Jump to content

17" กับ 18" โหลด สเปคไหนดี???

Recommended Posts

รบกวนผู้รู้หรือผู้ใช้จริงหน่อยครับ

ระหว่าง

17*8 ET38 ยาง 215/45R17

กับ

18*8 ET38 ยาง 225/40R18

โหลด Tein S Tech

ทั้งสองสเปคนี้รอดพุกหน้าแบบเดิมๆโดยไม่ต้องถอดพุกยกซุ้ม และรอดซุ้มหลัง ไหมครับ

สเปคนี้รอดคับ แต่ถ้าโหลดแล้วต้องดันพลาสติก

แต่ถ้าไม่ย้ายพลาสติกไว้ด้านบนเวลาจั้มจะมีฝืดหน่อยๆ ด้านหลังอาจต้องเจียรหูยึดกันชนนิดนึงคับ

แต่ทำแค่นี้เพื่อความหล่อ ไม่หน้าซีเรียสคับ

*** เสปคนี้ ผ่านแน่นอนครับ ล้นนิดๆ แต่รับรองชิวครับ (ขอยางแก้มหลบนิดนึง) ***

*** ตัวนี้ผมไม่แน่ใจแฮะ อาจจะมีลุ้นนิดๆ เพราะยาง 225 มันไม่ดึงหน้ายางเท่า 215 ของขอบ 17 แต่คิดว่า น่าจะพ้นแบบมีลุ้น ***

ยังไงผู้รู้ท่านอื่นอีกทีครับ

*** เสปคนี้ ผ่านแน่นอนครับ ล้นนิดๆ แต่รับรองชิวครับ (ขอยางแก้มหลบนิดนึง) ***

*** ตัวนี้ผมไม่แน่ใจแฮะ อาจจะมีลุ้นนิดๆ เพราะยาง 225 มันไม่ดึงหน้ายางเท่า 215 ของขอบ 17 แต่คิดว่า น่าจะพ้นแบบมีลุ้น ***

ยังไงผู้รู้ท่านอื่นอีกทีครับ

อีกนิด

อันนี้ผมใช้ เสปคนี้ครับ 17*8 ET38 ยาง 215/45R17

ล้นนิดๆ กำลังงาม ผ่านแบบชิวๆ

อีกนิด

อันนี้ผมใช้ เสปคนี้ครับ 17*8 ET38 ยาง 215/45R17

ขอดูด้านข้างด้วยครับ

อยากทราบครับ ปัจจุบันใส่ 17x7 ET 42 ยาง GR-90 โหลดหน้า 28 หลัง 20 ผ่านสบายๆ ครับ แต่จะไปใส่ 17x8 ET 38 กับยางและสปริงที่ว่ามา ไม่ทราบว่าจะติดซุ้มมั๊ยครับ ถ้านั่งหลายคนหรือจั๊มแรงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ

อยากทราบครับ ปัจจุบันใส่ 17x7 ET 42 ยาง GR-90 โหลดหน้า 28 หลัง 20 ผ่านสบายๆ ครับ แต่จะไปใส่ 17x8 ET 38 กับยางและสปริงที่ว่ามา ไม่ทราบว่าจะติดซุ้มมั๊ยครับ ถ้านั่งหลายคนหรือจั๊มแรงๆ

โทษทีคับ ลืมบอกสเป็คยาง 215 45 r17 คับ

ผ่านสบายครับ ผมใส่อยู่ ใส่ยาง Dunlop DZ101 สวยด้วยครับ แต่ช่วงล่างอาจจะมีเสียงนิดหน่อยนะครับ เวลาเลี้ยว ซึ่งมันเป็นปกติของล้อที่กว้าง ๆ อะครับ (นิดเดียวจิง ๆ ครับ เปิดเพลงก็ไม่ได้ยินละ)

ตอบตามที่ผมใส่อยู๋นะครับ

18x8 ET+38 ยางหน้า 225/40/18 ยางหลัง 235/40/18 โหลดสปริงแดง หน้าทิ่มตูดโด่ง

หน้าต้องดัดพุก เก็บครับ ส่วนข้างหลัง ต้องยาง 225/40/18 ครับ ไม่ติด แต่ที่ผมใส่ 235/40/18อยู่ มันติดหูยึดกันชน (เวลาเบาะหลังมีคนนั่ง ติดตอนจั้พ หรือ ลงสะพานแรงๆหน่อย)

แต่ข้างหลังใส่แล้ว เต็มๆพอกับของ คุณ baee ครับ

แต่ผมเอารูปด้านหน้ามาฝากละกันครับ เต็มประมาณนี้

สรุปก็คือ ถ้าขอบ 18x8 ET+38 กับยาง 225/40/18 ถ้าทั้งหน้าและหลัง ไม่ติดครับ พอดีๆสวยงามเลย ^^

โหลดลง ก็ไม่น่าเกิน 30 มม.ไม่ติดครับ

อันนี้จากที่ผมใส่อยู่นะ

ตอบตามที่ผมใส่อยู๋นะครับ

18x8 ET+38 ยางหน้า 225/40/18 ยางหลัง 235/40/18 โหลดสปริงแดง หน้าทิ่มตูดโด่ง

หน้าต้องดัดพุก เก็บครับ ส่วนข้างหลัง ต้องยาง 225/40/18 ครับ ไม่ติด แต่ที่ผมใส่ 235/40/18อยู่ มันติดหูยึดกันชน (เวลาเบาะหลังมีคนนั่ง ติดตอนจั้พ หรือ ลงสะพานแรงๆหน่อย)

