Jump to content

ต้องการเกร็ดเลือด กรุ๊ป B ให้ อ.สามารถ พยอมหอม (ลพบุรีและใกล้เคียง)

Recommended Posts

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Ms_smart

เข้ามาอัพเดทความเป็นไปส่งท้ายปีเก่าครับ   หลังจากพักฟื้นจากการส่งกล้องครั้งแรก 6 มิ.ย. จนร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ผมก็ติดต่อหมอเพื่อจัดการกับนิ่วในถุงน้ำดี ทีแรกนัดกลาง ก.ค. เลื่อนมา 3 ส.ค.   ทุกอย่า

superpiak

เรียนพี่น้องชาว CCTH  เนื่องจาก อ.สามารถ (Login : MS_Smart) เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ต้องได้รับการผ่าตัด ซึ่งขณะนี้ไม่สามารถทำการผ่าตัดได้ เนื่องจากเกร็ดเลือดต่ำ ผมจึงขอเชิญท่านที่มีกรุ๊ปเลือด B รบกวนมาบริ

Ms_smart

ผมอ่านกระทู้นี้ยิ้มทั้งน้ำตาคลอ...ขอบคุณพี่ๆน้องๆเราทุกคนมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ   เรื่องอาการไว้กลับบ้านจะพิมพ์ในคอมเล่าให้ฟังนะครับ ขอบคุณพี่เปี๊ยกที่มาอัพเดทให้พี่น้องเราทราบ   ตอนนี้อาการภายนอกเก

อ.กลับบ้านได้แล้วครับทุกท่าน ก็นับว่าผลการรักษาปลอดภัย เดี๋ยวกลับบ้านพักฟื้นสักนิดหน่อยก็กลับมาแข็งแรงหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ มีให้ อ.มาตร กันน่ะครับ

อ.กลับบ้านได้แล้วครับทุกท่าน ก็นับว่าผลการรักษาปลอดภัย เดี๋ยวกลับบ้านพักฟื้นสักนิดหน่อยก็กลับมาแข็งแรงหมือนเดิมแล้วครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ มีให้ อ.มาตร กันน่ะครับ

ที่เหลือก็น้ำหนักที่หายไปล่ะครับพี่ ป. คงต้องใช้เวลาเรียก 5 ก.ก. ผมคืนมา 

กดไลค์ขอบคุณทุกๆคนนะครับ

ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามแผน พรุ่งนี้ก็ได้กลับครับ วันนี้จัดการนิ่วอุดท่อน้ำดีไปแล้ว

ส่วนที่อยู่ในถุงน้ำดี รอร่างกายฟื้น จะจัดการอีกทีครับ น่าจะภายใน 1-2 เดือน จัดการให้สิ้นซาก

อาการทั่วๆไปตอนนี้โอเคครับ

กำจัดมันให้สิ้นซาก เพื่อแผ่นดินไทยจะได้อยู่รอด  ครับจารย์

ที่เหลือก็น้ำหนักที่หายไปล่ะครับพี่ ป. คงต้องใช้เวลาเรียก 5 ก.ก. ผมคืนมา

อ.ต้องทำน้ำหนักขึ้นมาอีกเยอะๆ เลยครับ

บำรุงเต็มที่อ.มาตร แล้วนิ่วในถุงคุณหมอว่ายังไงคับ เอาออกท่าไหน

บำรุงเต็มที่อ.มาตร แล้วนิ่วในถุงคุณหมอว่ายังไงคับ เอาออกท่าไหน

ตอนนี้เอานิ่วในท่อออกไปก่อน ส่วนนิ่วในถุง ตอนนี้ต้องรอก่อนครับป๋า 

หมออาจจะรอร่างกายของ อ. ให้เฟริม์กว่านี้หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ยังไงรอ อ.มาตอบดีกว่า อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ

ตอนนี้เอานิ่วในท่อออกไปก่อน ส่วนนิ่วในถุง ตอนนี้ต้องรอก่อนครับป๋า 

หมออาจจะรอร่างกายของ อ. ให้เฟริม์กว่านี้หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ยังไงรอ อ.มาตอบดีกว่า อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ

เอาที่อุดท่อน้ำดีออกคับพี่ทอม ไม่งั้นน้ำดีไม่เดินและติดเชื้อจะไม่หาย ใช้วิธีส่องกล้องเข้าไปทางปาก แล้วดึงมันออกจากท่อน้ำดี ปล่อยให้ถ่ายออกมาเอง

ส่วนในถุงน้ำดีก็ยังมีอยู่ หมอแนะนำให้เอาออกอย่างที่พี่เปี๊ยกบอก เพราะถ้ามันเคลื่อนมาที่ท่อน้ำดีมันก็จะอุดตันอีก การเอาออกคราวนี้ต้องเจาะท้องประมาณ 3 รูเล็ก ๆ คับ แล้วใช้เครื่องมือเข้าไปตัดถุงน้ำดี ดึงออกผ่านสะดือ(เท่าที่อ่านเจอประมาณนี้นะคับ) 

ผมก็คิดว่าจะตัดสินใจเอาออก เพราะมันก็ไม่มีผลกระทบอะไรมาก แผลเล็ก ๆ พักฟื้นไม่เกิน 7 วันก็ทำงานได้ รอหมอนัดก็ว่าจะทำต่อเลย จัดการให้เสร็จสิ้นภายใน ก.ค.นี้ เพราะ ส.ค. ผมต้องเรียนต่อร่างกายควรจะพร้อมคับ

• 6 months later...

