Jump to content

ขอคำแนะนำเปลี่ยนยางระหว่างTURANZA GR-90กับPOTENZA Adrenalin RE002

Recommended Posts

ยางเก่าปี 2011 วิ่งมา 49000 กิโลครับ ดอกยางด้านในไปหมดแล้วครับ เสียงดังมาก วิ่งผ่านฝนมา 3-4 วัน ไม่มั่นใจเลยครับ ลื่นๆ ครับ

เลยขอคำแนะนำหน่อยครับ เล็งๆไว้ 2 ตัวนี้ครับ

ยางเดิม 205/55R16 ครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนขนาดไหมครับ

ขอบคุณครับ

ถ้างบเหลือก้อ 002 เลยคับ คุณภาพดีกว่าเกือบทุกอย่าง

เรื่องราคาลองเชค ติวานนท์ยางยนต์ดูก้อได้คับ

ถ้างบเหลือก้อ 002 เลยคับ คุณภาพดีกว่าเกือบทุกอย่าง

เรื่องราคาลองเชค ติวานนท์ยางยนต์ดูก้อได้คับ

ไม่มั้งครับ

ทั้งสองเป็นยางที่มีคุณลักษณะเฉพาะคนละแบบ

GR-90 ยาง comfort เน้นนุ่มเงียบ

RE002 ยาง sport เน้นความเร็ว การเกาะถนน

ทั้งสองเป็นรุ่นท๊อปของทั้ง 2สาย

จขกท. อยากได้ยางแบบไหนล่ะครับ?...

มีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ

จริงๆอยากได้ท่ีมันครอบคลุมทั้ง 2 แบบเลยครับ

ไม่รู้ว่าจะมีไหมครับ

ผมว่าเสียงของ 002 ก็ไม่ดังมากนักนะครับจากที่เคยไปนั่งรถเพื่อนมา แล้วแต่คนน่ะ

มีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ

จริงๆอยากได้ท่ีมันครอบคลุมทั้ง 2 แบบเลยครับ

ไม่รู้ว่าจะมีไหมครับ

คือคุณต้องระบุสเปกที่ต้องการก่อนครับ

รวมไปถึงการขับขี่ในชีวิตประจำวันว่าขับแบบไหน ชอบแบบไหน

แล้วค่อยหาตามที่ต้องการครับ

ส่วนผมชอบแบบนุ่มเงียบ

ผมเคยใช้ GR-90 ปกติขับ 100-140 เป็นประจำครับ

รีดน้ำดี แข็งกว่า advan DB(ใช้ตอนนี้) นิดหน่อย นุ่มพอได้ครับ...

ผมว่าเสียงของ 002 ก็ไม่ดังมากนักนะครับจากที่เคยไปนั่งรถเพื่อนมา แล้วแต่คนน่ะ

ใช่ครับ นานาจิตตังครับ

แต่ต้องเทียบกับตัวที่ใกล้เคียงกัน จะตัดสินได้ไม่ยาก

เช่น ขนาดเท่ากัน ยางสไตล์เดียวกัน...

อย่างที่หลายท่านบอกไปครับ สเปค มันตอบโจทย์คนละแบบกันเลย

โดยส่วนตัวผมเอา 002 ครับ(ใช้อยู่) เพราะขับเร็ว ให้ความสำคัญเรื่องเสียงและความนุ่มนวลรองลงมา และอีกปัจจัยก็คือราคา ถ้าจำไม่ผิด 002 จะถูกกว่า GR90 นะครับ ของผมจึงจบที่ 002

แต่ถ้าจขกทขับไม่เร็วมาก 100-120 ใช้ยางขนาดเดิม ผมมอง2ตัวนี้ไม่ต่างกันมากครับ

ผมชอบนุ่มเงียบเลยใช้ Michelin Primacy LC ครับ แต่เห็นว่าเรื่องหนึบนี่จะสู้ GR-90 ไม่ได้ แต่จะนุ่มกว่าครับ

อ้อ เรื่องดอกยางด้านในไปหมด พอใช้ยางชุดใหม่ ให้สลับยางทุก 10,000 km นะครับ จะช่วยได้มากๆ เพราะแบบนี้เหมือน จขกท อาจไม่เคยสลับยางเลย

พลาดไปตรงเร่ืองสลับยางน่ีแหละครับ

ว่าจะๆ แต่ก็ไม่ได้สลับเลยครับ

ใจจริงก็เล็งไว้ RE002 แหละครับ ขับทางไกล วันละ 200 โล เกือบทุกวันความเร็วก็ 130-150 ครับ

แต่กลัวเสียงจะดัง ภรรยาจะบ่น เพราะยางเก่าดังมากครับ

รบกวนแนะนำร้านด้วยครับ ย่านประชาช่ืน นนทบุรีครับ

ร้านแถวยางแถวติวานนท์นะครับ ถูกกว่าร้าน A , B , T แน่นอนครับ แต่สะดวกท่านรึป่าวก็แล้วแต่นะครับ

ผมชอบนุ่มเงียบเลยใช้ Michelin Primacy LC ครับ แต่เห็นว่าเรื่องหนึบนี่จะสู้ GR-90 ไม่ได้ แต่จะนุ่มกว่าครับ