แต่ข้างหลังใส่แล้ว เต็มๆพอกับของ คุณ baee ครับ

แต่ผมเอารูปด้านหน้ามาฝากละกันครับ เต็มประมาณนี้

สรุปก็คือ ถ้าขอบ 18x8 ET+38 กับยาง 225/40/18 ถ้าทั้งหน้าและหลัง ไม่ติดครับ พอดีๆสวยงามเลย ^^

โหลดลง ก็ไม่น่าเกิน 30 มม.ไม่ติดครับ

อันนี้จากที่ผมใส่อยู่นะ

ชัดเจนมากขอบคุณมากๆครับ

การดัดพุกทำไงครับ ผมก้มดูหลายรอบแล้วนึกภาพไม่ออก บางท่านบอกให้ถอดพุก บางท่านก็บอกยกซุ้ม งง??

ผมใส่ 17*8 Off+38 กับ ยาง Falken Ziex912 215/45-17

เดิมๆไม่ติดนะครับ แต่หลังจากเปลี่ยนโช๊ค+โหลดลงมานิดหน่อย จั๊มแรงๆก็ครูดพุกหน้าบ้าง ส่วนด้านหลังไม่ติดครับ

:0207: ไปล่ะครับ....

ผมใส่ 17*8 Off+38 กับ ยาง Falken Ziex912 215/45-17

เดิมๆไม่ติดนะครับ แต่หลังจากเปลี่ยนโช๊ค+โหลดลงมานิดหน่อย จั๊มแรงๆก็ครูดพุกหน้าบ้าง ส่วนด้านหลังไม่ติดครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ครับ

แสดงว่า 17*8 Off+38 ยาง 215/45-17 + โหลด

นี่มีโดนพุกหน้า แงแง สงสัยต้องถอด Tein แล้ว เฮอๆ

ก้มมองซุ้มหน้านะครับ ขอบซุ้มล้อ จะเห็นพุกอยู่ (ที่ยึดพลาสติกกันโคลนในซุ้ม)

ถอดออก แล้ว ดัน พลาสติก ขึ้นไปไว้หลัง ขอบซุ้มครับ ลองถอดดูแล้วจะ อ๋อออ...... งี้นี่เองงงงง อิอิ

ขอบมัน จะพับอยู่แล้วครับ ดันขึ้นไปวางไว้เฉยๆเลยครับ ถ้าจำไม่ผิด ถอด 2 ตัวมั้งครับ ช่วงๆกลางซุ้ม

แต่พูดถึงว่า ยาง ดึงๆก็ช่วยได้นะครับ (ถ้าอนาคตอยากใส่ตรัช)

ก้มมองซุ้มหน้านะครับ ขอบซุ้มล้อ จะเห็นพุกอยู่ (ที่ยึดพลาสติกกันโคลนในซุ้ม)

ถอดออก แล้ว ดัน พลาสติก ขึ้นไปไว้หลัง ขอบซุ้มครับ ลองถอดดูแล้วจะ อ๋อออ...... งี้นี่เองงงงง อิอิ

ขอบมัน จะพับอยู่แล้วครับ ดันขึ้นไปวางไว้เฉยๆเลยครับ ถ้าจำไม่ผิด ถอด 2 ตัวมั้งครับ ช่วงๆกลางซุ้ม

แต่พูดถึงว่า ยาง ดึงๆก็ช่วยได้นะครับ (ถ้าอนาคตอยากใส่ตรัช)

โอเค ครับ เห็นภาพเลย !!

คงลองใส่ก่อนครับ ถ้าติดจะลองทำตาม

เดี๋ยวกลับไปลองซ้อมดูก่อนครับ ถอด ยกซุ้มดู ดูแล้วทำไม่น่ายาก!!

ขอบคุณtonnaruto มากๆครับ

โอเค ครับ เห็นภาพเลย !!

คงลองใส่ก่อนครับ ถ้าติดจะลองทำตาม

เดี๋ยวกลับไปลองซ้อมดูก่อนครับ ถอด ยกซุ้มดู ดูแล้วทำไม่น่ายาก!!

ขอบคุณtonnaruto มากๆครับ

ครับผมถ้ารู้นะ ก็ช่วยตอบได้ครับ ^^ รักรถ ใช้รถเหมือนกัน

ผมเองความรู้ ก็ได้ต่อๆกันมาจาก พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในนี้ทั้งนั้น ครับ

เพราะนี่คือ Civic club thailand / Community ครับผม :0102:

18 เลยครับ ดูเต็มๆ โหดๆ

ตอนนี้โลเลมากครับ เดี๋ยว 17 เดี๋ยว 18

เต็มๆ โหดๆก็ชอบครับ ชอบมากด้วย แต่ก็อยากเน้นใช้งาน เฮ้อ!! เหนื่อยใจจริงกับล้อเนี่ย

ถ้า 18 ถอดพุก ยกซุ้มรอด ก็น่าลองครับ

อีกนิด

แบบนี้ถ้าล้อล้นออกมาอีกนิด(แบบยางมีหลบซุ้มต้องสเปกใหนดีครับ)