Jump to content

Recommended Posts

ผมได้ดูในvdo มาครับ หงส์ทองเขาไม่ได้ถอดท่อ id มาเจาะครับ

แต่เขาจะเจาะไปเลยครับ

ผมชักจะกังวลอยู่เหมือนกันคนับ

แต่ urc เขาถอดท่อid ออกก่อนครับแล้วค่อยเจาะ

ถอดหรือไม่ถอดไม่ใช่ประเด็นหลักอ่ะค่ะ แต่ขึ้นอยู่ว่า ช่างจะเจาะได้ 45 องศาหรือเป่าอ่ะค่ะ เท่านั้นเอง เจาะรูเลือกหัวฉีดเหมาะกับ CC รถหรือเป่าด้วยอ่ะค่ะ

ถ้ารูหัวฉีดเหมาะกับ CC รถ บวกกับเจาะฝังหัวฉีดได้มุม 45 องศา ทุกอย่างลงตัว ไม่มีสะดุด สะอึก แก๊สท่วม แก๊สขาด แน่นอนค่ะ

หลังจากติดแก๊สแล้ว เกจ วัดน้ำมันจะเพี้ยนด้วยไหมครับ ก่อนหน้นนี้เคยเห็น city เพี้ยนมาเเล้วครับ

หลังจากติดแก๊สแล้ว เกจ วัดน้ำมันจะเพี้ยนด้วยไหมครับ ก่อนหน้นนี้เคยเห็น city เพี้ยนมาเเล้วครับ

อันนี้ตอบไมไ่ด้อ่ะค่ะ แต่ว่าโดยส่วนตัวติดแต่ Water temp อ่ะค่ะ เพราะแก๊สจะมีผลก่ะความร้อนของรถพอสมควรอ่ะค่ะ

เลยจะระวังเรื่องความร้อนมากกว่าค่ะ เพราะพวกน้ำมันถ้าเข้าเช็คตามระยะ จะไม่ค่อยขาดนะค่ะ ^^

ของผม FD2011 ปกติครับ

ติดใกล้บ้านดีกว่ามั้ย สะดวกกับบริการ

แถวหาดใหญ่ คอน สุราษฏร์น่าหาร้านที่ดีได้นะ

ผมอยู่สมุยมีเพือนๆแนะนำให้ไปติดที่หาดใหญ่เหมือนกัน

แต่ผมต้องการใกล้บ้านหากมีปัญหาเกิดขึ้น จะได้สะดวก

เพราะผมกลับคอนทุกเดือน แวะเข้าไปให้ช่างดูตลอด(หากาแฟฟรีกิน)

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การตัดสินใจนะครับ

FD ไม่เพี้ยนครับ

ติดถัง 52 ก็พอครับ ผมใช้วิ่งตจว.ทางไกลๆ 120-130 ก็ได้ตั้งเกือบ 400 โลแล้ว

ปั๊มแก๊สเดี๋ยวนี้มีเยอะครับ ถังใหญ่รถหนักเปล่าๆ+ท้ายห้อยเกินไปไม่สวยด้วยครับ

ติดใกล้บ้านดีกว่าครับ หาจังหวัดใหญ่ๆต้องมีร้านดีๆในพื้นที่บ้างแหละ

ปล.โพสแรกหลังย้ายบ้านครับ :)

ติดถัง 52 ก็พอครับ ผมใช้วิ่งตจว.ทางไกลๆ 120-130 ก็ได้ตั้งเกือบ 400 โลแล้ว

ปั๊มแก๊สเดี๋ยวนี้มีเยอะครับ ถังใหญ่รถหนักเปล่าๆ+ท้ายห้อยเกินไปไม่สวยด้วยครับ

ติดใกล้บ้านดีกว่าครับ หาจังหวัดใหญ่ๆต้องมีร้านดีๆในพื้นที่บ้างแหละ

ปล.โพสแรกหลังย้ายบ้านครับ :)

ถังโดนัทหรือป่าวครับ แล้วติดมามีปัญหาเรื่องท้ายห้อยหรือป่าวครับ

ถังโดนัทหรือป่าวครับ แล้วติดมามีปัญหาเรื่องท้ายห้อยหรือป่าวครับ

ผมติดโดนัทถัง 52 ในช่องล้ออะไหล่ครับ ก็ห้อยเหมือนกัน สปริง tein h ยางโดนซุ้มล้ออมไปนิดนึง

นิ้วสอดแทบไม่ได้เลย แต่เปลี่ยนสปริงแดงของพี่ทศแล้วหายแล้วครับ

ผมติดโดนัทถัง 52 ในช่องล้ออะไหล่ครับ ก็ห้อยเหมือนกัน สปริง tein h ยางโดนซุ้มล้ออมไปนิดนึง

นิ้วสอดแทบไม่ได้เลย แต่เปลี่ยนสปริงแดงของพี่ทศแล้วหายแล้วครับ

แล้วสปริงแดงใช้ไปแล้วจะมีปัญหากับยางรถหรือป่าวครับ

หรือว่าขึ้นอยู่กับใช้งานเป็นหลักครับ

ผมขอแนะนำเรื่องถังโดนัท นิดนึง เนื่องจาก ใช้แก๊สมาหลายคันแล้ว ........

