาณ500 กิโล fd ของเราไม่เหมาะขับระยะสั้นๆ ถ้าวิ่งทางไกลวิ่งระหว่างเมืองจะประหยัดมากเลย ใครคิดจะซื้อรถรุ่นเราควรคิดก่อนนะครับว่าเราใช้งานยังไง

วิ่งใน กทม. พอๆ กับผมเลยครับพี่ ถังนึงประมาณ 300 โล

วิ่งใน กทม. พอๆ กับผมเลยครับพี่ ถังนึงประมาณ 300 โล

ทำใจแล้วงะต้น เห็นเค้าขับได้ตั้ง500/600 อิจฉาวะ จะเอาไปดมแก๊สก็ยังกลัวๆกล้า

พอๆกันเลยค่ะ เกือบๆ300 กิโล แถวประตูเหมือนกัน555 อิจฉาคนวิ่งได้500-600กิโล

ผมใช้โซฮอล์ 91 วิ่งได้ประมาณ 650 km ครับ

ประมาณ 13 โล/ลิตร

เครื่อง 1.8 คับ

ปล. อัดมา 3.7 แสนโลแล้ว

วิ่งได้เยอะมากกกก อิจฉ า แงๆ

พอๆกันเลยค่ะ เกือบๆ300 กิโล แถวประตูเหมือนกัน555 อิจฉาคนวิ่งได้500-600กิโล

ประตูน้ำเหมือนกัน อย่าให้ผมเจอน๊า ผมจับแน่แน่ :0025:

ประตูน้ำเหมือนกัน อย่าให้ผมเจอน๊า ผมจับแน่แน่ :0025:

เอิ้กๆไม่ได้ติดสติ้กเกอร์ รอดตัวไป 555

ทำใจแล้วงะต้น เห็นเค้าขับได้ตั้ง500/600 อิจฉาวะ จะเอาไปดมแก๊สก็ยังกลัวๆกล้า

แต่ทางไกลผมได้ 600-700 โลเลยนะครับ