เหมือนผมเลยครับ

พลาดไปตรงเร่ืองสลับยางน่ีแหละครับ

ว่าจะๆ แต่ก็ไม่ได้สลับเลยครับ

ใจจริงก็เล็งไว้ RE002 แหละครับ ขับทางไกล วันละ 200 โล เกือบทุกวันความเร็วก็ 130-150 ครับ

แต่กลัวเสียงจะดัง ภรรยาจะบ่น เพราะยางเก่าดังมากครับ

รบกวนแนะนำร้านด้วยครับ ย่านประชาช่ืน นนทบุรีครับ

ดังมั้ย มันไม่ได้ดังมาก แต่แน่นอนว่าดังกว่ายาง comfort มันดังตามสใตล์ยางสปอร์ตซึ่งผมรับได้

ส่วนร้านแถวนั้นคงเป็นติวานนท์ยางยนต์ครับ

ดังมั้ย มันไม่ได้ดังมาก แต่แน่นอนว่าดังกว่ายาง comfort มันดังตามสใตล์ยางสปอร์ตซึ่งผมรับได้

ส่วนร้านแถวนั้นคงเป็นติวานนท์ยางยนต์ครับ

+1ครับ ผมก็ใช้ re002 ผมว่าเรื่องความดังก็นานาจิตตังครับ สำหรับผม ผมว่ามันดังกว่ายางเดิมแต่ผมรับได้ครับ แต่ภรรยาผมบอกทำไมมันดังจัง แต่พอใช้ไปซักพัก ก็เลิกบ่นครับ สงสัยจะชิน

ส่วนตัวผมใช้ RE002 นะครับเพราะเป็นคนขับเร็ว ผมชอบนะ ในค.เห็นของผม ผมว่า GR90 เงียบ,นุ่มกว่า ผู้ใหญ่จะชอบ แม่ผมใช้อยู่ชอบมากกกก

ส่วน RE002 แนว Sport ผมว่าไม่ดังจ๋าขนาดนั้นนะครับ ก่อนผมจะเปลี่ยนอ่านเยอะมาเหมือนกันว่า RE002 ไม่ค่อยกลัวน้ำ (ตามคอมเม้นต์ที่ผมอ่านมา)

RE002 ลายยาง Sport ดีครับโหดเล็กน้อย

ถ้ามีคนคอนเฟิร์มว่าไม่กลัวน้ำ ผมตัดสินใจเลยครับ

เพราะปีท่ีแล้วกระบะผมเปลี่ยนเป็นมิชลิน อะจิลิส ได้ 15 วัน ขับ 80 กม/ชม เจอฝนพรำๆ หมุนบนถนนลงไปในคลอง จมน้ำ โชคดีท่ีผมกับแฟนรอดตาย มาซ้ือ fd ขับแทนกระบะคันเก่าครับ

ทุกวันนี้เจอฝนยังระแวงอยู่ครับ ขับไม่เกิน 70 จากถนนแห้งๆ 130up ครับ

กลัวจริงๆครับ ต้องเจอกับตัวเองครับถึงจะรู้ หึหึ

ถ้ามีคนคอนเฟิร์มว่าไม่กลัวน้ำ ผมตัดสินใจเลยครับ

เพราะปีท่ีแล้วกระบะผมเปลี่ยนเป็นมิชลิน อะจิลิส ได้ 15 วัน ขับ 80 กม/ชม เจอฝนพรำๆ หมุนบนถนนลงไปในคลอง จมน้ำ โชคดีท่ีผมกับแฟนรอดตาย มาซ้ือ fd ขับแทนกระบะคันเก่าครับ

ทุกวันนี้เจอฝนยังระแวงอยู่ครับ ขับไม่เกิน 70 จากถนนแห้งๆ 130up ครับ

กลัวจริงๆครับ ต้องเจอกับตัวเองครับถึงจะรู้ หึหึ

เลือกในสิ่งที่ตอบสนองความต้องการคุณครับ...

งั้นคอนเฟิร์มให้ผมใช้ re002 อยู่ วันนี้วิ่งกลับจากราชบุรี-กรุงเทพ ฝนตกหนักตลอดทาง เจอแอ่งน้ำขังเล็กๆไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ ถ้าเป็นแอ่งลึกนิดนึงที่ความเร็ว 90 ลงไปแถบเดียวมีอาการสะบัดนิดๆ แต่ไม่ถึงกับน่ากลัว เข้าโคงบนถนนเปียกเส้นเข้า สวนผึ้ง ชิวๆทุกโค้งครับ ส่วนเรื่องเสียงดังอาจจะดังกว่า GR90 ครับ แต่มันไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหวแน่นอน แล้วก็มันจะกระด้างกว่านะครับ เพราะแก้มยางมัน extra load น่ะครับ

เมื่อวานเพิ่งไปจัด gr-90 มา 205/60/R15 จริงๆอยากลอง RE-002 แต่มันไม่มีไซส์ที่ diameter ใกล้เคียงของเดิม ก็เลยอดลองเลย

ของผม อาจจะไม่นุ่มเท่าไหร่ เพราะอัดลมยางไป 33 Psi แต่เรื่องเสียงเงียบแน่นอน ชุดเก่าวิ่งไปเจ็ดหมื่นโลเสียงยังดังไม่เท่าไหร่เลย แต่ความกระด้างจะเริ่มมาประมาณระยะสี่หมื่นโล