Jump to content

ห้องคนชอบถ่ายรูป มาแชร์ภาพ...

Recommended Posts

ช่วงนี้ ไม่มีภาพในโลกกว้าง มัวแต่ซ่อมโรงงาน ดูดาวบนดินบน Column สูงราว 40 เมตร นิคมมาบตาพุด แก้เครียดไปก่อน

ในกระเป๋าเสื้อมีแต่กล้องเล็กตัวเดียว LUMIX LX3 Len Leica 24mm F2

24mm

f/8

10sec.

ISO 80

ในความมืดมิดก็ยังมีความงามซ่อนอยู่ ^^

ตามหาผู้ร่วมทริปเดินป่าเดินดอยที่เขาช้างเผือก เมืองกาญจน์ ครับมีใครสนใจบ้าง วันที่ 16-18 พย 55 นี้

ไปมาแล้วเมื่อต้นปี เหนื่อยพอประมาณ แต่คุ้มค่ากับความเหนื่อย

ครับ เพราะวิวสวย บรรยากาศดีมาก กลางคืนดาวเต็มฟ้าเลย ไว้

ว่างๆ ลงภาพมาให้ชมครับ ^^

ได้ยินว่าเหนื่อยพอประมาณค่อยยังชั่วหน่อย เพราะน้ำหนักตัวผมก็พอประมาณเหมือนกัน 555

เอารีวิวที่ผมเคยทำไว้ตอนไปปีนเขาที่เขาช้างเผือกมาให้ชมครับ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจก่อนไปครับ อิอิ B)

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11685731/E11685731.html

ภาพทะเลดาวบนเขาช้างเผือกครับ :)

ช่วงที่เสียวที่สุด สันคมมีดครับ ;)

ถ่ายภาพสวยมากเลยครับคุณเนศ ทริปต่อไปจะปเขาหนครับ :D

ยังไม่ได้แพลนเลยครับ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาสดีๆ แบบนี้อีก ในใจที่เคยเล็งไว้คือ "ดอยหลวงเชียงดาว" อยากไปมากครับ :)

เอารีวิวที่ผมเคยทำไว้ตอนไปปีนเขาที่เขาช้างเผือกมาให้ชมครับ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจก่อนไปครับ อิอิ B)

http://www.pantip.co.../E11685731.html

ภาพทะเลดาวบนเขาช้างเผือกครับ :)

ช่วงที่เสียวที่สุด สันคมมีดครับ ;)

ภาพสวยม๊าก....อยากไปมั่งจังกลางเต๊นดูดาว ดูทะเลหมอกยามเช้า

ภาพสวยม๊าก....อยากไปมั่งจังกลางเต๊นดูดาว ดูทะเลหมอกยามเช้า

จัดไปครับคุณแจ๊ค ;)

ยังไม่ได้แพลนเลยครับ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาสดีๆ แบบนี้อีก ในใจที่เคยเล็งไว้คือ "ดอยหลวงเชียงดาว" อยากไปมากครับ :)

ผมไปอ่าน REVIEW พี่ใน PANTHIP

ขอบอกเลยว่าสุดยอดมว้ากก ครับ

ชอบๆๆๆ

อยากลองไปดู แต่ไม่รู้จะไหวไหม ?

555++

ผมไปอ่าน REVIEW พี่ใน PANTHIP

ขอบอกเลยว่าสุดยอดมว้ากก ครับ

ชอบๆๆๆ

อยากลองไปดู แต่ไม่รู้จะไหวไหม ?

555++

ไหวอยู่แล้วครับ ยังหนุ่มๆอยู่เลย ตอนผมไปเขาช้างเผือก อายุมากสุดที่ขึ้นไปอายุเกือบ 50 ล่ะ ผมเลยฮึดต้องขึ้นให้ได้ไม่งั้นอายเขาแย่เลยครับ

กลับมาแล้วเหรอครับคุณเคน สวยมาก เห็นทะเลหมอกด้วย ดูแล้วชื่นตาสดชื่นจริงๆ ครับ :lol:

แล้วตกลงพักที่ไหนครับ :)

คุณเคนไปภูเขา ดูทะเลหมอก ส่วนผมอาทิตย์ที่แล้วล่องใต้ แหวกว่ายที่ทะเลกระบี่มาครับ :lol:

คุณเนศ แนะนำหน่อยครับถ่ายดาวถ่ายยังไง

ผมแบบลองผิดลองถูกนะครับ ถ้าอยากได้ดาวเป็นจุดๆ ก็เลือกสปีดชัตเตอร์ไม่เกิน 15 s ไม่งั้นดาวจะเริ่มเป็นเส้นๆครับ ค่า f ประมาณ 4 5.6 หรือ 8

ก็ได้ครับ แล้วดัน ISO ช่วยเอา อย่างภาพนี้ f4 ,15s ,ISO1250 ครับ

แต่ถ้าอยากได้ดาวเป็นเส้นๆ ก็ควรเริ่มจากหาดาวเหนือก่อนเพราะมันจะไม่หมุนตามการหมุนของโลกครับ ถ้ามีคนดูดาวเป็นก็จะช่วยหาดาวเหนือ

ได้ง่ายเลยครับ จากนั้นตั้งกล้องโดยใช้ ISO น้อยๆ เลือก f ประมาณ 4 , 5.6 หรือ 8 ส่วนค่าสปีดชัตเตอร์ก็ขึ้นอยู๋กับว่าอยากได้ดาวเป็นเส้นยาวแค่ไหน

ยิ่งสปีดชัตเตอร์มาก ดาวก็เป็นเส้นยาวมาก ที่สำคัญแบตกล้องต้องเต็มนะครับ เปลืองแบตมากเลยครับ

ภาพนี้จะเห็นดาวเหนืออยู่ทางด้านซ้ายของภาพครับ จะเป็นจุดไม่โคจรไปตามการหมุนของโลก เหมือนดาวอื่นๆ

f8 , 20 min , ISO100 ครับ

ลองเทสต์ภาพที่โหลดผ่าน photo bucket ที่ up รูปต่อจาก FB อีกที กับ โหลดจาก HD เข้า photo bucket เปรียบเทียบดูว่าคุณภาพไฟล์เป็นอย่างไร

-โหลดจาก FB เข้า photobucket

โหลดจาก HD เข้า photobucket

คุณภาพก็ไม่ต่างกันมากน่ะ เพียงแต่ถ้าโหลดผ่าน FB เข้า photobucket มันจะย่อขนาดให้เท่ากับขนาดภาพใน FB

• 2 weeks later...

เพิ่งไปมาเมื่อศุกร์ที่แล้วครับ B)

กลุ่มเมฆโหดๆ ระหว่างเส้นทาง เล่นเอาเครื่องสั่นเลย น่ากลัวจัง

ใกล้ถึงแล้วครับ เห็นสนามบินแล้ว :)

ไปที่นี่มาครับ เอาเท่านี้ก่อน ไว้ว่างๆ ค่อยเอาภาพมาลงเพิ่ม หรือไม่ก็ไปรีวิวที่ห้องท่องเที่ยวก็น่าจะดีครับ :)

• 4 weeks later...