ก่อนอื่นเลย อยากจะแนะนำให้ ใช้ถัง (นอก) ไม่ใช่ถังไทย น้ำหนักต่างกัน เกือบ 10 กิโลกรัม

และถังที่ใช้ผมแนะนำใช้ถังใหญ่สุด (ให้ลงช่องพอดี โดยไม่ต้องเสริม)ไปเลยครับ ........

จากนั้นเวลาเติมแก๊ส เติมแค่ 200 บาท พอครับ มันไม่ห้อย ปัจจุบัน ปั๊มแก๊ส มีทุกพื้นที่ครับ

ยกเว้นไปต่้างจังหวัด จะห้อยก็ตอนนี้แหละที่เติมเต็มถัง แต่ส่วนมาก ผมก็เติม 200 บาท ถ้าไปต่างจังหวัด เพราะอย่างที่บอก ปั๊มแก๊ส

ปัจจุบัน บางพื้นที่เยอะกว่า ปั๊มน้ำมันอีกครับ

ผมขอแนะนำเรื่องถังโดนัท นิดนึง เนื่องจาก ใช้แก๊สมาหลายคันแล้ว ........

ก่อนอื่นเลย อยากจะแนะนำให้ ใช้ถัง (นอก) ไม่ใช่ถังไทย น้ำหนักต่างกัน เกือบ 10 กิโลกรัม

และถังที่ใช้ผมแนะนำใช้ถังใหญ่สุด (ให้ลงช่องพอดี โดยไม่ต้องเสริม)ไปเลยครับ ........

จากนั้นเวลาเติมแก๊ส เติมแค่ 200 บาท พอครับ มันไม่ห้อย ปัจจุบัน ปั๊มแก๊ส มีทุกพื้นที่ครับ

ยกเว้นไปต่้างจังหวัด จะห้อยก็ตอนนี้แหละที่เติมเต็มถัง แต่ส่วนมาก ผมก็เติม 200 บาท ถ้าไปต่างจังหวัด เพราะอย่างที่บอก ปั๊มแก๊ส

ปัจจุบัน บางพื้นที่เยอะกว่า ปั๊มน้ำมันอีกครับ

ข้อมูลดีๆ คับ แต่ผมติดถังของไทย (metal mate) ไปไม่ทราบว่าน้ำหนักต่างกันเยอะมั้ยครับ

ข้อมูลดีๆ คับ แต่ผมติดถังของไทย (metal mate) ไปไม่ทราบว่าน้ำหนักต่างกันเยอะมั้ยครับ

ประมาณ 10 กก. ครับ ถังเปล่าๆนะ

ถอดหรือไม่ถอดไม่ใช่ประเด็นหลักอ่ะค่ะ แต่ขึ้นอยู่ว่า ช่างจะเจาะได้ 45 องศาหรือเป่าอ่ะค่ะ เท่านั้นเอง เจาะรูเลือกหัวฉีดเหมาะกับ CC รถหรือเป่าด้วยอ่ะค่ะ

ถ้ารูหัวฉีดเหมาะกับ CC รถ บวกกับเจาะฝังหัวฉีดได้มุม 45 องศา ทุกอย่างลงตัว ไม่มีสะดุด สะอึก แก๊สท่วม แก๊สขาด แน่นอนค่ะ

ผมว่ามันเป็นประเด็นหลักเลยนะครับ ไม่มีใครตอบได้ว่ามัน จะพัง หรือ ไม่พัง อย่างไร ถ้าหาก คนติดเลือกได้ ก็คงจะเลือกที่จะถอดมาเจาะมากกว่า ไม่ถอด

คงไม่มีใคร อยากเสี่ยงอ่ะ

นี่คือคลิป ที่ถอดท่อ ไอดี ออกมาเจาะ แต่เป็นรถยี่ห้ออื่นครับ เศษผงมันเยอะมากๆครับ

เครดิต ให้กับคนที่ถ่ายทำคลิปนี้ครับ

คลิปเพิ่มเติมครับ อันนี้เจาะแบบ สดๆ โดยไม่ใช้เครื่องดูดฝุ่นดูด หรือว่าทาจารบี ที่ดอกสว่านครับ

ผมได้ดูคลิปวีดีโอ ของคุณเต้ย ชักจะลังเลขึ้นมาซะแล้วละครับ ลังเลในที่นี้ไม่ได้หมายถึง จะไม่ติดแก๊สแล้วนะครับ แต่หมายถึง ลังเลเรื่องการเลือกร้านติดตั้งแก๊สอะครับ เพราะว่า หงส์ทองเขาไม่ถอดท่อไอดี แต่ ยูอาร์ซี เขาถอดท่อไอดีออกมาก่อนแล้วค่อยเจาะครับ

