Jump to content

Recommended Posts

เข้ามาอ่านอัพเดทเกือบทุกวันเลยผม ว่าจะติดตั้งเหมือนกัน รถ 85,000 แล้ว

เปลืองน้ำมัน อยากประหยัดบ้าง

มองๆ URC ไว้ แต่มันก็ไกลบ้านนิดนึง

โดยส่วนตัวติดมา 4 ปีแล้วตั้งแต่เริ่มมีหัวฉีดเข้ามาใหม่ๆอ่ะค่ะ ก็ไม่เหนเค้าถอดนะคะ

ร้านที่ถอดก็บอกเพื่อความสบายใจ ส่วนร้านที่ไม่ถอดก็บอกว่า ปะเก็นขาดบ้างละ ประกอบกลับเข้าไปกลัวไม่ดีบ้างละ หรือการประกอบเข้าไปต้องขันน๊อตแบบโรงงาน อะไรก็ไม่รู้ ต้องตั้งมีหน่วยเป็นปอนด์ ผมละปวดหัวครับ จี๊ดเลยครับ

เข้ามาอ่านอัพเดทเกือบทุกวันเลยผม ว่าจะติดตั้งเหมือนกัน รถ 85,000 แล้ว

เปลืองน้ำมัน อยากประหยัดบ้าง

มองๆ URC ไว้ แต่มันก็ไกลบ้านนิดนึง

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ไหนครับ

อยากดูคลิปเจาะท่อไอดีพลาสติกอ่ะครับ อยากจะเห็นว่ามีเศษตกลงไปมากป่าว

ผมอยากดูคลิปตอนเจาะของ เอฟดี 1.8 ครับ

ช่ายครับ พอถอดออกก็ปัญญาเยอะอีก เช่น พวกปะเกนเอย เลยม่ะรุว่า แบบไหนดีกว่ากัน แง..

ปวดหัวจี๊ดเลยครับ

ในความเห็นและความเชื่อส่วนตัว

ในท่อไอดีจะไม่ยอมให้มีอะไรเข้าไปได้ นอกจากอากาศแล้วก็เชื้อเพลิง

แม้ใครจะว่ามันเป็นพลาสติกที่เผาไหม้ได้ก็ตาม

ผลดี ผลเสีย แม้จะยังไม่ชัดเจน เพราะมีบางคันไม่เป็นไร แต่ก้มีบางวคันมีปัญหา อันนั้นก็ว่ากันไป

แต่มันเป็นสบายใจส่วนหนึ่ง แล้วก็เชื่อว่าการที่ถอดไอดีออกมาเจาะ สามารถที่เจาะได้มุมได้องศาที่ดีมากกว่าการเจาะสด ที่ต้องทำงานพื้นที่คับแคบเหลี่ยมมุมบังคับ เราเองก็ไม่สามารถอาจจะรู้ได้ว่า ช่างร้านไหนมีความละเอียด

ช่างมีความสามารถ เอาใจใส่มากก็อาจจะไม่มีปัญหา แต่ร้านที่ช่างฝีมือกระลั่วๆ สักแต่ติดๆ ให้รถวิ่งได้ ก็ไม่รู้

ก่อนติดแก๊ส คงต้องหาข้อมูลให้มากๆ หาร้านที่มั่นใจว่าฝีมือดี งานดี ส่วนยี่ห้อประสิทธิภาพเทียบรุ่นต่อรุ่น คงไม่ต่างกัน ถ้าอยุ่ไกลก้ควรจะติดระบบมี OBD เผื่อจะได้ไม่ต้องเข้าปรับจูนกันบ่อย ถ้าอยู่ใกล้ ก็เลือกได้ทั้งแบบ OBD หรือ หัวฉีดธรรมดา

ผมต้องมอง โอบีดี แล้วละครับ พี่ป๊อป

ผมได้คุยกับทางร้านติดแก๊สแบบจังๆแล้วครับ เขาแนะนำ AC 300 premium ครับ แต่ใจผมอยากได้ ER ADVANCE OBD ครับ ผมถามเขาว่าทำไมถึงแนะนำ AC เขาบอกว่า บ้านผมอยู่ไกล คงแทบจะไม่มีโอกาศมาเซอวิส อยู่แล้ว ที่เขาแนะนำ เอซี เพราะ เขาสามารถเปิดโปรแกรมการจูนแก๊ส

แล้วจูนออนไลมาหารถผมที่จอดอยู่ที่บ้านได้เลยครับ โดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปที่ร้าน ผมละดีใจมากเลยครับ แต่เอ๊ มันมีการจูนแบบนี้ด้วยหรือครับ

ผมไม่เคยได้ยิน เคยเห็นแต่เอารถเข้าไปจูนที่ร้าน นะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ประมาณ 10 กก. ครับ ถังเปล่าๆนะ

