Jump to content

เสียงดัง "จิ๊ด จิ๊ด" แถวๆ ล้อหน้า มาจากไหน

Recommended Posts

FD 1.8 MC ปี 2011 อายุเข้าปีที่ 5 ครับ

อาการ

- เสียงดัง "จิ๊ด จิ๊ด" เบาๆ คลางมา พอให้ใด้ยิน คล้ายๆ เสียงโลหะเสียดสีกัน แถวๆ ล้อหน้า(เท่าที่ตั้งใจฟัง)

- ไม่ได้ดังตลอด ดังๆ เงียบๆ ที่ได้ยินคือขับช้าๆ แล้วฟัง ขับเร็วอาจจะดังหรือป่าวไม่รู้ครับ อาจจะไม่ได้ยิน

- บางทีดังตามจังหวะเลี้ยว(เพราะอาจจะเหยียบเบรคด้วย)

- แต่ตอนตอนคลายเบรค ได้ยินชัด

- ว่าจะเอาโทรศัพท์อัดเสียงมา แต่มันไม่ได้ยิน หรือได้ยินแผ่วๆ เบาๆ เลยไม่ได้อัด

อาการประมาณนี้ น่าจะมาจากอะไรครับ ทีแรกนึกว่าจะหายไปเอง แต่รู้สึกว่า มันจะดังไม่หายเลย มีอะไรหลวม หรือเสียดสีกันตรงไหน หรือป่าว เผื่อมีคนเคยเป็น

**จากที่ไปใช้พื้นที่กระทู้อื่น ขอตั้งถามเลยเองละกัน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นครับ

เสียงจีีดๆ แหลมๆ  เหมือน ผ้าเบรคบางใกล้หมด  บางจนตัวเตือนไปสีกับจานเบรค

แรกๆ จะดังๆ หายๆ  ต่อไปก็จะดังขึ้นเมื่อเหยียบเบรค

แล้วต่อไปมันก้ดังตลอดแม้จะไม่ได้เหยียบเบรค

เออ อีกอย่างหนึ่งที่เคยเจอ คือเบรคไม่ได้หมด แต่สกปรก มีเศษหิน เศษทราบเข้าไปติด พอถอดออกมาทำความสะอาดเสียงก็หายไป

ถ้าผ้าเบรคยังเยอะอยู่ คงเป็นที่จานเบรคครับ ลองเอานิ้วลูบจานเบรคดู น่าจะเป็นคลื่นๆแล้ว

เสียงจีีดๆ แหลมๆ  เหมือน ผ้าเบรคบางใกล้หมด  บางจนตัวเตือนไปสีกับจานเบรค

แรกๆ จะดังๆ หายๆ  ต่อไปก็จะดังขึ้นเมื่อเหยียบเบรค

แล้วต่อไปมันก้ดังตลอดแม้จะไม่ได้เหยียบเบรค

เรื่องผ้าเบรค ผมเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าของ MU ไปเมื่อกลางปีที่แล้ว ตอนนี้นับระยะผ้าเบรคใหม่ ใช้มาหมื่นกว่าโล ก่อนปีใหม่เข้าศูนย์เช็คระยะตามรอบช่างบอกเหลือเยอะครับ ผมก็เลยไม่คิดว่าจะเป็นที่ผ้าเบรค แต่เดี๋ยวผมไปเช็คอีกทีหนึงครับ

เออ อีกอย่างหนึ่งที่เคยเจอ คือเบรคไม่ได้หมด แต่สกปรก มีเศษหิน เศษทราบเข้าไปติด พอถอดออกมาทำความสะอาดเสียงก็หายไป

ส่วนผ้าเบรคสกปรก ผมจะไปถอดเช็คผ้าเบรค+ทำความสอาดเสาร์-อาทิตย์นี้ครับ เผื่อหาย

ถ้าผ้าเบรคยังเยอะอยู่ คงเป็นที่จานเบรคครับ ลองเอานิ้วลูบจานเบรคดู น่าจะเป็นคลื่นๆแล้ว

เรื่องจานเบรค อันนี้ผมไม่รู้ว่า มันเป็นรอย ไม่เรียบ หรือผ้าเบรคกินจาน อะไรหรือป่าว ที่ทำให้มีเสียงครับ อันนี้ผมไม่ทราบ เดี๋ยวลองหาข้อมูลอีกที