ผมได้ดูคลิปวีดีโอ ของคุณเต้ย ชักจะลังเลขึ้นมาซะแล้วละครับ ลังเลในที่นี้ไม่ได้หมายถึง จะไม่ติดแก๊สแล้วนะครับ แต่หมายถึง ลังเลเรื่องการเลือกร้านติดตั้งแก๊สอะครับ เพราะว่า หงส์ทองเขาไม่ถอดท่อไอดี แต่ ยูอาร์ซี เขาถอดท่อไอดีออกมาก่อนแล้วค่อยเจาะครับ

ได้คำตอบแล้วนี่ครับ เลือกร้านที่เราติดแล้วสบายใจที่สุดดีกว่าครับ

ในความเห็นและความเชื่อส่วนตัว

ในท่อไอดีจะไม่ยอมให้มีอะไรเข้าไปได้ นอกจากอากาศแล้วก็เชื้อเพลิง

แม้ใครจะว่ามันเป็นพลาสติกที่เผาไหม้ได้ก็ตาม

ผลดี ผลเสีย แม้จะยังไม่ชัดเจน เพราะมีบางคันไม่เป็นไร แต่ก้มีบางวคันมีปัญหา อันนั้นก็ว่ากันไป

แต่มันเป็นสบายใจส่วนหนึ่ง แล้วก็เชื่อว่าการที่ถอดไอดีออกมาเจาะ สามารถที่เจาะได้มุมได้องศาที่ดีมากกว่าการเจาะสด ที่ต้องทำงานพื้นที่คับแคบเหลี่ยมมุมบังคับ เราเองก็ไม่สามารถอาจจะรู้ได้ว่า ช่างร้านไหนมีความละเอียด

ช่างมีความสามารถ เอาใจใส่มากก็อาจจะไม่มีปัญหา แต่ร้านที่ช่างฝีมือกระลั่วๆ สักแต่ติดๆ ให้รถวิ่งได้ ก็ไม่รู้

ก่อนติดแก๊ส คงต้องหาข้อมูลให้มากๆ หาร้านที่มั่นใจว่าฝีมือดี งานดี ส่วนยี่ห้อประสิทธิภาพเทียบรุ่นต่อรุ่น คงไม่ต่างกัน ถ้าอยุ่ไกลก้ควรจะติดระบบมี OBD เผื่อจะได้ไม่ต้องเข้าปรับจูนกันบ่อย ถ้าอยู่ใกล้ ก็เลือกได้ทั้งแบบ OBD หรือ หัวฉีดธรรมดา

ด้วยความเคารพครับ ขอออกความเห็นเพิ่มเติมครับ อีกประเด็นของการถอดหรือไม่ถอดท่อไอดีมาเจาะ คือ เศษพลาสติกของท่อไอดีที่เกิดจากการเจาะจะตกลงไปข้างในครับ ในกรณีที่ถอดมาเจาะข้างนอกจะตัดปัญหาข้อนี้ไปได้ครับ

ด้วยความเคารพครับ ขอออกความเห็นเพิ่มเติมครับ อีกประเด็นของการถอดหรือไม่ถอดท่อไอดีมาเจาะ คือ เศษพลาสติกของท่อไอดีที่เกิดจากการเจาะจะตกลงไปข้างในครับ ในกรณีที่ถอดมาเจาะข้างนอกจะตัดปัญหาข้อนี้ไปได้ครับ

แต่การประกอบกลับเข้าไปอ่ะค่ะ นั่นก็เปนปัญหาอีกข้อ ถ้าช่างไม่เก่งจิง แต่เท่าที่ทำงานมา ช่างที่เก่งๆเค้าก็ไม่เคยถอดออกมาเจาะนะคะ

แต่การประกอบกลับเข้าไปอ่ะค่ะ นั่นก็เปนปัญหาอีกข้อ ถ้าช่างไม่เก่งจิง แต่เท่าที่ทำงานมา ช่างที่เก่งๆเค้าก็ไม่เคยถอดออกมาเจาะนะคะ

ช่ายครับ พอถอดออกก็ปัญญาเยอะอีก เช่น พวกปะเกนเอย เลยม่ะรุว่า แบบไหนดีกว่ากัน แง..

ช่ายครับ พอถอดออกก็ปัญญาเยอะอีก เช่น พวกปะเกนเอย เลยม่ะรุว่า แบบไหนดีกว่ากัน แง..

โดยส่วนตัวติดมา 4 ปีแล้วตั้งแต่เริ่มมีหัวฉีดเข้ามาใหม่ๆอ่ะค่ะ ก็ไม่เหนเค้าถอดนะคะ