Jump to content

ต้องการเกร็ดเลือด กรุ๊ป B ให้ อ.สามารถ พยอมหอม (ลพบุรีและใกล้เคียง)

Recommended Posts

เรียนพี่น้องชาว CCTH 

เนื่องจาก อ.สามารถ (Login : MS_Smart) เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ต้องได้รับการผ่าตัด ซึ่งขณะนี้ไม่สามารถทำการผ่าตัดได้ เนื่องจากเกร็ดเลือดต่ำ ผมจึงขอเชิญท่านที่มีกรุ๊ปเลือด B รบกวนมาบริจาคให้ อ.สามารถ พยอมหอม ที่ โรงพยาบาลพระนารายณ์มหาราช จังหวัดลพบุรี ผมขอรบกวนพี่น้องในที่นี้ ฝากแชร์ไปยังผู้ที่ท่านรู้จักด้วยครับ (เบอร์ติดต่อ อ.สามารถ 096-1694662)

ขอบคุณครับ

เปี๊ยก

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Ms_smart

เข้ามาอัพเดทความเป็นไปส่งท้ายปีเก่าครับ   หลังจากพักฟื้นจากการส่งกล้องครั้งแรก 6 มิ.ย. จนร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ผมก็ติดต่อหมอเพื่อจัดการกับนิ่วในถุงน้ำดี ทีแรกนัดกลาง ก.ค. เลื่อนมา 3 ส.ค.   ทุกอย่า

superpiak

เรียนพี่น้องชาว CCTH  เนื่องจาก อ.สามารถ (Login : MS_Smart) เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ต้องได้รับการผ่าตัด ซึ่งขณะนี้ไม่สามารถทำการผ่าตัดได้ เนื่องจากเกร็ดเลือดต่ำ ผมจึงขอเชิญท่านที่มีกรุ๊ปเลือด B รบกวนมาบริ

Ms_smart

ผมอ่านกระทู้นี้ยิ้มทั้งน้ำตาคลอ...ขอบคุณพี่ๆน้องๆเราทุกคนมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ   เรื่องอาการไว้กลับบ้านจะพิมพ์ในคอมเล่าให้ฟังนะครับ ขอบคุณพี่เปี๊ยกที่มาอัพเดทให้พี่น้องเราทราบ   ตอนนี้อาการภายนอกเก

เห็นในเฟสเพื่อนอ.มาตร คนล้นหลามเลยครับ ส่งข่าวด้วยนะคับ  :D

คนไทยไม่ทิ้งกันดันไปคับ

ขอบคุณครับ

เห็นในเฟสเพื่อนอ.มาตร คนล้นหลามเลยครับ ส่งข่าวด้วยนะคับ  :D

ล่าสุดมีเพื่อน อ.มาตร และบุคคลที่เห็นในเฟส ไปบริจาคกันบ้างแล้วครับ

ซึ้งน้ำใจทุกคน แทน อ.มาตรครับ 

ถ้ามีคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะ ระยะ ครับ

ล่าสุดตอนนี้ อ.มาตรกำลังรับเกล๋ดเลือดอย่างไรแล้วพรุ่งนี้ผมจะมารายงานความคืบหน้าน่ะครับ

รายงานความคืบหน้าครับ (28 May 2014)

หลังจากที่ทุกคนช่วยกัน กระจายข่าวหาเกล็ดเลือดกรุ๊ป B ทั้งทาง WEB ทาง Facebook ก็ได้มีผู้มาบริจาคให้ อ.สามารถ ตามรูปครับ

ก่อนจะนำเกล็ดเลือดมาใช้ ก็ต้องผ่านกรรมวิธีต่างๆ ทั้งตรวจหาเชื้อต่างๆ ในเลือด จนกระทั่งตรวจหาความเข้ากันได้ของผู้บริจาค กับผู้ป่วย ทำให้ อ.สามารถ รับได้บางส่วน

ขณะ อ.สามารถ นอนรับเกล็ดเลือด พร้อมยาต่างๆ ก็นอนพักไปด้วย

สังเกต มือของ อ.สามารถ กับ คนปรกติ จะเห็นได้ว่า มือของ อ. ยังคงออกเหลืองซีดอยู่เลยครับ 

ไม่แน่ใจว่าจะทำการผ่าตัดได้หรือไม่ คงต้องรอคุณหมอมาตรวจเช็คอีกที อย่างไรแล้วผมจะส่งข่าวให้ทราบอีกทีน่ะครับ

