Jump to content

ไฟเบรคขาด อยากเปลี่ยนเองคับ

Recommended Posts

ไม่อยากเข้าศูนย์ ต้องซื้อขั้วหลอด แบบไหน

เท่าที่ศึกษาดู ถ้าไฟหรี่คู่กลาง คือ ตรงฝากระโปรงหลังขาด อันนี้เปลี่ยนได้ไม่ยาก

แต่ถ้าไฟด้านนอกขาด ฝั่งใด ฝั่งหนึ่ง ต้องเปลี่ยนยังไงหรือคับ เห็นเพื่อน ๆ บอกต้องถอดกันชน ผมล่ะท้อเลย

สงสัยได้หาอู่เปลี่ยน ไม่ก็ต้องพึ่งศูนย์แทน 

ถ้ามีรูปประกอบจะดีมากเลยคับ ^^

กันชนหลังพึ่งติดมาจากร้าน พี่หนุ่ยด้วยคับ ไม่อยากถอดเลย T T

ใครบอกมาคับ น่าตีจริงๆ ไฟทุกดวงไม่ต้องแกะกันชนคับ

ไฟด้านนอกก้อเหมือนด้านใน เอาพุกดำออก ดึงแผ่นสักหลาดนิด ง้างมันออกหน่อย

เอาไฟฉายส่องดูขั้ว ล้วงมือเข้าไปเลือกเลย จะเอาดวงไหน

เวลาใส่บิดตามเข็ม ตอนถอดบิดทวนเข็มดึงออกมา

หลอดเบรคด้านนอก ไปหาซื้อร้านอะไหล่ยนต์ได้ตามสะดวก Osram Koito Nokya

เรียกหลอด T20ไฟเบรค 2 ขั้ว 21/5W ขายปลีกหลอดละ 80 ได้คับ

ถ้าใส่แล้ว เปิดไม่ติด ให้ถอดแล้วสลับข้างขั้วหลอด ใส่กลับไปคับ

ของผมเหยียบเบรคไฟท้าด้านซ้ายไม่โชว์ครับ ลองเกะมาดูผ่านๆก็น่าจะอยู่ครบ ไม่แน่ใจว่าสายตัวไหนหลุดครับพี่ทอม

เปิดไว้หน้าไฟท้ายก็ติดทั้งสี่ดวงครับ

ตอนแรกอ่อนก็งง 

คือเปิดไฟหรี่ ติดปกติทั้ง 4 ดวง แต่พอเหยียบเบรค ไฟด้านซ้ายในหรือนอก หายไปดวงนึง ช่ายไหมคับ

ลองสลับหลอดดูก่อนไหมคับ เพื่อหลอดเริ่มหมดอายุขัย จะได้เช็คก่อนที่ล่ะจุด

ตามพี่ทอมมี่บอกเลยครับ ดึงหมุดยึดสักหลาดออก 2 ตัว จับมันดึงเปิดออก รับรองไม่ขาดเพราะข้างล่างเหมือนจะเป็นพลาสติก

ดึงออกมาดูทีละหลอดเลยก็ได้ครับ ผมเคยดูผิดดึงออกมาหลอดสีอมส้ม อ้าววว ไฟเลี้ยวนี่หว่า แกะออกมาก็เอามาส่องดู หลอดไหนขาด เปลี่ยนหลอดนั้นครับ

ผมขาดหลอดที่มี 2 ขั้วก็คือจะตัวนอกแบบของคุณเต้นครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายถุง Part Number ให้ดูครับ หมุน 1 ทีทวนเข็ม ก็จะหลุดออกมา ดึงหลอดออก ใส่หลอดใหม่ ใส่เข้าไป หมุนตามเข็ม

Test จบ ^^ ค่าหลอด 30-60 บาท

ปล. ยกเครดิตให้พี่โจ้ Car-Up แกทำให้ดู 1 ข้าง ใช้ไปสักพัก อีกข้างขาดตาม เลยทำตามอาจารย์โจ้ เปลี่ยนเองครับ ^^

ไฟดวงนอกสุดเป็นหลอด 2 ขัั้ว (เบรค+หรี่) ที่เหลือ น่าจะขั้วเดียวหมดครับ

ของผมเหยียบเบรคไฟท้าด้านซ้ายไม่โชว์ครับ ลองเกะมาดูผ่านๆก็น่าจะอยู่ครบ ไม่แน่ใจว่าสายตัวไหนหลุดครับพี่ทอม

