Jump to content

แลกเปลี่ยนประสบการณ์ จูนแก๊สด้วยตัวเอง

Recommended Posts

แรงดันหม้อต้ม หมุนปรับที่ตัวหม้อต้ม แล้วมาดูค่าแรงดันจากโปรมแกรมจูน และเราต้องตั้งค่าตัวเลขให้ตรงกับตัวโปรแกรมแสดงผลมาใช่ไหมครับ

คือถ้าตัวเลขบอกมา 1.2 บาร์ เราก็ต้องกำหนดตัวเลขในช่องตั้งค่าเป็น 1.2บาร์เช่นกัน ถ้าผมใส่ตัวเลขเป็น 1.5 บาร์จะมีผมไหม ถ้าไม่ไปปรับที่ตัวหม้อต้มก่อน

คือตอนนี้รถผม เหยียบมิดจนสุดแล้วความเร็วได้ที่175 ไม่ขึ้นไปกว่านี้อีกแล้ว เลยอยากจะลองปรับแรงดันที่หม้อต้มดูก่อน จะช่วยได้ไหมครับ

แรงดันหม้อต้ม สำหรับรถผม จากเดิม 1.26  ผมปรับเป็น 1.45  ปรากฏว่า กราฟแก๊ส ยก กระจายเลยครับ ผมปรับแค่ปรับที่ โปรแกรม จูน ไม่ได้ปรับที่หม้อต้ม มันก็ยกแล้วครับ

ลองดูภาพประกอบครับ  (ลองดู ตำแหน่งจุดเหลือง ครับ  ว่าผมปรับมันลดลง ทุกๆจุด ไม่งั้นกราฟแก๊ส ทะลุน้ำมันครับ)

ปล. แต่ผมไม่ทราบนะครับว่า ถ้าปรับแรงดัน ขนาดผมจะมีผลเสียไหม เพราะเท่าที่เค้าแนะนำมา แรงดันควรอยู่ที่ 1.2 บาร์ +- นิดหน่อยครับ

ภาำำพนี้ แรงดัน 1.26 บาร์  ตามที่โปรแกรม auto tune มาให้ จากนั้นผมก็ปรับจุดขึ้น ให้ทับ เส้นน้ำมัน

ภาพนี้ผมปรับแรงดัน 1.45 บาร์ ต้องปรับจุดเหลือง ลงทุกจุด ไม่งั้นจ่านหนาเกิน กราฟน้ำมันครับ

แสดงว่าไม่ต้องไปยุ่งที่หม้อต้มแล้ว สามารถใส่ค่าที่ต้องการได้เลย

ปรับที่1.45 แรงดันขึ้นที่ืตัวโปรมแกรมจูนที่ค่าเท่าไหร่ครับ แล้วค่าคงที่ไหม

แสดงว่าไม่ต้องไปยุ่งที่หม้อต้มแล้ว สามารถใส่ค่าที่ต้องการได้เลย

ปรับที่1.45 แรงดันขึ้นที่ืตัวโปรมแกรมจูนที่ค่าเท่าไหร่ครับ แล้วค่าคงที่ไหม

แรงดันที่หม้อต้มจากเดิม 1.26  มันก็จะอยู่ที่ 1.26

พอปรับเป็น 1.45   รอบเดินเบาผม แสดงที่ 1.27-1.28  แต่เวลาวิ่งจูนมันอยู่ระหว่าง 1.30-1.35 ครับ

ซึ่งมันไปไม่ถึง 1.45 ครับ ไม่ว่าจะซัดแรงแค่ไหนก็ตาม

ปล. หากมีเทคนิคดีๆ ก้แนะนำผมบ้างนะครับ เพราะผมเองก็เพิ่งจะมาหัดจูน โดยมี พี่เต้ย และ เกรียงแนะนำครับ ยังต้องหาประสบการณ์อีกมากๆครับ

แรงดันที่หม้อต้มจากเดิม 1.26  มันก็จะอยู่ที่ 1.26

พอปรับเป็น 1.45   รอบเดินเบาผม แสดงที่ 1.27-1.28  แต่เวลาวิ่งจูนมันอยู่ระหว่าง 1.30-1.35 ครับ

ซึ่งมันไปไม่ถึง 1.45 ครับ ไม่ว่าจะซัดแรงแค่ไหนก็ตาม

ปล. หากมีเทคนิคดีๆ ก้แนะนำผมบ้างนะครับ เพราะผมเองก็เพิ่งจะมาหัดจูน โดยมี พี่เต้ย และ เกรียงแนะนำครับ ยังต้องหาประสบการณ์อีกมากๆครับ

