Jump to content

สอบถาม rigid collar ครับ กับการตั้งศูนย์

Recommended Posts

คือ เรื่องก็คือรถผมกินซ้าย และได้รับคำแนะนำให้ไปตั้งศูนย์ที่บางพลัดศูนย์ล้อ และได้ทำการเลื่อน subframe แล้ว

ปัญหาก็คือ ถ้าผมจะไปติด rigid collar ซึ่งผมเข้าใจว่าต้องรื้อ น๊อต subframe จะทำให้ค่ามุมล้อที่ผมตั้งไปนั้นเสีย

ใช่ไหมครับ คือสงสัยว่าผมควรจะให้รถวิ่งตรงดี ๆ หรือหาเรื่องใส่ rigid แล้ต้องไปตั้งศูนย์ใหม่ มิทราบว่า rigid collar

นั้นเห็นใส่แล้วเห็นผลชัดเจนไหมครับ ตอนนี้รถผม ใส่ ค้ำโช๊คหนาบน หลังบน ค้ำปีกนก กันโคลงหน้า หลัง โช็ค H DRIVE

ถ้าใส่ไปแล้วจะเห็นผลไหมครับ คือพื้นฐานรถก็ค่อนข้างแข็งอยู่แล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

rigid collar ใส่แล้ว subframe จะเข้าที่มากขึ้นครับ แล้วตั้งศูนย์ โดยมากเค้าไม่ยุ่งกับ subframe ครับ

แต่ถ้าจะยุ่งจริงๆเค้าไม่ค่อยถิดน๊อตออกมาหรอกครับ แค่คลายน๊อต แล้วดึงเอา

คือ เรื่องก็คือรถผมกินซ้าย และได้รับคำแนะนำให้ไปตั้งศูนย์ที่บางพลัดศูนย์ล้อ และได้ทำการเลื่อน subframe แล้ว

ปัญหาก็คือ ถ้าผมจะไปติด rigid collar ซึ่งผมเข้าใจว่าต้องรื้อ น๊อต subframe จะทำให้ค่ามุมล้อที่ผมตั้งไปนั้นเสีย

ใช่ไหมครับ คือสงสัยว่าผมควรจะให้รถวิ่งตรงดี ๆ หรือหาเรื่องใส่ rigid แล้ต้องไปตั้งศูนย์ใหม่ มิทราบว่า rigid collar

นั้นเห็นใส่แล้วเห็นผลชัดเจนไหมครับ ตอนนี้รถผม ใส่ ค้ำโช๊คหนาบน หลังบน ค้ำปีกนก กันโคลงหน้า หลัง โช็ค H DRIVE

ถ้าใส่ไปแล้วจะเห็นผลไหมครับ คือพื้นฐานรถก็ค่อนข้างแข็งอยู่แล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

รถของท่าน Step คล้ายๆ รถผม โดยมี สารพัดค้ำมันเกือบทุกจุด ปีกนก และในรถ

มีกันโคลงหน้า-หลัง Cusco และ บูชยูริเทน

มีโช้ค-สปริง Type R แข็งโครต

และผมก็ไปใส่ Rigid collar ซึ่งของเดิมมันก็หนึบจะแย่แล้ว หลังจากใส่ ยังรู้สึกได้อ่ะครับ ว่ามันแน่นเป็นแผ่นเดียวกันมากขึ้นไปอีก

ผมจึงจะบอกว่าใส่ไปเหอะครับ ฟิวมันรู้สึกเหมือนตอนคุณใส่กันโคลงนะแหละ โครตคุ้มเงิน ไม่ไร้สารระเหมือนพวก สารพัดค้ำ ที่เน้นอุปทาน

รถจะเป็นแผ่นมากขึ้นไปอีก ตอนโค้ง ถามกระด้างไหม สำหรับผมไม่ครับ กันโคลง กระด้างกว่าเยอะ

อีกนิดนึงครับ รถผมก็กินซ้ายครับ หนักมากๆ ด้วย เป็นมาตั้งแต่มาจากศูนย์ ปล่อยมือจากพวงมาลัย เป็นเอียงซ้าย สุดท้าย ไปแก้มาหลายที่ไม่หาย

จนกระทั่ง ไปเปลี่ยน Tein ss ที่ Dee Auto เค้าตั้งศูนย์ฟรี เค้าแก้หายอ่ะครับ

แต่จะบอกว่า ตั้งเกือบ 3 รอบ

หมายเหตุ: Dee auto ชื่อเสียงด้านลบเยอะ แต่บางอย่างก็มีดีนะครับ เช่น Tein ss + edfc ซื้อดร้อมติดตั้ง ราคาถูกกว่าหลายๆที่ ที่สำรวจมา อันนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถนะครับ

ยกตัวอย่าง ของผมนะครับ

ผมไป ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อ ที่ B-quik

2 สัปดาห์ต่อมา ก็มาใส่ Rigid Collar ใส่แล้วก็รู้สึกว่าช่วงล่างฟิต+เฟิร์มดีครับ

ส่วน พวงมาลัยก็ปกติดีครับ ไม่เอียง

ปล. รถผมธรรมดาๆ ไม่ได้ติดค้ำใดๆ ครับ

รบกวนถามหน่อยคับ rigid collar นี่ถ้่าจะติดมันจะต้องทำอะไรกับรถบ้างคับ เคยได้ยินมาว่าต้องเจียรนั่นเจียรนี่ จริงหรือเปล่าคับ แล้วถ้าจะติดพอมีที่แนะนำมั้ยคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะคับ

รบกวนถามหน่อยคับ rigid collar นี่ถ้่าจะติดมันจะต้องทำอะไรกับรถบ้างคับ เคยได้ยินมาว่าต้องเจียรนั่นเจียรนี่ จริงหรือเปล่าคับ แล้วถ้าจะติดพอมีที่แนะนำมั้ยคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะคับ

ผมใส่มา 3,100 นะคับทั้งหน้าและหลังพร้อมกัน ที่ร้าน TS Motor Sport ไม่ต้องเจียรอะไรเลยคับ เข้าไปยกรถขึ้น ช่าง4คน รุมหน้าหลังแปปเดียว

ผมใส่มา 3,100 นะคับทั้งหน้าและหลังพร้อมกัน ที่ร้าน TS Motor Sport ไม่ต้องเจียรอะไรเลยคับ เข้าไปยกรถขึ้น ช่าง4คน รุมหน้าหลังแปปเดียว

พี่ทหารครับใส่แล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ

พี่ทหารครับใส่แล้วรู้สึกอย่างไรบ้างครับ

ช่วงล่างแน่นขึ้นกว่าเดิมมากคับ รู้สึกได้เลยเวลาตกหลุม รึว่าจัมพ์คอสะพานแร้วช่วงล่างไปเป็นแผ่นเดียวกัน ใส่เรยคับแนะนำ

จัดเรยยยยยยยยยยยยยครับทุกท่าน ใส่แล้วขับมันมาก ผมพูดสั้นๆ ไม่ต้องไปค้ำอะไรมากมายเลย เชื่อผมเสียตังสามพันกว่าบาทรวมค่าแรงการใส่

คุ้มสวดยวด ไม่มีปัญหา ใส่เสร็จตั้งศูนย์ครับป้องกันไว้ก็ดี

ปล ขับมัน ใส่ไปเถอะ มันไม่มีข้อเสียเลยจริงๆ ของก็อปก็ได้ เด๋วนี้ไม่ต้องเจียร์แพล่างแล้วใส่ได้เลยคร๊าบบบบ

จัดเรยยยยยยยยยยยยยครับทุกท่าน ใส่แล้วขับมันมาก ผมพูดสั้นๆ ไม่ต้องไปค้ำอะไรมากมายเลย เชื่อผมเสียตังสามพันกว่าบาทรวมค่าแรงการใส่

คุ้มสวดยวด ไม่มีปัญหา ใส่เสร็จตั้งศูนย์ครับป้องกันไว้ก็ดี

ปล ขับมัน ใส่ไปเถอะ มันไม่มีข้อเสียเลยจริงๆ ของก็อปก็ได้ เด๋วนี้ไม่ต้องเจียร์แพล่างแล้วใส่ได้เลยคร๊าบบบบ

ทางใต้ไปใส่ที่ไหนได้ครับพี่ สนใจจะใส่เช่นกันครับ

ทางใต้ไปใส่ที่ไหนได้ครับพี่ สนใจจะใส่เช่นกันครับ

ใส่หาดใหญ่ครับ ร้านคลองเรียน ขอวิธีติดตั้งจากร้านที่ซื้อของมาให้เค้าติดให้ครับ

เค้าติดตั้งรถผมเป็นคันแรก หลังๆก็เป็นแล้วล่ะครับ

ใส่หาดใหญ่ครับ ร้านคลองเรียน ขอวิธีติดตั้งจากร้านที่ซื้อของมาให้เค้าติดให้ครับ

เค้าติดตั้งรถผมเป็นคันแรก หลังๆก็เป็นแล้วล่ะครับ

ผมรบกวนขอเบอร์พ่ีได้ป่าวคับ

แล้วส่ังของมาจากร้านไหนคับ

ผมรบกวนขอเบอร์พ่ีได้ป่าวคับ

แล้วส่ังของมาจากร้านไหนคับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าไปหาดใหญ่เลยครับ

ของเบิกจากคนนี้เลยครับ เอก 0885541055 บอกว่าคุณรูฟแนะนำมานะ

ไอเจ้าที่ว่าเนี่ย รูปล่างหน้าตาเป็นไงครับ พอดีผมก็พึ่งหันมาขับ FD เลยไม่ค่อยรู้เรื่องครับ แล้วตอนนี้ รถผมตอนขึ้นลูกระนาดมีเสียงดังเหมือนอะไรหลวมๆ ด้วย ถ้าขึ้นแรงๆ นะครับ (โช้คเดิม+สปริงH&R) ถ้าใส่เจ้า rigid collar อาการจะหายไหมครับ

การใส่ Rigid Collar มันต้องคลายน้อตยึดซับเฟรม แล้วใส่ตัว Rigid เข้าไป ดังนั้น ทำใจครับ โอกาสแคสเตอร์เพี้ยนมี อาจจะต้องเสียเงินตั้งใหม่อีกรอบน่ะครับ

ส่วนของท่านข้างบน ขึ้นลูกระนาดเสียงดัง ใส่ Rigid เข้าไปไม่หายหรอกครับ ลองเช็ค ยางแท่นเครื่องหน้าขวาดูว่า ทรุดหรือไม่ ไม่ก็โช้คอัพ กับ ลูกหมากกันโคลงหน้าน่ะครับ

อาการเดียวกับของผมเลยกินซ้าย มากด้วย ลองขยับซับเฟรมแล้วดีขึ้นมานิดนึง

ตอนนี้ ใส่ rigid แต่ยังไม่ได้ตั้งศูนย์ ปล่อยมือจากพวงมาลัย หักซ้ายทันที ว่าจะลองไปตั้งศูนย์ใหม่อีกที

แต่แนะนำครับ rigid เห็นผลแบบรู้สึกได้ทันที ขับมันขึ้นเยอะ