ผมได้คุยกับทางร้านติดแก๊สแบบจังๆแล้วครับ เขาแนะนำ AC 300 premium ครับ แต่ใจผมอยากได้ ER ADVANCE OBD ครับ ผมถามเขาว่าทำไมถึงแนะนำ AC เขาบอกว่า บ้านผมอยู่ไกล คงแทบจะไม่มีโอกาศมาเซอวิส อยู่แล้ว ที่เขาแนะนำ เอซี เพราะ เขาสามารถเปิดโปรแกรมการจูนแก๊ส

แล้วจูนออนไลมาหารถผมที่จอดอยู่ที่บ้านได้เลยครับ โดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปที่ร้าน ผมละดีใจมากเลยครับ แต่เอ๊ มันมีการจูนแบบนี้ด้วยหรือครับ

ผมไม่เคยได้ยิน เคยเห็นแต่เอารถเข้าไปจูนที่ร้าน นะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

•  

โดยส่วนตัวติดมา 4 ปีแล้วตั้งแต่เริ่มมีหัวฉีดเข้ามาใหม่ๆอ่ะค่ะ ก็ไม่เหนเค้าถอดนะคะ

•  

ในความเห็นและความเชื่อส่วนตัว

ในท่อไอดีจะไม่ยอมให้มีอะไรเข้าไปได้ นอกจากอากาศแล้วก็เชื้อเพลิง

แม้ใครจะว่ามันเป็นพลาสติกที่เผาไหม้ได้ก็ตาม

ผลดี ผลเสีย แม้จะยังไม่ชัดเจน เพราะมีบางคันไม่เป็นไร แต่ก้มีบางวคันมีปัญหา อันนั้นก็ว่ากันไป

แต่มันเป็นสบายใจส่วนหนึ่ง แล้วก็เชื่อว่าการที่ถอดไอดีออกมาเจาะ สามารถที่เจาะได้มุมได้องศาที่ดีมากกว่าการเจาะสด ที่ต้องทำงานพื้นที่คับแคบเหลี่ยมมุมบังคับ เราเองก็ไม่สามารถอาจจะรู้ได้ว่า ช่างร้านไหนมีความละเอียด

ช่างมีความสามารถ เอาใจใส่มากก็อาจจะไม่มีปัญหา แต่ร้านที่ช่างฝีมือกระลั่วๆ สักแต่ติดๆ ให้รถวิ่งได้ ก็ไม่รู้

ก่อนติดแก๊ส คงต้องหาข้อมูลให้มากๆ หาร้านที่มั่นใจว่าฝีมือดี งานดี ส่วนยี่ห้อประสิทธิภาพเทียบรุ่นต่อรุ่น คงไม่ต่างกัน ถ้าอยุ่ไกลก้ควรจะติดระบบมี OBD เผื่อจะได้ไม่ต้องเข้าปรับจูนกันบ่อย ถ้าอยู่ใกล้ ก็เลือกได้ทั้งแบบ OBD หรือ หัวฉีดธรรมดา

•  

ของผม FD 2011 ติด lpg ตอนพันกว่าโล ที่ URC ครับ

AC STAG 300 PREMIUM โดนัท 51 L

งานดี เช็คระยะตามรอบ

คุ้มมากครับ

ปล.ของผมท้ายไม่ห้อยครับ (ครั้งละ 200-300หมดแล้วค่อยเติม) :0184:

•  

AC 300 premium มันก็คือ AC รุ่นที่มี OBD เช่นเดียวกับ ER ADVANCE OBD

คุณสมบัติคงไม่ต่างกัน ราคาก้พอๆ กัน ต้องถามตัวเองแล้วว่า อยู่ที่ฝีมือการติดตั้งแล้วละ

ชอบยี่ห้อไหน ร้านไหน ก็จัดไป

AC 300 premium มันก็คือ AC รุ่นที่มี OBD เช่นเดียวกับ ER ADVANCE OBD

คุณสมบัติคงไม่ต่างกัน ราคาก้พอๆ กัน ต้องถามตัวเองแล้วว่า อยู่ที่ฝีมือการติดตั้งแล้วละ

ชอบยี่ห้อไหน ร้านไหน ก็จัดไป

ผมสงสัยไอที่จูนแก๊สแบบที่เราไม่ต้องเอารถเข้าอู่อะครับ ช่างเขาจะเปิดคอม จูนออนไลน์เองที่ร้านอะครับ มันมีด้วยหรอครับ

ผมสงสัยไอที่จูนแก๊สแบบที่เราไม่ต้องเอารถเข้าอู่อะครับ ช่างเขาจะเปิดคอม จูนออนไลน์เองที่ร้านอะครับ มันมีด้วยหรอครับ

เรื่องจูนออนไลน์ อันนี้ยอมรับว่าไม่ทราบจริง ๆ ผมใช้ AC 200 / shark180 แล้วก็ตรวจเช็คปรับจูนตามระยะ วิ่งปรื้นๆ แล้ว

ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ไหนครับ

บ้านผมอยู่แถวบางใหญ่หน่ะครับ

• 2 weeks later...

