Jump to content

รีวิว ไปทำ Overhaul ปั้ม Brembo DC5 + สายถัก ATS

Recommended Posts

ได้ประโยชน์ไปเต็มๆเลยครับ ได้ข้อมูลร้านทำเบรคฝีมือดีๆ เพิ่มขึ้นอีก :)

ขอบคุณหลายๆครับ

:0131::0060:

• 1 month later...
  • Replies 65
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ข้อมูลเป็นประโยชน์หลายๆ อย่างเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ผมก้อใส่ ของ FD2 อยู่ วันหน้า เปลี่ยนผ้าเบรค กับเจียรจานจะไปทำร้านนี้บ้างครับ

ข้อมูลเป็นประโยชน์หลายๆ อย่างเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ผมก้อใส่ ของ FD2 อยู่ วันหน้า เปลี่ยนผ้าเบรค กับเจียรจานจะไปทำร้านนี้บ้างครับ

จัดเลยครับ ร้านนี้ช่างเค้าโปรครับ

เป็นรีวิวที่มีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ

ปล.ภาพ macro สวยมาก

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดี ๆ เก็บความรู้เอาไว้เผื่อว่ามีโอกาส เปลี่ยนเบรก กับเค้าบ้างครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดี ๆ เก็บความรู้เอาไว้เผื่อว่ามีโอกาส เปลี่ยนเบรก กับเค้าบ้างครับ

:0131: :0131: :0131: :0131: :0131: :0131: :0131: :0131: :0131: :0131:

ดูภายนอกเหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันตรงด้านเนื้อผ้าเบรคครับ เนื่องจากเดิมๆ ทั้งสองตัวจับจานขนาดต่างกันครับ 300 กับ 320 เลยทำให้เนื้อผ้าเบรคมันมีพื้นที่ไม่เท่ากันครับ

อธิบายด้วยคำพูดอาจจะงง ลองเอาลิ้งนี้ไปดูครับ

http://project-mu.co.../honda/F306.pdf

http://project-mu.co.../honda/F300.pdf

ลองเปิดสองหน้าต่าง แล้วสลับเพจดูครับ จะเห็นส่วนที่ต่าง ( อย่างกะจับผิดภาพ ฮ่าๆๆๆ )

จาน เห็นภาพเลยวะ แมร่งต่างกันตรงพื้นที่ของเนื้อผ้าเบรก

เอามาให้ดูอีกภาพครับ ( ภาพก่อนรื้อยางรองกันฝุ่นออก ) จะเห็นชัดเลยว่ามันขาดแบบสะเทือนใจครับ 555++

แล้วก็อีกภาพสำหรับคนที่จะเปลี่ยนสายถัก ต้องระวังอีกจุดคือ จุดยึดสายถัก ครับ

ทางร้านบอกว่า บางคันถอดแล้วเกลียวของเดิมจะเสีย ต้องเสียเวลาไปทำเกลียวของปั้มใหม่ครับ

และผมขอแนะนำให้ใช้น็อตตัวผู้ของเดิมครับ เพราะมันมีขนาดยาวกว่าของใหม่นิดหน่อยครับ

เพื่อความมั่นคงครับ

ยังไงก็ต้องระวังไว้ด้วยครับ เพราะบางร้านเค้าคงไม่รู้เรื่องตรงนี้ ซึ่งร้านนี้เค้าแจ้งผมไว้ก่อน ก่อนที่จะทำการถอดสายเบรคของเดิมออกครับ เพราะมันเป็นมาหลายคันแล้วครับ แต่ของผมโชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับ

แวะมาดันหน้านี้ครับ ผมว่ามันสำคัญนะครับ ตรงน็อตตัวผู้อะครับ....