ขอบคุณครับ

เปี๊ยก

สงสาร อ.มาตรเลยคับ  แฟนผมเคยเป็นมาก่อน ปวดท้องจุกสาหัสมาก ตัวเหลือง ตาเหลือง ฉับพลัน

เนื่องจากเม็ดนิ่ว (เล็กๆ ผงๆ อย่างทรายละเอียด เองนะ ไม่ใช่เม็ดโตๆแบบในกระเพาะปัสสาวะ) ไปอุดท่อน้ำดี ซึ่งรูเล็กจิ๊ดเข้าไปอีกคับ ทำให้น้ำดีเดินไม่ได้ ตัวเลยเหลืองๆนี่คับ 

พอผ่าเอานิ่วออกได้ หายสนิท ใน 2-3 วัน  

เอาใจช่วยอาจารย์มาตรนะคับ  :D

สงสาร อ.มาตรเลยคับ  แฟนผมเคยเป็นมาก่อน ปวดท้องจุกสาหัสมาก ตัวเหลือง ตาเหลือง ฉับพลัน

เนื่องจากเม็ดนิ่ว (เล็กๆ ผงๆ อย่างทรายละเอียด เองนะ ไม่ใช่เม็ดโตๆแบบในกระเพาะปัสสาวะ) ไปอุดท่อน้ำดี ซึ่งรูเล็กจิ๊ดเข้าไปอีกคับ ทำให้น้ำดีเดินไม่ได้ ตัวเลยเหลืองๆนี่คับ 

พอผ่าเอานิ่วออกได้ หายสนิท ใน 2-3 วัน  

เอาใจช่วยอาจารย์มาตรนะคับ  :D

นิ่วในท่อน้ำดี จะอันตรายกว่า ท่อปัสสาวะเยอะเลย เป็นแล้ว ร่างกายรวนทั้งระบบ

รายงานความคืบหน้าครับ (29 May 2014)

เมื่อวานผมโทรไปหา อ.มาตร แต่คนรับน่าจะเป็นแฟน อ.มาตร ก็คุยกัน พอสรุปได้ดังนี้ครับ

อ.มาตร นอนพักผ่อนแล้ว เนื่องจากมีไข้ขึ้นสูง และจากการให้ยา  ส่วนมากก็ให้ทางสายน้ำเกลือ เป็นหลัก ทานอาหารไม่ค่อยได้ ทานได้พวกไมโล โอวัลติล ส่วนเกล็ดเลือด ก็ให้ทั้งหมด 6 Units ทำให้ได้เกล็ดเลือดเพิ่มขึ้นมาเป็น 48000 จากเดิม 32000 แต่มาตรฐานควรอยู่ที่ 110000 ขึ้นไป (สรุปคือยังไม่พอ) แล้วช่วงกลางวันก็มีไข้ขึ้นสูง เกือบๆ 40 เลยต้องคอยเช็ดตัวตลอดเวลา ตอนค่ำๆ ก็เลยทำให้ไข้ลดลงเหลือประมาณ 36 และในเช้านี้ (29 พค 57) ได้ทำการส่งตัวมาที่ รพ.ราชวิถีตั้งแต่ ตี  5 แล้วครับ เพื่อทำการรักษาแบบเกี่ยวเอาเม็ดนิ่วออก การรักษาที่นี่น่าจะปลอดภัยกว่า เพราะถ้ารักษาที่ รพ.ที่ลพบุรี หมอจะเปิดหน้าท้องอย่างเดียว ซึ่งก็มีความเสี่ยง และอันตรายด้วย

อย่างไรแล้ว ถ้าคืบหน้าการรักษาอย่างไรจะมาแจ้งข่าวให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ

เปี๊ยก

ดีแล้วคับ อย่าเปิดเลยถุงน้ำดีอยู่หลังตับ ต้องเปิดหน้าท้องใหญ่มาก เพื่อยกตับขึ้นแล้ว ผ่าถุงด้านในล่างคับ 

ของแฟนผมเจาะ 2 รูข้างๆแนวตับ เพื่อสอดท่อไปหลังตับ ผ่าเสร็จ พอรู้ตัวนี่เดินเหินได้ปกติเลยคับ

อาการทุกอย่างหายหมด เหลือแต่เจ็บแผลผ่า ซึ่งทนได้สบายคับ ดีก่า ปวดท้องจุก เพราะท่อน้ำดีตัน

เอาใจช่วยอ.มาตรคับ ขอบคุณเปี๊ยกคอยส่งข่าวคับ :D