Jump to content

มีเสียงวิ้งๆออกมาจากล้อคับ

Recommended Posts

คือตอนนี้รถผมเวลาขับปล่อยไหลช้าๆ จะมีเสียงดังวิ้งๆๆตามความเร็ว ยิ่งเร็วยิ่งดังถี่อะคับ

แต่ถ้าสัก 50 กม/ชม ขึ้นไปเสียงก็หายไปอะคับ แต่ถ้าตอนปล่อยไหลแล้วมีเสียงอยุ่แล้วผมแตะเบรก เสียงมันหายไปอะคับ

พอลองปล่อยเบรกก็ดังอีก อาการมันเป็นๆหายๆอะคับ บางทีก้เงียบ แล้วอาการบางทีก้เป็นทั้งร้อนหรือเย็นด้วยอะคับ

รบกวนด้วยครับผม ^^

วิ้งๆ วุ้งๆ  555 :D เดายากแท้ มันมีวิ้งเสียงแบวเบส กับวิ้งเสียงแนวแหลมอีก

อาการลูกปืนล้อหรือป่าวคับ หรือพวกน๊อตคาลิปเปอร์กับจานมันคลายอะไรแบบนี้ แต่ยากจะเกิด 

สงสัยล้อไหน จับยกหมุนเล่นเลยคับ 

เรื่องเสียงถ้าไม่ได้ยินเอง ตอบยากเหมือนกันเฮียทอมมี่ว่า

ถ้าเป็นลูกปืน มันจะดังตลอด ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดัง ประเด็นลูกปืยล้อ น่าจะตัดทิ้งไปได้

วิ่งๆ ดัง แต่ถ้าเเตะเบรค เเล้วเสียงหาย ก็น่าจะเกียวกับเบรค  อาจจะเป็นตัวล๊อดผ้าเบรคที่เป้นเเผ่นเหมือนแผ่นสปริงเสียบอยู่มันเกิดการขยับหรือไม่เข้าที่  หรือตัวแผ่นกันเสียงดังที่รองผ้าเบรคขยับ  ลองตรวจตรงนั้นดุก่อน  ก่อนหน้านี้ไปทำอะไรแถวๆ ล้อ แถวเบรคมาบ้าง

ผ้าเบรคหมดป่าวครับ

เสียงเตือนผ้าเบรคหมด จะมีเสียงแผ่นเหล็กเตือนสีกับจานเบรค

เวลาเบรคจะไม่ได้ยินเสียง

ดังเหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าดัง วิ๋งๆ หรือ จิ๊ดๆ นี่ละ

ทีแรกสงสัยว่าผ้าเบรคหมด(เบรคหน้าเพิ่งเปลี่ยนไปหมื่นโล) คิดว่าเบรคหลัง แต่มันไม่ดังตลอด

แต่มันดังๆ หายๆ ขับเร็วหน่อยไม่ได้ยินละ ต้องชลอๆ เปิดกระจกฟัง ได้ยิน กลัวเป็นลูกปืน แต่เหมือนข้างบนบอก ลูกปืนยิ่งขัวเร็วมันต้องยิ่งดัง :(

วิ้งๆ วุ้งๆ 555 :D เดายากแท้ มันมีวิ้งเสียงแบวเบส กับวิ้งเสียงแนวแหลมอีก

อาการลูกปืนล้อหรือป่าวคับ หรือพวกน๊อตคาลิปเปอร์กับจานมันคลายอะไรแบบนี้ แต่ยากจะเกิด

สงสัยล้อไหน จับยกหมุนเล่นเลยคับ

ได้เลยคับพี่ วันนี้ลองจับหมุนดูก้มีเสียงคับ แต่เบาๆ สงสัยเดี๋ยวกลับจากต่างจังหวัดต้องเอาไปเช็คให้ชัวดีกว่า อย่างที่พี่ทอมว่า

เรื่องเสียงนี่เดายากจิงๆ 5555 แต่เรื่องเสียงแบบนี้ใช้ไปสักพักได้ใช่ไหมคับ

ไม่ค่อยอยากให้ช่างแถวนี้เช็คเท่าไหร่อะคับ ไม่ไว้ใจช่าง 555 ขอบคุณคับพี่

เรื่องเสียงถ้าไม่ได้ยินเอง ตอบยากเหมือนกันเฮียทอมมี่ว่า

ถ้าเป็นลูกปืน มันจะดังตลอด ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดัง ประเด็นลูกปืยล้อ น่าจะตัดทิ้งไปได้

วิ่งๆ ดัง แต่ถ้าเเตะเบรค เเล้วเสียงหาย ก็น่าจะเกียวกับเบรค อาจจะเป็นตัวล๊อดผ้าเบรคที่เป้นเเผ่นเหมือนแผ่นสปริงเสียบอยู่มันเกิดการขยับหรือไม่เข้าที่ หรือตัวแผ่นกันเสียงดังที่รองผ้าเบรคขยับ ลองตรวจตรงนั้นดุก่อน ก่อนหน้านี้ไปทำอะไรแถวๆ ล้อ แถวเบรคมาบ้าง

ขอบคุณมากเลยคับ เดี๋ยวจะลองบอกแนวๆนี้ให้ช่างฟังดูคับ ผ้าเบรกพึ่งเปลี่ยนมาไม่นานมากด้วยคับ

ลองไปขับช้าๆ เงียบๆ รอบๆ คอนโดวันนี้ ได้ยินเสียงไม่ใช่แนววิ๊งๆ นะ รถผม เสียงมันดัง "จิ๊ดๆ" เหมือนเสียงโลหะเสียดสีกัน ตอนคลายเบรค จะได้ยินชัด ไม่รู้มากจากไหน

มีการถอดประกอบอะไรเกี่ยวกับเบรคไหมครับ ก่อนหน้านี้ หรือเข้า0หรืออู่ก่อนหน้านี้ไหม

ลองไปขับช้าๆ เงียบๆ รอบๆ คอนโดวันนี้ ได้ยินเสียงไม่ใช่แนววิ๊งๆ นะ รถผม เสียงมันดัง "จิ๊ดๆ" เหมือนเสียงโลหะเสียดสีกัน ตอนคลายเบรค จะได้ยินชัด ไม่รู้มากจากไหน

ของพี่แตะเบรกแล้วหายรึเปล่าอะครับ ของผมนี่ถ้าวิ่งเฉยๆดัง พอแตะเบรกแค่นิ๊ดเดียวเบรกแค่จับๆก้เงียบเลยคับ

มีการถอดประกอบอะไรเกี่ยวกับเบรคไหมครับ ก่อนหน้านี้ หรือเข้า0หรืออู่ก่อนหน้านี้ไหม

ไม่ได้มีเลยนะครับ มีก่อนหน้านี้เข้าศูนย์ไปเปลี่บยลูกลอกสายพานก้ไม่น่าเกี่ยวกันอ่าคับ 

ผมเข้าศูนย์ช่วงปีใหม่ เช็คระยะตามปกติ ครับ ก่อนนี้ไม่ได้ยินนะ หรือผมไม่ได้ฟังจริงจังหรือป่าว พอดีเพื่อนทักว่ามีเศษดิน เศษหินเข้าผ้าเบรคหรือป่าว ได้ยินเสียง "จี๊ดๆ" ผมเลยมาตั้งใจฟัง ถึงรู้ว่ามันมีเสียงจริงๆ