Jump to content

รีวิว ไปทำ Overhaul ปั้ม Brembo DC5 + สายถัก ATS

Recommended Posts

ขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณครับ ^__^

พี่ครับ dc5 พี่จับกะจานอะไร ขนาดเท่าไหร่อ่ะครับ

runstop ครับ เพิ่งเปลี่ยนมาจาก BMW serie 7 ครับ

หนา 26 หรือ 27 mm นี่แหละจำไม่ได้ / 320mm ผมเน้นจานหนาๆครับ

แต่จิงๆ DC จับจาน 24mm ครับ

สุดยอดไปเลยคับ ถ่ายรุปสวยยยยย :0098:

ขอบคุณครับ ^__^

• Replies 65
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมใช้DC5 อยู่เหมือนกันคู่กะจาน300mm ว่าจะหาจาน 330 mm 2 ชิ้นแนะนำของอะไรดีครับ ซื้อของ Runstop หริือแปลงดีครับ

ช่วยแนะนำทีครับผม

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมใช้DC5 อยู่เหมือนกันคู่กะจาน300mm ว่าจะหาจาน 330 mm 2 ชิ้นแนะนำของอะไรดีครับ ซื้อของ Runstop หริือแปลงดีครับ

ช่วยแนะนำทีครับผม

330 mm น่าจะจับไม่เต็มจานครับ

แต่ถ้าให้แนะนำ พี่ก็ไม่รู้จะแนะนนำยังไง เพราะจาน Runstop กับ จานแปลง พี่ว่ามันก็เหมือนกันแหละ เพราะ Runstop ก็แปลงเหมือนกัน

เพราะ CASE พี่ ที่ร้านเค้าไม่มีจาน 2 ชิ้นหนา เท่าของเดิมของพี่ คือ 26 เค้ามีหนากว่านั้นครับ ซึ้งก็ใส่ปั้ม DC5 ไม่ได้ครับ

พี่เลยต้องแปลงจากจาน 1 ชิ้นแทน เพราะตอบโจทย์ที่พี่อยากได้เฉพาะใบจานด้วยครับ

เอาเป็นว่าสะดวกอย่างไหนก็ทำอย่างนั้นดีกว่า เพราะราคาก็คงไม่หนีกันมาก อันนี้หมายเหตุคือจานมือ 1 นะครับ

แต่ที่พี่เลือก Runstop เพราะเมื่อก่อนพี่ใช้จานแปลงแบบเซาะร่องของ BMW ช่างเต๋าทำครับ

แต่ใช้จนร่องหมดเลยอย่างเปลี่ยนแนว :lol:

อีกอย่างเห็น RUNSTOP เค้ามีโรงงานแบบจิงจัง เลยลองดูครับ และอยากได้แบบเป็นรูด้วยครับ อีกอย่างมีต้องการ ใบจาน ครับ โดยใช้ hub กลางของเดิม คือของที่ช่างเต๋าทำมาครับ

พี่ต้องการระยะ center เดิมครับ ประมาณนี้

ลองไล่ๆตาม LINK ด้านล่างดูครับ พี่เคยลงไว้แล้วครับ ^^

http://www.civicclub...opic=1876&st=20

http://www.civicclub...wtopic=213&st=0

330 mm น่าจะจับไม่เต็มจานครับ

แต่ถ้าให้แนะนำ พี่ก็ไม่รู้จะแนะนนำยังไง เพราะจาน Runstop กับ จานแปลง พี่ว่ามันก็เหมือนกันแหละ เพราะ Runstop ก็แปลงเหมือนกัน

เพราะ CASE พี่ ที่ร้านเค้าไม่มีจาน 2 ชิ้นหนา เท่าของเดิมของพี่ คือ 26 เค้ามีหนากว่านั้นครับ ซึ้งก็ใส่ปั้ม DC5 ไม่ได้ครับ

พี่เลยต้องแปลงจากจาน 1 ชิ้นแทน เพราะตอบโจทย์ที่พี่อยากได้เฉพาะใบจานด้วยครับ

เอาเป็นว่าสะดวกอย่างไหนก็ทำอย่างนั้นดีกว่า เพราะราคาก็คงไม่หนีกันมาก อันนี้หมายเหตุคือจานมือ 1 นะครับ

แต่ที่พี่เลือก Runstop เพราะเมื่อก่อนพี่ใช้จานแปลงแบบเซาะร่องของ BMW ช่างเต๋าทำครับ

แต่ใช้จนร่องหมดเลยอย่างเปลี่ยนแนว :lol:

อีกอย่างเห็น RUNSTOP เค้ามีโรงงานแบบจิงจัง เลยลองดูครับ และอยากได้แบบเป็นรูด้วยครับ อีกอย่างมีต้องการ ใบจาน ครับ โดยใช้ hub กลางของเดิม คือของที่ช่างเต๋าทำมาครับ

พี่ต้องการระยะ center เดิมครับ ประมาณนี้

ลองไล่ๆตาม LINK ด้านล่างดูครับ พี่เคยลงไว้แล้วครับ ^^

http://www.civicclub...opic=1876&st=20

http://www.civicclub...wtopic=213&st=0

แหล่มมากเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ ข้อมูลแน่นเปี๊ย!!