เปิดไว้หน้าไฟท้ายก็ติดทั้งสี่ดวงครับ

ขั้วไฟเบรคขาดคับ 

ไฟท้ายนอก มันมี 2 ขั้ว ในหลอดเดียวกันน่ะ  เลยเรียก 21/5 W

ขั้วไหนขาดก้อไม่โชว์  ก้อหาเปลี่ยนเลยคับ  :D

ที่ให้สลับนั่น สลับข้างขั้วหลอดนะคับ ไม่ใช่สลับเอาไปใส่ที่โคมอีกข้าง  

ขั้วหลอดมันมี + - ใส่ผิดขั้วมันก้อไม่ติด เลยให้บิดสลับใส่ใหม่ ถ้าใส่แล้วติดไม่ครบ นั่นคือ หลอดขาดไปแล้ว ไม่ต้องสลับละคับ เปลี่ยนเลย  :D

ตามพี่ทอมมี่บอกเลยครับ ดึงหมุดยึดสักหลาดออก 2 ตัว จับมันดึงเปิดออก รับรองไม่ขาดเพราะข้างล่างเหมือนจะเป็นพลาสติก

ดึงออกมาดูทีละหลอดเลยก็ได้ครับ ผมเคยดูผิดดึงออกมาหลอดสีอมส้ม อ้าววว ไฟเลี้ยวนี่หว่า แกะออกมาก็เอามาส่องดู หลอดไหนขาด เปลี่ยนหลอดนั้นครับ

ผมขาดหลอดที่มี 2 ขั้วก็คือจะตัวนอกแบบของคุณเต้นครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายถุง Part Number ให้ดูครับ หมุน 1 ทีทวนเข็ม ก็จะหลุดออกมา ดึงหลอดออก ใส่หลอดใหม่ ใส่เข้าไป หมุนตามเข็ม

Test จบ ^^ ค่าหลอด 30-60 บาท

ตอนแรกดูราคาในเน็ตถึงกับอึ้ง 300 - 400 บาท กะว่าจะเปลี่ยนไปเลย 2 ข้าง 

ราคาที่ 0 ขายเท่าไรคับ คุณ M

ถ้า 0 ขาย 30-60 บาท ก็จัด 2 หลอดเลย ^^

แสดงว่าร้านอะไหล่น่าจะถูกกว่า

ถ้า 0 ขาย 30-60 บาท ก็จัด 2 หลอดเลย ^^

แสดงว่าร้านอะไหล่น่าจะถูกกว่า

ไม่เกิน 100 บาทครับ Confirm!!!! Honda ศรีนครินทร์ ผมก็ซื้อมาเป็นคู่เลย ทั้งๆที่ขาดดวงเดียว สุดท้าย ก็ได้ใช้ครบ เพราะมันขาดตามกันไป คิดว่าคงหมดอายุ

เดี๋ยวช่วงเที่ยงไปค้นไปบเสร็จ กับ ซองใส่หลอดให้ครับ ^^

คุณเต๊นท์ครับผมไปค้นใบเสร็จมาละ

หลอดละ 61 บาทยังไม่รวม Vat ครับ ราคา 2 หลอด+Vat = 130.54 บาทจ้าาา

Part Number : 34906-ST5-003 ครับผม

ขอโทษทีครับ ผม Attach image ไม่ได้ ไม่รู้ทำไม error "You are not allowed to use that image extension on this community."  :0027: 

แค่นี้ก็ ขอบคุณมากแล้วคับ คุณ M 

กำลังคิดอยู่ซื้อร้านอะไหล่ถูกกว่า แต่ขอดูก่อนว่ายี่ห้ออะไรนะคับ ^^

ตามป๋าทอมบอกเลยครับพี่เต้น ถ้าเปลี่ยนโคมท้ายอ่ะครับถึงจะค้องถอดกันชน ถ้าเปลี่ยนแค่หลอดบิดๆแปบเดียวก็จบแล้วครับ  :0114:

ไปซื้อร้านอะไหล่มา 2 หลอดเลย ร้านถามว่าเอาอย่างดีไหม ไม่คิดมาเอาเลยคับ หลอดล่ะ 60 บาท ยี่ห้อ Koito (Japan)

พึ่งเปลี่ยนเมื่อเย็น ตามที่เพือ่น ๆ พี่ ๆ บอกเลยคับ ไม่ยาก กดเบรคแล้วสว่างเหมือนเดิมแล้ว  :lol:

สภาพหลอดเดิม ยี่ห้อ Stanley ใช้มาตั้งแต่ออกรถ อายุก็ 5 ปีครึ่ง ใส้ไม่ขาดนะคับ แต่หัวดำหมดแล้ว ทั้ง 2 ข้างเลย