ผมก็เพิ่งเริ่มหัดเหมือนกันครับ 55

ผมก็เพิ่งเริ่มหัดเหมือนกันครับ 55

ผมก็เพิ่งหัดเหมือนกัน อิอิ

• 2 weeks later...
มาเป็นตัวแรงด้วยกันเลย

เดี๋ยวให้เกรียง Code Garage จูนให้ครับ 555

หายไปนาน แวะมาทักทายครับ :)

รบกวนถามพี่เต้ยเรื่องแรงดันแก๊สด้วยครับ ของผมมันอยู่ที่ 1.45 นี่มันผิดปกติหรือเปล่าครับ

อาจารย์ผมกลับมาแล้ว ว่างวันไหนครับพี่ จะลองเอาเข้าไปจูนดู ^^

• 3 months later...
  • 2 weeks later...
  • 2 months later...

สอบถามหน่อยครับ

ผมไปเปลี่ยนท่อมา แล้วลองจูนเอง ได้ตามนี้ครับ ขับสนุกดี แต่เดินเบารอบตกบ้าง และเวลากดสุดแล้วสะดุด เลยไปเปลี่ยนหม้อต้มเป็น 380 ม้า

ร้านคิดค่าหม้อต้มใหม่ + ค่าจูนอีก 500 เค้าบอกว่าไปจูนเองมา

อันนี้ตอนออกมาจากร้าน หลังเปลี่ยนหม้อต้ม

เพิ่งต่อดูกราฟวันนี้

ตอนนี้รู้สึกรถอืดๆ ครับ เหยียบไม่ค่อยไป

คือถ้าจูนเองแล้วไปร้าน ก้จะโดนอีก 500

ถ้าจะให้ร้านจูน ก้ต้องนัดก่อนทุกครั้งคิวก้ยาวเป็นเดือน เซงมากครับ

เท่าที่ทราบ เมื่อติดตั้งหม้อต้มใหม่เข้าไป

ต้องมีการรันอินหม้อต้ม 1,000 กม.นะฮะ

กราฟที่ตกลงมาผมว่าน่าจะเกิดจากหม้อต้ม

เซ๊ตตัวแล้วแรงดันเพี้ยนไปจากเดิมฮะ

ร้านไหนฮะเนี่ยนัดจูนเป็นเดือน

ผมมีเพื่อนติดแก๊สที่.urc

นัดคิวเช็คระยะนานสุด

ไม่เกิน 2 สัปดาห์ นัดจูนอย่างเดียวไม่ต้อง

ไปต่อคิวเช็คระยะ.จะนัดเข้าวันไหนก็ได้

เมื่อวานเพิ่งโทรไปนัดเช็คระยะ

ก็ได้คิววันจันทร์นี้เลยฮะ แต่ถ้านัด

วันเสาร์อาทิตย์ก็อาจจะนานหน่อย

แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่านานเท่าไหร่นะ

เพราะส่วนมากคนจะว่างกัน

เท่าที่ทราบ เมื่อติดตั้งหม้อต้มใหม่เข้าไป

ต้องมีการรันอินหม้อต้ม 1,000 กม.นะฮะ

กราฟที่ตกลงมาผมว่าน่าจะเกิดจากหม้อต้ม

เซ๊ตตัวแล้วแรงดันเพี้ยนไปจากเดิมฮะ

ร้านไหนฮะเนี่ยนัดจูนเป็นเดือน

ผมมีเพื่อนติดแก๊สที่.urc

นัดคิวเช็คระยะนานสุด

ไม่เกิน 2 สัปดาห์ นัดจูนอย่างเดียวไม่ต้อง

ไปต่อคิวเช็คระยะ.จะนัดเข้าวันไหนก็ได้

เมื่อวานเพิ่งโทรไปนัดเช็คระยะ

ก็ได้คิววันจันทร์นี้เลยฮะ แต่ถ้านัด

วันเสาร์อาทิตย์ก็อาจจะนานหน่อย

แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่านานเท่าไหร่นะ

เพราะส่วนมากคนจะว่างกัน

ตามนี้เลยครับ แรงดันมันต่างไปเลยทำให้กราฟตกครับ แต่ว่าโดยปกติทั่วไปใช้ๆไปกราฟก็เปลี่ยนอยู่แล้วครับ

ถ้าหม้อต้มไม่มีปัญหาก็จูนเองไปเลยครับ ไม่ต้องเสียเงินเสียเวลาครับ

ร้านไม่เห็นแจ้งว่าครบ 1000 โล ให้เข้าไปจูนใหม่เลยครับ

กราฟที่ผมจูนเองก้หาว่าจูนมั่ว ผมก้อ่านจากคู่มือแล้วทำตาม อย่างนี้แสดงว่าคู่มือก้มั่วด้วยสิ?

