Jump to content

ซวยซ้ำอีกแล้ว .. อยู่ดีๆ รถสั่นแบบเจ้าเข้าเลยครับ หลังจากเบรคฉุกเฉิน

Recommended Posts

เผอิญคันดีๆ คันหน้าเบรกกระทันหัน เลย เบรคหนักไปหน่อย แต่ไมุ่ึงกับ ยางร้องเอี๊อด ABS ทำงาน นะครับ

แต่หลังจากนั้นทันที ถ้าจอดนิ่งๆ จะสั่นเจ้าเข้าเลยครับ

เดินหน้า ก็สั่นๆ ถอยหลังขึ้นเนินเข้าบ้านยิ่งสั่นน่ากลัว พาลจะไม่มีแรง 

ไม่แน่ใจเพราะ เบรคแรงจนแท่นเครื่องไปป่าวครับ แต่ ก็ยังขับต่อถึงบ้านเลยนะครับ

เหยียบได้ปกติ แต่ ไม่สั่นมาก จนแทบไม่รู้สึก เหมือนตอน ออกตัวครับ 

น้าครับ แท่นเครื่อง อยู่ๆ ไปง่ายหรือป่าวครับ รถผม MC ปี 2011 วิ่งมาแค่ 3 หมืนห้า เอง

เบรคนิดเบรคหน่อย ลาโล สั่นพับๆ งั้นเลนหรอครับ

แต่ลองส่องๆ ดูระยะยังเหลือๆ เอากุญแจสอดได้สบายเลยะครับ

แต่ว่าอาการแบบนี้ขับไปศูนย์จะไหวไหมครับ

ขอบคุณครับ

เวลาเบรคกระทันหัน น้ำหนักมันจะไปกระทำกับแท่นเครื่องมากกว่าปรกติ

ยังไงลองตรวจสอบยางแท่นเครื่องดูก่อนอย่างที่พี่เค้าว่าเลยครับ

ได้ครับ แต่ไม่รู้ไปศูนย์จะยอมดูให้ไหม วันเสาร์ทีไร นี่ ชอบอิดออด คิวเต็ม ตลอด เซงจริงๆ 

กะว่าจะไปแต่เช้าก่อน 7 ครึ่ง ไม่มีคิวให้แทรกให้รู้ไปครับ

มะกี้ลองดู ระยะตัวที่มีปัญหา ตรงคนขับ ตอนนี้เอากุญแจสอดได้หลวมๆ เลยครับ 

แต่ถ้ากระดาษแข็งห่อรอบนึง จะเข้าไปแบบฟิตๆ หรือเข้าไม่ได้

น่าจะระยะเหลือแค 0.4 - 0.5 มิล ครับ ก็ยังเยอะอยู่นะ ไม่น่าถือว่าขาดป่าวครับ

หรือว่า ขาดในครับ

555 ผมก็งงอ่ะครับ สงสัย ว่า ก่อนหน้านั้นไม่มีอาการครับ พี่ 

ขับมาสบายๆ พอเบรคปั๊บ ออกตัว สั่นปั่บๆ ครับ

สงสัยว่า เป็นจังหวะ ช่วง เบรกแล้ว แรงดันเปลี่ยนแปลงกระทันมั้ง 555

ผมนี่พาลคิดไป แท่นเครื่องไปซะแล้ว 

แต่ว่า รถผม วิ่งมาไม่ถึง 4 หมื่นโล แค่ 2 ปีครึ่ง ครับ หัวฉีดไปซะแล้ว ไวโคตร

หัวฉีดตันส่วนมากจากน้ำมันคับ กับตัวกรองของหัวฉีดเอง

หัวฉีดเคลมได้นิคับ ดีแล้วคับได้หัวใหม่ แก้ปัญหากรองของหัวฉีดมาแล้ว

อั๊ยยะ แค่เบรคแรงๆ หัวฉีดก็ไปซะแล้ว

ผมใช้มาเบรคหัวทิ่ม คนตกเบาะ เอบีเอส ทำงานมาเป้นหลายสิบครั้ง โชคดีเหลือเกินที่หัวฉีดไม่พัง

คงเป้นอย่างที่ เฮียทอมมี่ว่า พอเบรคปั๊ก ได้จังหวะเศษกรองไปอุดหัวฉีดพอดี 

ถือว่าในความโชคร้าย ก้มีโชคดีตามมา คือได้เคลมหัวฉีดรุ่นใหม่ฟรี

เด๊่ยวต้องเช้คประกันมั่งแล้ว ถ้าจะไม่หมด จะเบรคมั่่ง เผื่ออยากได้หัวฉีดใหม่

ผมเบรคจนจานม่วง หัวฉีดไม่เห็นพังเลย เคสนี้ไม่เคยเจอ ขอให้เคลมได้ครับ

รถผมก็ mc 2011 ใช้มา ปีนี้เข้าปีที่ 3 ใช้มา 32xxx กิโล ล้อ 18 เบรคเดิม...... เบรคจนยางดังเอี๊ยดดมาก็หลายครั้ง ... ก็ปกติอยู่ น้ำมันส่วนใหญ่เติม โซฮอล 91

ตอนนี้ยังปกติอยู่ ว่าแต่ จขกท . ชอบใช้น้ำมันอะไรครับ...ผมเริ่มเสียวๆแล้วเหมือนกัน

สงสัย ดวง ดีเกินครับ 

จังหวะซวยตอน เบรค งงกะมันจริงๆ

ของผมเติม e20 ตลอดเลยครับ 

ใช้รถมา 4 ปีกว่า ผมเคยเติม E20 อยู่แค่ 2-3 ครั้ง

ที่ไม่เติม เพราะเห็นรถปีแรกๆ ที่เติม E20 มีปัญหาหัวฉีดเดี๊ยงหลายคัน

ของผมเป็น MC แล้วก็ไม่รอดครับ ... 

สรุปคือ น่าจะไม่รอดหมดแหละครับ ขึ้นกับว่าของใครออกอาการเร็วกว่ากัน

ตอนแรกเข้าใจว่ารุ่น MC จะเปลี่ยนหัวฉีดเป็นรุ่นกรองเหล็กแล้ว

ที่ไหนได้ยังครับ

MC ปีแรกๆ ยังไม่ใช่คับ ที่ผมได้ยินมาคือ แทบจะหมดรุ่น FD แล้วถึงได้นำหัวฉีดตัวใหม่มาใช้ 

ตอนนี้หัวฉีดรุ่นใหม่ ที่เค้าเอามาเปลี่ยนเคลมให้ ราคาใหม่ๆเลย ลงมาเยอะมากคับ

ถ้าไม่คิดอะไรมาก รถหมดทั้งหลาย สั่งเปลี่ยนใหม่ได้เลย ราคาต่ำกว่ากัน 3 เท่าได้ 

ค่าหัวฉีดราว 3xxx ครับ เป็นราคาเคลม ครับ

ตอนแรกนึกว่าจัดให้หัวเดียว สอบถามมา 4 หัว เท่านั้นครับ