ร้านนี้ ผมเอา CR-V ไปเปลี่ยนผ้าเบรค EBC กับเค้าตอนป้ายแดงน่ะครับ ... ฝีมือเยี่ยม อัธยาศัยดีครับ ... เยี่ยมคือ การถอด การประกอบ เค้าค่อนข้างระวังรถเราน่ะครับ บางร้านนี่ เห็นแล้วลมแทบใส่ โอววว รถตรูราคาแพงนาาาา

แหล่มมากเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ ข้อมูลแน่นเปี๊ย!!

:0131: :0131: :0131:

ปั้ม DC5 ถ้าจับจาน 320 330 ถ้าอยากจับเต็มจานแนะนำให้ใช้ ผ้า FD2 ครับ

ขอความรู้หน่อยครับพี่

ผ้า DC5 กับ FD2 ต่างกันเหรอครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ

ถ้าต่างกัน ต่างกันตรงไหนครับผม

ขอบคุณครับ

ร้านนี้เปิดมาเกิน 30 ปีแน่นอน

เห็นด้วยครับ :0178:

ร้านนี้ ผมเอา CR-V ไปเปลี่ยนผ้าเบรค EBC กับเค้าตอนป้ายแดงน่ะครับ ... ฝีมือเยี่ยม อัธยาศัยดีครับ ... เยี่ยมคือ การถอด การประกอบ เค้าค่อนข้างระวังรถเราน่ะครับ บางร้านนี่ เห็นแล้วลมแทบใส่ โอววว รถตรูราคาแพงนาาาา

ช่ายเลยพี่ ร้านนี้เค้า OK มากๆๆร้านนึงเลยครับ :0069:

1.มีครับ ร้านเค้าทำเกือบครบวงจรครับ ถ้ารับแปลงเบรคด้วย ก็ครบเลยครับ

2. ไม่ทราบครับ แต่ผมอยู่ที่ร้านมา 4 ชม. มีมอไซด์ขับเอาจานเบรกรถยนต์มาเจียร์ตลอดเลยครับ ประมาณว่าไปรับมาทำอะพี่ อีกอย่างร้านนี้เครื่องไม้เครื่องมือครบครับ ไม่ดูเก่าด้วย ผมเห็นเค้าใช้งานทุกตัวครับ ร

เพิ่มเติมร้านนี้ดีกว่าร้านอื่นตรงที่เขาถ่วงจานด้วยตอนเจียร ท่าไม่ถ่วงจานเจียรอย่างเดียวลูกปืนล้อจะไปไวนะจ๋ะ พี่น้อง

เพิ่มเติมร้านนี้ดีกว่าร้านอื่นตรงที่เขาถ่วงจานด้วยตอนเจียร ท่าไม่ถ่วงจานเจียรอย่างเดียวลูกปืนล้อจะไปไวนะจ๋ะ พี่น้อง

ช่ายๆๆๆเลยครับ

เป็นอีก 1 ความรู้ครับ

เอามาให้ดูอีกภาพครับ ( ภาพก่อนรื้อยางรองกันฝุ่นออก ) จะเห็นชัดเลยว่ามันขาดแบบสะเทือนใจครับ 555++

แล้วก็อีกภาพสำหรับคนที่จะเปลี่ยนสายถัก ต้องระวังอีกจุดคือ จุดยึดสายถัก ครับ

ทางร้านบอกว่า บางคันถอดแล้วเกลียวของเดิมจะเสีย ต้องเสียเวลาไปทำเกลียวของปั้มใหม่ครับ

และผมขอแนะนำให้ใช้น็อตตัวผู้ของเดิมครับ เพราะมันมีขนาดยาวกว่าของใหม่นิดหน่อยครับ

เพื่อความมั่นคงครับ

ยังไงก็ต้องระวังไว้ด้วยครับ เพราะบางร้านเค้าคงไม่รู้เรื่องตรงนี้ ซึ่งร้านนี้เค้าแจ้งผมไว้ก่อน ก่อนที่จะทำการถอดสายเบรคของเดิมออกครับ เพราะมันเป็นมาหลายคันแล้วครับ แต่ของผมโชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับ

:0131: :0131: :0131:

ขอความรู้หน่อยครับพี่

ผ้า DC5 กับ FD2 ต่างกันเหรอครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ

ถ้าต่างกัน ต่างกันตรงไหนครับผม

ดูภายนอกเหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันตรงด้านเนื้อผ้าเบรคครับ เนื่องจากเดิมๆ ทั้งสองตัวจับจานขนาดต่างกันครับ 300 กับ 320 เลยทำให้เนื้อผ้าเบรคมันมีพื้นที่ไม่เท่ากันครับ

อธิบายด้วยคำพูดอาจจะงง ลองเอาลิ้งนี้ไปดูครับ

http://project-mu.co.jp/matching/pad/illust/honda/F306.pdf

http://project-mu.co.jp/matching/pad/illust/honda/F300.pdf

ลองเปิดสองหน้าต่าง แล้วสลับเพจดูครับ จะเห็นส่วนที่ต่าง ( อย่างกะจับผิดภาพ ฮ่าๆๆๆ )

ดูภายนอกเหมือนกันทุกอย่างครับ ต่างกันตรงด้านเนื้อผ้าเบรคครับ เนื่องจากเดิมๆ ทั้งสองตัวจับจานขนาดต่างกันครับ 300 กับ 320 เลยทำให้เนื้อผ้าเบรคมันมีพื้นที่ไม่เท่ากันครับ

อธิบายด้วยคำพูดอาจจะงง ลองเอาลิ้งนี้ไปดูครับ

http://project-mu.co.../honda/F306.pdf

http://project-mu.co.../honda/F300.pdf

ลองเปิดสองหน้าต่าง แล้วสลับเพจดูครับ จะเห็นส่วนที่ต่าง ( อย่างกะจับผิดภาพ ฮ่าๆๆๆ )

สุดยอดครับพี่ ตอนนี้เข้าใจแล้นนนๆๆๆๆ

ขอบคุณมากๆครับ :0032:

รีวิวได้เจ๋งมากครับ

มาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากๆครับ :)

เยี่ยมเลยคับ น้ำมันเบรคได้ที่ไหนมาคับราคาเท่าไร ขอบคุณครับ

เค้าเหมารวมค่าทำด้วย 1,800 บาทครับ

เดี๋ยวไว้ไปรื้อๆใบเสร็จแล้วจะมาแจ้งอีกทีนะครับ

ละเอียดชัดเจนมากค่ะ

หากมีโอกาส ได้อัพเกรดเบรค รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

ได้เลยครับผม มีไรจะบอกเท่าที่รู้ครับ ไม่มีกั๊กแน่นอนครับ :0060:

ละเอียดเลย ขอบคุณค๊าฟฟ

ขอบคุณมากๆครับ :0025:

เยี่ยมเลยคับ น้ำมันเบรคได้ที่ไหนมาคับราคาเท่าไร ขอบคุณครับ

น้ำมันเบรค ราคา400 thb krab

ราคาเหมารวมในค่าทำแล้วครับ :0139:

น้ำมันเบรคราคาดีคับ ขอบคุณมากๆคับ

ผมก็ว่าราคาไม่แพงครับ เทียบกัยประวิธทภาพ ผมมองว่าการขับของผมในชีวิตประจำวันก้เพียงพอแล้วครับบบบ :D

มาบอกผลอีกทีครับ

หลังจากขับมาได้ 4 วันตั้งแต่วันที่ทำ

สิ่งแรกที่เห็นได้ชัดคือ

1. แป้นเบรคดูนิ่ง/และแน่นขึ้น เวลาเหยียบตอนใช้ความเร็วสูง ให้ความรู้สึกมั่นคงมากๆ แบบสัมผัสได้

2. ปกติเบรคของผม เวลารถจอดอยู่แล้วเหยียบเบรคลงสุด จะมีเสียงแก๊กๆๆๆๆ แต่อาการตอนนี้หายไปแล้วครับ

3. เรื่องของใจครับ มาเต็ม 100% ครับ

ปล.ผมไม่สามารถแยกได้ครับ ว่าทำอย่างใดอย่างหนึ่งจะให้ผลอย่างไรครับ - อันนี้คือผลรวมในความรู้สึกของผมครับ ของการทำทั้ง 2 อย่าง คือสายถัก และขุด Overhaul ในครั้งนี้ครับ

ขอบคุณครับ :)