ถ้าอันนี้ผมจูนเองอีก แล้วเวลาไปเช็คระยะ เค้าก้จะคิดเงินค่าจูนอีก 500 ครับ

เมื่อก่อนเคยจูนเองตอนติดมาใหม่ๆ คุยกับเค้าก้ไม่คิดเงิน แต่ตอนหลังนี้เอะอะคิดเงินอย่างเดียว

ผมว่างเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ครับ คิวเลยยาวเกือบเดือนทุกที

หมายความว่าถ้าเราไม่ได้จูนเอง

เขาจะไม่คิดเงินค่าจูนใช่ไหมฮะ

และถ้าเราว่างแค่เสาร์อาทิตย์ แล้วรอคิวไม่ไหว

ผมว่าก็จูนเองดีกว่าไหมฮะ พอตอนไปเช็คระยะ

เราก็ไม่ต้องให้เขาจูนก็ได้นะฮะ

บอกเขาไม่ต้องจูนเดี๋ยวผมจูนเอง 55+

ให้เขาเช็คพวกอุปกรณ์ เช็ครั่วเปลี่ยนกรอง

แล้วเราก็มาจัดการจูนเองให้เนียนไปเลย

แต่ที่ผมสังเกตดูจากกราฟที่เราจูนเองกับที่ร้านจูน

ทำไมที่เราจูนเองปลายมันโด่งๆล่ะฮะ

แล้วบอกว่ามันมีสะดุดด้วย มันเป็นเพราะอะไรฮะ

ใครที่จูนเป็นช่วยให้ความรู้หน่อยฮะ

เผื่อจะได้ลองศึกษาดูมั่ง

หมายความว่าถ้าเราไม่ได้จูนเอง

เขาจะไม่คิดเงินค่าจูนใช่ไหมฮะ

และถ้าเราว่างแค่เสาร์อาทิตย์ แล้วรอคิวไม่ไหว

ผมว่าก็จูนเองดีกว่าไหมฮะ พอตอนไปเช็คระยะ

เราก็ไม่ต้องให้เขาจูนก็ได้นะฮะ

บอกเขาไม่ต้องจูนเดี๋ยวผมจูนเอง 55+

ให้เขาเช็คพวกอุปกรณ์ เช็ครั่วเปลี่ยนกรอง

แล้วเราก็มาจัดการจูนเองให้เนียนไปเลย

แต่ที่ผมสังเกตดูจากกราฟที่เราจูนเองกับที่ร้านจูน

ทำไมที่เราจูนเองปลายมันโด่งๆล่ะฮะ

แล้วบอกว่ามันมีสะดุดด้วย มันเป็นเพราะอะไรฮะ

ใครที่จูนเป็นช่วยให้ความรู้หน่อยฮะ

เผื่อจะได้ลองศึกษาดูมั่ง

ถ้าให้ร้านจูนตลอดจะไม่เสียเงินครับ แต่ถ้าเราจูนเองเมื่อไหร่ แล้วเข้าไปให้เค้าจูน ก้จะคิดครับ

แต่ยอมรับว่าเค้าจูนเนียนดีครับ ถ้าจูนเองบางทีเดินเบาไม่เรียบ เพราะผมไปขยายรูหัวฉีดมา

ไม่รู้ว่าเค้าจะยอมเช็คให้อย่างเดียวโดยไม่จูนรึป่าวครับ อันนี้ไม่เคยคุย

ที่ปลายสะดุด เป็นตั้งแต่ของร้านจูนให้แล้วครับ ตอนติดแรกๆ ไม่เป็น เค้าบอก Honda อัพ firmware ECU ใหม่

ทำให้แรงม้ามากขึ้นนิดหน่อย หม้อต้มจ่ายไม่ทันช่วงม้าสูงสุด ทำให้สะดุดครับ เลยเปลี่ยนเป็น 380 ม้า ไม่สะดุดแล้วครับ แต่อืดๆ แทน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลฮะ.ฮอนด้าตอนเทคเปิดนี่กินดุเหมือนกันนะเนี่ย ต้องใช้หม้อต้ม 380 ม้ากันเลยหรอฮะ เห็นกราฟยาวๆแบบนั้น รอบเครื่องคงสูงน่าดูนะฮะ ใช้แก๊สก็แรงได้เหมือนกันเนอะ