Jump to content

ด่วน!!! ขอคำแนะนำหน่อยครับ ล้อ 18"x 8.5 off 35 ใส่ยาง 225-40 ล้อหน้าติดแก้ไงดี?

Recommended Posts

ด่วน!!! ขอคำแนะนำหน่อยครับ ล้อ 1ค"x 8.5 off 35 ใส่ยาง 225-40 ล้อหน้าติดแก้ไงดี?

ล้อหลังลองนั่งหลัง3คนหรือยัง สเปกนี้หลังน่าจะติดด้วยนะครับ

ของผม 18" กว้าง8 ออฟ35 ยางdunlop DZ101 225/40R18 ช่วงล่างเดิม

ติดหน้า แก้โดยยกซุ้มพลาสติกไว้บนหูเหล็ก โดยบีบหูเหล็กให้แนบกับแก้มด้วย

เฉี่ยวๆหลัง แก้โดยเจียรน็อตยึดกันชนหลัง แต่ก็ยังมีเฉี่ยวๆขอบบังโคลนหลังบ้าง

แก้ไขทั้งหมดกำลังเปลี่ยนใส่ล้อเดิม2.0 MC ทนดอกยางหมดก่อน

8.5 ติดหรอครับ แล้วผมกำลังจะใส่ กว้าง 9 ออฟ 35 สี่ล้อเลย แบบนี้จะงานเข้ามั้ยเนี่ย

กว้าง 9 ออฟ +35 ไม่น่ารอดครับ อาจจะมีติดในด้วย มีวิธีเดียวเลย คือโช็คต้องแข็งแบบไม่ให้ยุบเลย แต่ถ้าต้องทำถึงขนาดนั้นคงขับไม่ไหวละครับ :D

ช่วงล่างเดิมยุบเยอะคับ เพราะมันเน้นนุ่มขับสบาย

กว้าง 8 ออฟ 35 ยาง 215 แก้มไม่ตั้ง พอกล้อมแกล้ม

จะมา ยาง 225 ต้องหาหน้า undersize และ แก้มไม่ตั้ง

จะใส่ล้อล้นยางสวย ต้องอัพชุดโช้ค สปริง สตรัท ช่วยคับ ได้อย่างต้องมีเสียอย่าง

สำหรับยาง อย่าลุ้นด้วยขนาดที่เห็นคับ ยางแต่ละตัว มันมีสไตล์แก้ม สไตล์ทรงของมัน

ยางที่เลข ขนาดเท่ากัน ไม่ได้มีหน้ายางเท่ากันคับ จะเล่นสวยต้องหาข้อมูลดีๆ

จัดมาแล้วติดเยอะ แก้ยาก มันเครียดจริงๆ วิ่งๆไป ต้องคอยมอง คอยผ่อนความเร็ว

วิธีแก้ที่ไม่เหนื่อยมาก ตาม คห 3 น่ะคับ ผมว่ามันคลาสสิคง่ายสุดสำหรับ FD

แต่ได้ไม่เยอะคับ สำหรับเคสเฉี่ยวๆ

ของผม ยาง 225/40/18 ทั้งชุด

หน้า 18×8 +40 ติดซุ้มพลาสติกแก้โดยการยกซุ้มไว้บนหูยึดไม่มีติด

หลัง 18×9 +35 พับซุ้มเองนิดหน่อยโดยใช้ด้ามฆ้อนยางงัดซุ้มให้พับเข้าไปไม่ติดแล้วครับเหลือแต่ติดน๊อตยึดกันชนครับจั๊มแรงๆถึงจะติดนิดๆครับ

ปล. เป็นไปได้หาออฟ 38 ไม่ติดครับ

เปลี่ยนแก้ม Type R สิครับ ยื่นออกมาเซ็นต์นึง น่าจะหายติดเลย หล่อด้วย ^^

เก็บตังค์ครับ

ไปจัด 235 40 มาสะงั้น BS RE002 ติดกระจาย

โช๊คเดิม ใส่สปริง S-tech

กรรม ไปใส่กว้างขึ้น มันก็ยื่นออกมา 5 มิลอ่ะครับ

ถ้าอยากให้มันหุบเข้าไป ต้อง เปลี่ยนเป็น 215/40R18

ซึ่งจะได้มา 0.5 มิล กรรม ทำไงอ่ะทีนี้ ลองพับซุ้มดูมั้ยครับ

กำลังจะไปใส่ silver neomax R ไม่รู้จะหายรึป่าว

ในมุมมองส่วนตัวผมที่อยากแชร์นะครับ ผมก็ใช้ล้อ 18 อยู่ FN2 เคยรองเยอะไปแล้วติด ถ้าออฟเซ็ตไม่เหมาะสม แล้วต้องทำช่วงล่างให้แข็งเพื่อหนีการติด ลำบากชีวิตอยู่นะครับ กับแก้มยาง 18 ที่เหลืออยู่แค่ 40 ยังไงต้องให้ยุบได้บ้างเพื่อชดเชยความกระด้างที่เพิ่มขึ้น ไม่งั้นเวลาจั้มลูกปืนล้อไปไวแน่ครับ ลองหาออฟเซตล้อตัวอื่นดูก่อนไหมครับ

ถ้าจะทำให้ไม่ติดด้วยการใส่สตรัท ก็คือต้องปรับให้แข็งมากๆ เพราะไม่ยุบก็คือไม่ติด แต่อาจต้องลองถามตัวเองก่อนนะครับ ว่ารับได้ไหมกับการขับขี่บนสภาพผิวถนนเมืองไทยในชีวิตประจำวัน อันนี้น่าคิดนะครับ

หลัง ถ้า น้อยกว่า +38 ยาง 225 40 18 แก้มยางธรรมดาไม่หลบ ช่วงล่างเดิม สปริงเดิม โช็คเดิม นั่งหลังเยอะๆ รถยุบตัว ก็ยังครูด นิดๆ บางจังหวะ เลย  แบบจะไม่ไปยุ่งเกี่ยว แก้ไขกะตัวรถเลย ให้ผ่าน ต้อง + 40

ไม่อยากทำอะไรกับรถ ไม่อยากทำร้ายรถ ตอนนี้ ก็นิ่มดีไม่กระด้าง ขับสบายพอสมควร ทั้งทางไกลทางใกล้แล้ว

ตอนนี้ ผมเลยใช้วิธีจำกัดน้ำหนักคนขึ้นแทน ให้นั่งหลังไม่เกิน 3 คน  

ขนาดตอนนั้น +38 รถไม่โหลดแถมเสริมยูริเทนอีก 30 มิลด้วย ยังนึกว่าไม่น่าจะมีปัญหา ที่ไหนได้ นั่งหลัง 4 เจอลูกคลื่น หรือลงคอสะพาน  ครูด ฟิ๊ดๆ

จัดแม๊ก จัดยาง ให้เหมาะสมดีกว่า ไม่งั้น จบยาก เครียดป่าวๆ

ล้อติด ไปเปลี่ยนช่วงล่าง มันแก้ผิดที่ครับ

รถที่แข็งเกินไปจะเข้าโค้งห่วยมาก เพราะช๊อคไม่ซึมซับแรงจากถนน

ทำให้ยางลอยจากพื้น เสียแรงยึดเกาะ ไม่แนะนำอย่างแรงครับ

ให้แนะนำ ไปเปลี่ยนยางที่เหมาะสมเช่น 215/40R18 หรือ พับซุ้มดีกว่าครับ