Jump to content

เปลี่ยนแบตเป็น 65 A ส่งผลอะไรกับรถบ้างครับ รู้สึกว่าความเร็ว 60-120 มันมาเร็วขึ้นอ่ะ

Recommended Posts

ขอสอบถามครับ เปลี่ยนแบตเป็น 65 A ส่งผลอะไรกับรถบ้างครับ รู้สึกว่าความเร็ว 60-120 มันมาเร็วขึ้นอ่ะ

โดยการแปลงฐานเดิมออก ทุบเหล็กไห้แบะออก  ใส่ตัวยึดคล้องเหมือนรถรุ่นเก่า 

เคยอ่านเจอว่ามีผลกับ ไดร์ชาต

แต่ผลที่ได้ เครื่องเสียง เบสมาชัดขึ้น 

ความเร็วมาไวขึ้น จากเดิม 0-100 นี่ ประมาณ 12-15 วิ  การขับขี่เหมือนเดิม แต่ความเร็วมาไวขึ้น โดยไม่ต้องลากรอบมาก

รอผู้รู้มาตอบคำถามครับ....

FD 1.8 E AT ปี 08 วิ่งเกือบๆ 250,000 แระครับ....

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/1164-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A7/

แบตใหญ่ความจุเยอะๆ ดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ช่วยเสริมกำลังได้แน่ๆ 

ยิ่งถ้าเปลี่ยนแล้วเห็นผลชัด แสดงว่า แบตลูกเก่าที่ใช้ๆมานั่น อาการไม่ดีมากแล้วครับ 

ส่วนเรื่องแบตใหญ่ กับไดร์ทำงานไม่พอ มันเป็นเช่นนี้คับ

ไดร์ชาร์ทจะทำงานตลอดเวลาที่เครื่องทำงานอยู่แล้วน่ะคับ สตาร์ทแล้ว ถอดแบตทิ้งไปเลยก้อได้ ถ้ารถเดิมๆไม่ได้เติมอะไรเข้าไป ไดร์จ่ายเพียงพอสบายๆ

ที่ควรรู้คือ FD ส่งมาที่ 13.9- 15.1 V ที่ 87A มั้งคับถ้าจำไม่ผิด แบต 65A ชาร์ทเข้าเหลือๆ แต่วิ่งยาวๆบ่อยๆหน่อย

นั่นคือ ระยะเวลาในการชาร์ทนี่แหละคับ แบตใหม่ๆ โอเค มันเต็ม สตาร์ทวิ่งเกิน 2000 รอบสักพัก  ก้อเพียงพอ

แต่ถ้าแบตเริ่มมีการดึงไฟ เช่น วิ่งระยะสั้นบ่อยๆ เสื่อม ร้อน นั่นจะส่งผลให้เห็นมากกว่าแบตลูกเล็ก

จากเดิมๆที่เต็ม แบตจะช่วยเสริมกำลังให้ยามรอบสูงๆใช้การจุดระเบิดถี่ๆเยอะๆ 

พอแบตมันเริ่มไม่เต็ม แบตจะเป็นตัวภาระตลอดเวลาการขับ ไม่เต็มซักที จากเสริมกลายเป็นดึงไปชาร์ทตัวมัน

เป็นเช่นนี้แหละ ถ้าปกติ วิ่งยาวๆ เพลินๆ แบตใหญ่จะทำให้ชีวิตมีความสุขคับ แต่ถ้านิ่งมากกว่าวิ่ง ต้องหาที่ชาร์ทแบบเสียบปลั๊กบ้าน ช่วยมันหน่อยบางเวลา

ขอบคุณมากครับ เดี๋ญวช่วงเย็นจะเอารูปมาลงไว้ให้ดูกัน เผื่อเพื่อนๆ บางคน อยากไปแบตไหญ่ แต่ไม่รู้จะแปลงฐานยังไง

• 2 weeks later...

ราคาแบตเท่าไรครับ น่าสนใจครับ

ดูจากspecแบตรุ่นนี้แล้ว น่าใช้มากครับ ค่า cca สูงมากเลย 500++

แผ่นธาตุ 15 แผ่นเลยอะ

:0157:

แบตลูกนี้ ราคาเต็ม 2600 เป็นกึ่งแห้ง กึ่งน้ำ เครมลูกเก่า 45 A ได้ 300  เหลือ 2300.- ค่าแปลง ขาแคลมยึด + ขั้วแบตขนาดใหญ่ทองเหลือง  อีก 200  เบ็ดเสร็จ ที่ 2500 ครับ ร้านอยู่ ถนนงามวงวาน ตรงข้ามคุกลาดยาวเลย

เป็ฯร้านที่ ราคาแบต ถูกที่สุดและ ตั้งแต่ เปลี่ยนมา .... ถูกกว่าร้านค้าส่ง แถว กิ่งแก้ว ที่ซื้อประจำซะอีก

เรือง ที่ครอบฉนวน ที่ขั้ว+ ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยยวต้องโมปิดเอง ฝาเก่ามันเล็กมาก ครอบไม่หมด....ไว้โมแล้วจะแจ้งครับ

ลืมบอกไป แบตลูกนี้เดิมๆ ใส่รถ แอคคอร์ด รุ่น งูเห่า....เพิ่งเอารถเจ้านายมาเปลี่ยน เลยเอา FD มาใส่ด้วยเลย ราคาน่าคบหามากครับ ร้านสยามไดนาโม ตามรูป 02-953-1746

เป็นสมาชิกตั้งนาน ลงรูปไม่เป็นอีกแระ ลืมๆๆ... ขอบคุณ สมาชิก ที่เอารูปมาลงไห้ครับ....ลืมแล้วว่าต้อง Copy 

Direct link

HTML Code [Full image]

HTML Code [Thumb image]

BBCode [Full image]

BBCode [Thumb image]

แล้วมาคลิกที่ Image

เป็นสมาชิกตั้งนาน ลงรูปไม่เป็นอีกแระ ลืมๆๆ... ขอบคุณ สมาชิก ที่เอารูปมาลงไห้ครับ....ลืมแล้วว่าต้อง Copy 

Direct link

HTML Code [Full image]

HTML Code [Thumb image]

BBCode [Full image]

BBCode [Thumb image]

แล้วมาคลิกที่ Image

coppy ในช่อง BBCode [Full image]