และเสียงเท่าที่ผมจำได้ คือ ดังหลังจากที่ผมเอารถเข้าศูนย์ ตอนช่วงปีใหม่ หรือก่อนหน้านั้นอาจจะดังแต่ผมไม่ได้ฟังหรือสังเกตุก็ได้ครับ คิดเอาเอง

หรือเป็นไปได้ไหมครับว่า เสียงลูกปืนล้อหน้า รถใช้มา 5 หมื่นโล

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เช็คผ้าเบรค ด้วยสายตาเพียงด้านเดียวไม่ได้นะครับ ด้านในอาจจะหมดแล้วก็ได้  ผมเคยถอดของลูกค้ามาดู ด้านนอกเหลือ 4 มม. ด้านใน บางจนถึงแผ่นเหล็กแล้ว...

เกิดจาก ระบบลูกยางและจารบี มีปัญหา ผ้าเบรกกินไม่เท่ากันครับ..

เช็คผ้าเบรค ด้วยสายตาเพียงด้านเดียวไม่ได้นะครับ ด้านในอาจจะหมดแล้วก็ได้  ผมเคยถอดของลูกค้ามาดู ด้านนอกเหลือ 4 มม. ด้านใน บางจนถึงแผ่นเหล็กแล้ว...

เกิดจาก ระบบลูกยางและจารบี มีปัญหา ผ้าเบรกกินไม่เท่ากันครับ..

ศูนย์ ปกติเขา เช็คด้วยสายตา เหรอครับ หรือถอดล้อถอดเบรค ออกมาดูครับ 

ถ้าเป็นแบบคุณ koko_power ว่ามา ผมต้องกลับไปเช็คใหม่อีกรอบละ

• 2 weeks later...

บางทีก็เป็นที่เนื้อผ้าเบรคเองครับที่อาจจะมีเสียงได้เมื่อใช้ไปสักระยะ ผมเคยใช้ของอีกยี่ห้อนึง lot หลังๆนี่แรกๆเงียบครับ ใช้ไปสักหมื่นโลมีเสียงจี๊ดๆมาเลย

ไม่ต้องกังวลครับ ผ้าเบรคมีตัววัดผ้าเบรคใกล้หมด มันจะมีเสียงให้ได้ยินเวลาเหยียบเบรค แต่ถ้าไม่เหยียบแล้วมีเสียงก็เป็นเรื่องธรรมดาเพราะผ้ากับจานมันอยู่ชิดกันมากๆ จะมีเสียงดังมากน้อย ขึ้นอยู่กับการใช้งาน ถนนสกปรกมีฝุ่นทรายเยอะเข้าไปติดหน้าผ้าทำให้เกิดเสียงได้ครับ แต่ถ้าผ้าเบรคหมด จะได้ยินเสียงครูดดังครืด ชัดเจนมากยิ่งเหยียบแรงยิ่งดัง ถ้าปล่อยไว้นานๆ ไปดูที่ล้อจะเห็นผงเหล็กจับที่ล้อเลยครับ

• 4 weeks later...

มายืนยันว่าเสียงดังกล่าวแบบนี้ใครท่านใดที่กำลังกังวลหาข้อมูลอยู่

ไม่ต้องเสียเวลาขับรถไปศูนย์เพื่อเปลี่ยนผ้าเบรคได้เลย

รถผมก็มีอาการขณะขับเดินหน้า ถอยหลังโดยไม่ได้เหยียบเบรคก็มีเสียงเสียดสีของโลหะดังจี้ดๆๆ เหยียบเบรคก็ดังแบบเดิมเหมือนตอนวิ่ง

บางครั้งเสียงก็หายไปพักนึงดังอีก

ผ้าเบรคหมดจนถึงเหล็กเตือนผ้าเบรคหมดครับ เหล็กเตือนผ้าเบรคจะออกแบบให้ตัวได้ ถ้าดังเริ่มแรกแล้วเปลี่ยนผ้าทันทีจานจะไม่เสียหายครับไม่ต้องเจียรจาน

ผ้าเบรคศูนย์1,800บาทมีส่วนลดอีก10%รวมค่าแรง จ่ายไป2,320บาท ไม่มีเสียงอีกเลยครับ

แถมเคลมยางแท่นเครื่องไปซะด้วยฟรีตามขยายเวลาประกัน