Jump to content

น้ำมันเต็มถัง

Recommended Posts

ขอบคุณค่ะ ทำไมของเราเปลืองจัง ได้ไม่ถึง400โลเลย หรือเพราะวิ่งแต่ในเมืองรถติด หรือเพราะล้อขอบ 17 เติมE20 อะค่ะ

นั่นแหละครับสาเหตุ วิ่งในเมือง, ล้อใหญ่ขึ้น และ E20 กิน กว่า E10 ...

นั่นแหละครับสาเหตุ วิ่งในเมือง, ล้อใหญ่ขึ้น และ E20 กิน กว่า E10 ...

เห็นด้วยครับ ล้อใหญ่ ใส่ E20 แล้ววิ่งในเมืองรถติดๆด้วย ผมก็สาทร กัลปพฤกษ์ รัชาพระราม3 ทุกวัน ถ้าใช้น้ำมันก็มีจากมั่งแหละครับ (เมื่อก่อนก็จำได้ว่าได้ราวๆ 360 km ต่อถังนี่แหละครับ)

เห็นด้วยครับ ล้อใหญ่ ใส่ E20 แล้ววิ่งในเมืองรถติดๆด้วย ผมก็สาทร กัลปพฤกษ์ รัชาพระราม3 ทุกวัน ถ้าใช้น้ำมันก็มีจากมั่งแหละครับ (เมื่อก่อนก็จำได้ว่าได้ราวๆ 360 km ต่อถังนี่แหละครับ)

งั้นเติมอะไรดีค่ะ ส่วนล้อคงใช้17 ต่อไปเพราะรักมาก555

เคยขับยาวกทม-เชียงใหม่ ไม่มีพัก ได้ประมาณ 550 แบบหมดทุกเม็ด วิ่งลุ้นๆว่าจะถึงปั้มมั๊ย เดี๋ยวนี้ไม่เอาละ เสี่ยง

โซฮอล91 ก็ใช้ได้ครับ...

จริงๆE20เพิ่งเติมไป2ครั้งเองค่ะ ก่อนนั้นโซฮอล91ครั้งนึง กินพอๆกันเลยค่ะ เต็มถัง42ลิตร

ปล.เติมไป3ครั้งเองค่ะ เพราะรถเพิ่งซื้อมา2อาทิตย์เอง แหะๆ

จริงๆE20เพิ่งเติมไป2ครั้งเองค่ะ ก่อนนั้นโซฮอล91ครั้งนึง กินพอๆกันเลยค่ะ เต็มถัง42ลิตร

ปล.เติมไป3ครั้งเองค่ะ เพราะรถเพิ่งซื้อมา2อาทิตย์เอง แหะๆ

ผมว่า โซฮอล 91 อัตราการเร่งดีกว่า E20 ครับ

การกินน้ำมัน ก็น้อยกว่า E20 ครับ

ผมว่า โซฮอล 91 อัตราการเร่งดีกว่า E20 ครับ

การกินน้ำมัน ก็น้อยกว่า E20 ครับ

งั้นกลับมาเติม โซฮอล91อีกรอบ ขอบคุณนะค่ะ^^ แล้วถ้า โซฮอล95หละค่ะ

เคยขับยาวกทม-เชียงใหม่ ไม่มีพัก ได้ประมาณ 550 แบบหมดทุกเม็ด วิ่งลุ้นๆว่าจะถึงปั้มมั๊ย เดี๋ยวนี้ไม่เอาละ เสี่ยง

555 ลุ้นกว่าหวยออกอีก

งั้นกลับมาเติม โซฮอล91อีกรอบ ขอบคุณนะค่ะ^^ แล้วถ้า โซฮอล95หละค่ะ

โซฮอล 95 กับ 91 น่าจะพอๆ กัน แต่ 95 ได้ความแรงกว่าครับ

ที่สำคัญ 91 ถูกกว่า หุ หุ หุ

เติมเต็มถัง วิ่งเส้น เทพารักษ์ - ศรีนครินทร์ - พระราม 9 - วิภาวดี - ประชาชื่่น เกือบทุกวัน

ได้เต็มที่แบบ ไม่เหลือสักขีด 380 - 420 กม. (ล้อเดิม)

ถ้าไม่เหลือสักขีด ผมกล้าวิ่งได้ แค่ 60 กม. ก็ต้องรีบหาปั๊มเติม (แก๊สโซฮอล 95 สลับ เบนซิล 91)

