Jump to content

ต้องการเกร็ดเลือด กรุ๊ป B ให้ อ.สามารถ พยอมหอม (ลพบุรีและใกล้เคียง)

Recommended Posts

• Replies 85
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Ms_smart

เข้ามาอัพเดทความเป็นไปส่งท้ายปีเก่าครับ   หลังจากพักฟื้นจากการส่งกล้องครั้งแรก 6 มิ.ย. จนร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ ผมก็ติดต่อหมอเพื่อจัดการกับนิ่วในถุงน้ำดี ทีแรกนัดกลาง ก.ค. เลื่อนมา 3 ส.ค.   ทุกอย่า

superpiak

เรียนพี่น้องชาว CCTH  เนื่องจาก อ.สามารถ (Login : MS_Smart) เป็นนิ่วในถุงน้ำดี ต้องได้รับการผ่าตัด ซึ่งขณะนี้ไม่สามารถทำการผ่าตัดได้ เนื่องจากเกร็ดเลือดต่ำ ผมจึงขอเชิญท่านที่มีกรุ๊ปเลือด B รบกวนมาบริ

Ms_smart

ผมอ่านกระทู้นี้ยิ้มทั้งน้ำตาคลอ...ขอบคุณพี่ๆน้องๆเราทุกคนมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ   เรื่องอาการไว้กลับบ้านจะพิมพ์ในคอมเล่าให้ฟังนะครับ ขอบคุณพี่เปี๊ยกที่มาอัพเดทให้พี่น้องเราทราบ   ตอนนี้อาการภายนอกเก

เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียงครับ

หายป่วยไวๆนะครับ

เอาใจช่วยนะคับ สู้ๆ !!!

เอาใจช่วยนะครับ

หายป่วยไวไวนะครับ..เจด

ขอบคุณพี่พร และทุกท่านครับ

รายงานความคืบหน้าครับ (30 May 2014)

เมื่อวานหลังจากทำการส่งตัวไป รพ.ราชวิถี ก็มีการตรวจเช็คเพิ่มเติม โดยอาการนิ่วในถุงน้ำดี ยังคงเดิม แต่มีเพิ่มคือ โรคธาลัสซีเมีย เลยทำให้แพทย์ทาง รพ.ลพบุรียังไม่กล้าทำอะไร ส่งมาให้ อ.หมอที่ รพ.ราชวิถี ช่วยตรวจอีกที ผลสรุป อ.สามารถรักษานิ่วในถุงน้ำดีได้ แต่คิวที่ รพ.ราชวิถี มีว่างให้วันที่ 23 มิย. ซึ่ง อ.มาตรไม่สามารถรอได้ จึงได้ประสานกลับไปยัง รพ.ที่ลพบุรี ซึ่งทาง รพ.ลพบุรีสามารถทำได้ อ.จึงเดินทางกลับมารักษาที่ รพ.ลพบุรี ในช่วงเย็น ผลจากการเดินทางตั้งแต่เช้ามืด ยันเย็น อ.มีอาการอ่อนเพลีย อย่างเห็นได้ชัด

ผลจากการตรวจเลือดอีกรอบ ปรากฎว่าเกล็ดเลือด อ. ได้เพิ่มขึ้นมาเป็น 90,000 แล้ว ทางคุณหมอเลยบอกว่า ผลจากการรับเกล็ดเลือดตอบสนองได้ดี โดยคุณหมอได้บอกว่า ถ้าเกล็ดเลือด เกิน แสน ก็จะทำการคล้องนิ่วออกจากท่อน้ำดีได้ ผมได้ยินแบบนี้ก็ดีใจกับ อ.มาตร ที่ใกล้จะได้รับการรักษาแล้ว 

อ.มีกำลังใจดีขึ้นเยอะ ด้วยกำลังใจจากทุกคน ทำให้ อ.มาตร ยังคงเข้มแข็งครับอย่างไรแล้ว ถ้าคืบหน้าการรักษาอย่างไรจะมาแจ้งข่าวให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ
เปี๊ยก

เอารูปมาฝากครับ

ท่าประจำตัว อ.มาตร จะต้องมาการยกนิ้วโป้งให้เห็น

กับคู่ทุกข์คู่ยาก

เป็นห่วงนะครับ อ.มาตร   :D

เป็นกำลังใจให้ทั้งอ.มาตร และครอบครัวนะครับ สถานการณ์แบบนี้ ทุกคนต้องมีกำลังใจดีๆคับ 

ผมอ่านกระทู้นี้ยิ้มทั้งน้ำตาคลอ...ขอบคุณพี่ๆน้องๆเราทุกคนมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ

เรื่องอาการไว้กลับบ้านจะพิมพ์ในคอมเล่าให้ฟังนะครับ ขอบคุณพี่เปี๊ยกที่มาอัพเดทให้พี่น้องเราทราบ

ตอนนี้อาการภายนอกเกือบจะปกติ ส่วนนิ่วในท่อน้ำดีรอจัดการต่อไปครับ

Edited by Ms_smart

สู้ๆนะอาจารย์ ร่างกายใช้งานหนักๆ มีเสื่อม มีเพี้ยนไปบ้าง เลยแกล้งให้เราเจ็บจะได้จำ

รักษาหายไวๆ กลับมาปกติ สอนหนังสือพัฒนาให้บุคลากรของชาติต่อไปนะคับ

ตอนป่วยหนักค่า Platelete count ตกอยู่มาอยู่ที่ 32,XXX ถือว่าต่ำกว่าค่าวิกฤติ ผลเลือดวันนี้ หลังจากได้รับบริจาคเกล็ดเลือดจากผู้มีพระคุณทุก ๆ คน กลับมาอยู่ที่ 338,000 (range อยู่ที่ 140,000 - 400,000)

ส่วนภาวะอย่างอื่นเกือบปกติแล้วในหลาย ๆ อย่าง ไม่มีอาการปวดท้อง ทานอาหารอ่อนได้มากขึ้น ตอนนี้ก็รอทำ ERCP อย่างเดียว ร่างกายพร้อมแล้วครับ

โห้ อัพแรงมาก อ.มาตร ขึ้นเป็นทวีคูณเลย ขอให้ได้ผ่าตัดไวๆ นะคับ จะได้หมดห่วง

ผลจากการไปเยี่ยม อ.มาตร ได้เห็นแล้วพบว่าอาการดีขึ้นเยอะแล้ว อาจจะเพราะกำลังใจจากสมาชิกทุกท่าน

และเกร็ดเลือดจากหลายๆ ท่านที่ได้บริจาคให้ อ.มาตรกันครับ

วันนี้ น่าจะช่วงเที่ยง อ.คงได้ออกจาก รพ. และคงได้พักผ่อนที่บ้าน จากนั้นคงประสานงานติดต่อหาโรงพยาบาลใน กรุงเทพ เพือจัดการรักษา นิ่วในท่อน้ำดีต่อไปครับ

ภาพชาวออกทะเล และ FD ลพบุรี ไปพูดคุย และให้กำลังใจ อ.มาตร ครับ

คนนี้ อิอิ วีคุง อยู่ไกลถึง นครปฐม ก็มาให้กำลังใจครับ

ขอบคุณข่าวอัพเดตครับเปี๊ยก  :D

ไปเยี่ยมและเก็บภาพมาฝากกันด้วย เห็นภาพแบบนี้ชื่นใจครับ  :D

อัพเดท 3June14 (09.00)

เมื่อวานก่อนเที่ยง อ. เกือบจะกลับบ้านได้แล้ว แต่ก็ไม่ได้ออกเพราะผลตรวจเลือดล่าสุดดันมี Hemoglobin, Hematocrit, MCV, MCH, MCHC, Sodium ต่ำ ต้องให้เลือด 3 ถุง และเกลือแร่ก่อน สรุป อ. นอน รพ.ต่ออีก

แต่ก็ดีน่ะครับ เพราะอยู่ใกล้หมอไว้ก่อน มีอะไรช่วยเหลือกันทัน

สู้ๆ น่ะครับ อ.สามารถ

ป่วยหนักคราวนี้ สิ่งที่เรียนรู้ได้คือความรักความห่วงใยจากคนที่รักเรา ที่มากมายเกินกว่าจะกล่าวหมดทุก ๆ ด้าน ทุก ๆ เรื่องที่เกี่ยวข้อง มากจริง ๆ สำหรับคนธรรมดาคนหนึ่ง......ขอกราบคารวะในน้ำใจทุก ๆ ท่านสำหรับทุก ๆ สิ่งที่มอบให้นะครับ ผมคงไม่มีอะไรจะตอบแทนให้ทุกคนนอกจากสัญญาว่าจะสร้างประโยชน์ให้กับสังคมเป็นการตอบแทน

อาการทั่วไปเข้าสู่ภาวะปกติ สำหรับนิ่วในท่อน้ำดีมีคิวส่องกล้องทำ ERCP  ที่ ร.พ.ราชวิถี ในวันที่ 23 มิ.ย. วันพรุ่งนี้จึงจะไป ร.พ. ศิริราชด้วยหวังที่จะได้คิวเร็วขึ้น ได้ที่ไหนเร็วกว่าก็จะรีบทำ ให้สู่สภาวะปกติ 100% เร็วที่สุด