เข้ามาอัพเดทความเป็นไปส่งท้ายปีเก่าครับ

หลังจากพักฟื้นจากการส่งกล้องครั้งแรก 6 มิ.ย. จนร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ผมก็ติดต่อหมอเพื่อจัดการกับนิ่วในถุงน้ำดี ทีแรกนัดกลาง ก.ค. เลื่อนมา 3 ส.ค.

ทุกอย่างดำเนินไปด้วยความเรียบร้อยครับ เจาะช่องท้องเยอะหน่อย 5 รู รูละ 0.5 ซ.ม. จำนวน 4 รู และ 1 ซ.ม. 1 รู หลังจากนั้นอีก 1 สัปดาห์เปิดแผล และรอให้แผลหาย ทุกอย่างเป็นไปตามปกติครับ ร่างกายฟื้นขึ้นมาตามลำดับ ผมเริ่มเรียนเดือน ส.ค. พอดี

สรุปปีนี้เป็นปีที่มีทั้งดีในหน้าที่การงาน สอบเรียนต่อปริญญาเอกได้(เหนือความคาดหมาย) และในทางตรงกันข้ามก็ป่วยซะหนักเลย ผ่านวิกฤติมาได้ด้วยความช่วยเหลือของเพื่อนมนุษย์ทุก ๆ คน

เหตุการณ์ครั้งนี้ถือเป็นครั้งสำคัญในชีวิตครับ พี่น้องทุกคนจะอยู่ในความทรงจำผมตลอดไป ทุกช่องทางของความช่วยเหลือ กำลังใจ ทำให้รู้ว่าเราไไม่ได้โดดเดี่ยวอยู่ในสังคม 

ผมคงไม่มีอะไรจะตอบแทนพวกเรานอกจากสัญญาว่าจะทำหน้าที่ของผมให้ดีที่สุดเพื่อสร้างคนดี คนเก่ง สู่สังคม และทุก ๆ ทางหากผมทำเพื่อตอบแทนความมีน้ำใจของทุกคนในครั้งนี้ผมยินดี...ขอบคุณทุกคนที่รักและห่วงใยผมครับ /สามารถ พยอมหอม

10868285_998187590208351_548364050056200

Edited by Ms_smart

เข้ามาอัพเดทความเป็นไปส่งท้ายปีเก่าครับ

หลังจากพักฟื้นจากการส่งกล้องครั้งแรก 6 มิ.ย. จนร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ผมก็ติดต่อหมอเพื่อจัดการกับนิ่วในถุงน้ำดี ทีแรกนัดกลาง ก.ค. เลื่อนมา 3 ส.ค.

ทุกอย่างดำเนินไปด้วยความเรียบร้อยครับ เจาะช่องท้องเยอะหน่อย 5 รู รูละ 0.5 ซ.ม. จำนวน 4 รู และ 1 ซ.ม. 1 รู หลังจากนั้นอีก 1 สัปดาห์เปิดแผล และรอให้แผลหาย ทุกอย่างเป็นไปตามปกติครับ ร่างกายฟื้นขึ้นมาตามลำดับ ผมเริ่มเรียนเดือน ส.ค. พอดี

สรุปปีนี้เป็นปีที่มีทั้งดีในหน้าที่การงาน สอบเรียนต่อปริญญาเอกได้(เหนือความคาดหมาย) และในทางตรงกันข้ามก็ป่วยซะหนักเลย ผ่านวิกฤติมาได้ด้วยความช่วยเหลือของเพื่อนมนุษย์ทุก ๆ คน

เหตุการณ์ครั้งนี้ถือเป็นครั้งสำคัญในชีวิตครับ พี่น้องทุกคนจะอยู่ในความทรงจำผมตลอดไป ทุกช่องทางของความช่วยเหลือ กำลังใจ ทำให้รู้ว่าเราไไม่ได้โดดเดี่ยวอยู่ในสังคม 

ผมคงไม่มีอะไรจะตอบแทนพวกเรานอกจากสัญญาว่าจะทำหน้าที่ของผมให้ดีที่สุดเพื่อสร้างคนดี คนเก่ง สู่สังคม และทุก ๆ ทางหากผมทำเพื่อตอบแทนความมีน้ำใจของทุกคนในครั้งนี้ผมยินดี...ขอบคุณทุกคนที่รักและห่วงใยผมครับ /สามารถ พยอมหอม

10868285_998187590208351_548364050056200

ยินดีและดีใจกับการผ่านพ้นเหตุการณ์วิกฤติของชีวิตครั้งนี้ครับ อ.มาตร 

ได้อ่านก้อชื่นใจ เห็นคนที่เรารู้จัก ชอบพอ ได้มีความสุข ประสบความสำเร็จดังมุ่งหวัง

ขอให้ปีใหม่นี้เป็นปีที่ดีๆ มีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาครับ  :D