ผมว่า civic เราไม่เหมาะ ขับแบบ หยุด แล้ว เคลื่อนตัว

ถ้าเป็นขับๆ หยุดๆ นี่ กินกระจายกว่า ขับแล้วจอดยาวๆ แล้ว วิ่งกระจาย อ่ะครับ

แน่ๆ E20 กินกว่า โซ 91 นิดนึง

แต่ถูกกว่าจะ 2 บาท แล้ว

รวมๆ ผมว่า E20 ในเมืองน่าจะคุ้มกว่าแหะ

เคยทำได้ ต่างจังหวัดประมาณ 590+เพราะน้ำมันในถังยังไม่หมดแค่ไฟโชว์

ในเมือง ประมาณ500 วิ่่งย่านสายไหม ดอนเมือง ลาดพร้าว บางนา วงแหวนอะไรประมาณนี้ ผมอยู่ชานเมืองหน่ะไม่ค่อยได้ไปแหล่งที่ติดกะเค้าสักเท่าไหร่ชอบวิ่งเส้นโล่งๆมากกว่าถึงแม้จะอ้อมก็ตาม รถหกเดือน ทุกอย่างเดิมๆครับ

ผมเคยเติมเต็มถังจากแถวๆก่อนเข้าลำปาง แล้ววิ่งยาวเข้า กทม. มาเลยครับ ยังเหลืออีก 5 ขีด ตอนนั้นใช้โซฮอล์ 95 ครับ

ถ้าไม่ใช่คนขับระยะทางไกลๆบ่อยๆ ผมว่า 91 ดีกว่าครับ 95 มันจะให้เรื่องอัตราเร่งดีกว่าก็จริง แต่เทียบความคุ้มค่ากับเงินที่จ่าย ยังไงผมก็ว่าโซฮอล์ 91 คุ้มกว่าครับ

เคยทำได้ ต่างจังหวัดประมาณ 590+เพราะน้ำมันในถังยังไม่หมดแค่ไฟโชว์

ในเมือง ประมาณ500 วิ่่งย่านสายไหม ดอนเมือง ลาดพร้าว บางนา วงแหวนอะไรประมาณนี้ ผมอยู่ชานเมืองหน่ะไม่ค่อยได้ไปแหล่งที่ติดกะเค้าสักเท่าไหร่ชอบวิ่งเส้นโล่งๆมากกว่าถึงแม้จะอ้อมก็ตาม รถหกเดือน ทุกอย่างเดิมๆครับ

เพิ่มเติมนิดนึง ถ้าไฟเริ่มโชว์นับต่อไปอีก 90 กม..ผมเคยลองมาหลายรอบละวิ่งจากสายไหมไปนครนายก คือว่าวิ่งบ่อยรู้ว่าปั๊มอยู่ช่วงไหนบ้างเลยกล้าลองครับเล่นเอาแบบดับคาเท้าเลยก็มี โชคดีที่เลี้ยวเข้าปั๊มพอดี ปล่อยดับไหลไปหน้าหัวจ่ายพอดี(แต่คันอื่นผมไม่แน่ใจนะว่าจะได้กันกี่กิโล)

เติมโซฮอล 91 ขับจากกทม.-เพชรบูรณ์เติมเต็มถัง(ใช้อยู่ในเพชรบูรณ์ด้วย)ได้ประมาณ 530 โล เหลือ 2ขีดไฟส้มขึ้น แล้วเติมเต็มถัง เติมไปประมาณ 42 ลิตรครับ แต่ผมขับประมาณ ไม่เกิน 120 ครับ

เดี๋ยวนี้ผมจะไปเรียนไปทำงานออกตี 4.30 ตลอดครับจากบ้านไปหอพักใกล้ๆ ม. ไปนอนรอเรียน ขับรถตอนนี้มีความสุขมากๆ ประหยัดน้ำมันมากๆครับ

อิจฉาคนที่วิ่งได้เยอะๆๆจัง ผมวิ่งให้ตายยังไงก็ได้แค่ 9 โลลิตร ถ้ารถติดในเมืองบางที 6.9 โลลิตร เศร้าครับ

อิจฉาคนที่วิ่งได้เยอะๆๆจัง ผมวิ่งให้ตายยังไงก็ได้แค่ 9 โลลิตร ถ้ารถติดในเมืองบางที 6.9 โลลิตร เศร้าครับ

นั้นสิคะ ไปหางานทำตจว.ดีกว่า555

ผมเคยเติมเต็มถัง โซฮอลล์ 95 วิ่งจากโคราช ไป อุบลราชธานี ระยะทางโดยประมาณ 380 โล ไปถึงอุบลเหลือ 5 ขีดครับ ใช้ความเร็วประมาณ 100-140 ไม่กล้าวิ่งเหลือขีดส้ม กลัวหมดครับ :(