ร้านแก๊ส เขาถามผมว่า ต้องการติดตั้งระบบเลี้ยงวาล์ว หรือไม่

ระบบเลี้ยงวาล์ว คืออะไรครับ จำเป็นต้องติดตั้งหรือไม่

แล้วติดแก๊สเนี่ย จำเป็นหรือไม่ครับ ที่ต้องตัดปั๊มติ๊ก

ตัดกับไม่ตัด ผมควรจะเลือกอย่างไหนดีครับ

ร้านแก๊ส เขาถามผมว่า ต้องการติดตั้งระบบเลี้ยงวาล์ว หรือไม่

ระบบเลี้ยงวาล์ว คืออะไรครับ จำเป็นต้องติดตั้งหรือไม่

แล้วติดแก๊สเนี่ย จำเป็นหรือไม่ครับ ที่ต้องตัดปั๊มติ๊ก

ตัดกับไม่ตัด ผมควรจะเลือกอย่างไหนดีครับ

ตอบเรื่องการจูนออนไลน์ก่อนครับว่าทำได้แต่ไม่น่าจะได้ค่าที่น่าพอใจเท่าไหร่เพราะไม่ได้เห็นตัวรถ ถ้ารถมีปัญหาก็ต้องวิ่งเข้าไปจูนอยู่ดีครับ

ส่วนตัวเลี้ยงวาล์วนั้นก็ตามแต่จะชอบครับ อันนี้ต้องบอกก่อนนะครับว่ามันเป็นน้ำมันเลี้ยงวาล์วเป็นสารสังเคราะห์แทนตะกั่วแต่ไม่มีสารตะกั่ว นิยมใช้กันในเมืองนอกครับใช้ดีไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องพัง แต่ที่คนบอกว่าใช้แล้วเครื่องพังอันนั้นน่าจะเป็น 2T หรือเพราะตัวนี้ไม่เหมาะกับรถยนต์ถ้าเอามาใส่เดี้ยงแน่ครับแต่ถ้าอยากรู้ว่าน้ำมันเลี้ยงวาล์วเป็นอย่างไรลองเข้าไปดูในนี้เอาครับ

http://www.flashlube.com/th/company/-flashlube.html

ส่วนการตัดปั้มติ๊กนั้นควรที่จะตัดครับ เพื่อไม่ทำให้ปั้มติ๊กทำงานหนัก จะทำให้พังเร็วขึ้นครับ การตัดปั้มติ๊กไม่ใช่หยุดทำงานเลยซะทีเดียว แต่มันจะสั่งทำงานเป็นช่วงๆครับ

ผมพอจะได้ข้อสรุปแล้วครับ รายละเอียดเป็นอย่างนี้ครับ

AC 300 STAG 300 PREMIUM

ถังแก๊ส ยังไม่รู้ว่าของไทยหรือว่าของนอก แล้วก็ยี่ห้ออะไร แต่ขนาดที่ 52 L

หม้อต้มเป็นของ TOMASETO ฝาทองขนาด 175 HP

ส่วนราคา 37000 บาทครับ ( ไม่ทราบว่าแรงไปไหม )

เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกมีอะไรแนะนำ บอกกล่าว ติเตียน หรือความเห็นส่วนตัว รบกวนช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ

ลายมือไม่สวยก็บอกได้เต็มที่เลยครับ ขอบคุูณครับ

ผมพอจะได้ข้อสรุปแล้วครับ รายละเอียดเป็นอย่างนี้ครับ

AC 300 STAG 300 PREMIUM

ถังแก๊ส ยังไม่รู้ว่าของไทยหรือว่าของนอก แล้วก็ยี่ห้ออะไร แต่ขนาดที่ 52 L

หม้อต้มเป็นของ TOMASETO ฝาทองขนาด 175 HP

ส่วนราคา 37000 บาทครับ ( ไม่ทราบว่าแรงไปไหม )

เพื่อนๆพี่ๆ สมาชิกมีอะไรแนะนำ บอกกล่าว ติเตียน หรือความเห็นส่วนตัว รบกวนช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยครับ

ลายมือไม่สวยก็บอกได้เต็มที่เลยครับ ขอบคุูณครับ

ราคานี้ถือว่ามาตรฐานครับ ปกติที่เห็นอยู่คือ AC Stag 300 Premium = 36,000 ถังโดนัท +1000 tomasetto หลังทอง + 1000

• 2 weeks later...

วันนี้ ติดแก๊สสมใจอยากแล้วครับ

ยินดีด้วยครับ ในที่สุดได้คิวแล้ว :0183:

ของผมจะได้วิ่งเต็มๆ ปลายเดือนหน้า นอนรอหล่อในอู่อยู่ครับ :D