Jump to content

สอบถามเรื่องเบรค DC5 ใส่ FD ครับ

Recommended Posts

พอดีผมได้เบรค  DC5 มาครับ ทั้งปั๊มและจานเดิมๆ

ซึ่งได้ลองหาข้อมูลในเวปมาซักพักแล้ว แต่มีบางเรื่องยังไม่ค่อยเคลียร์เลยอยากจะถามพี่ๆเพื่อนอีกทีครับ

-จานเดิม ประมาณ 300mm ของ DC5เอามาใส่ FD ได้มั้ยครับ (เห็นที่แนะนำกันเป็นจาน S2000) ถ้าไม่ได้จะได้ปล่อยออกครับ

-DC5 สเปกจับจานหนาที่เท่าไรครับ และกรณีที่ผมหาจานมือสอง แค่ความหนาได้ ขนาดรูได้ก็สามารถเอามาใช้ได้ใช่มั้ยครับ (กรณีไม่สนใจความกว้าง เพราะมีตัวเลขในใจอยู่แล้วครับ)

ขอบคุณครับ

ผมใช้อยู่ครับ

- จานเดิม DC5 เอามาใส่ FD ไม่ได้ครับ / เพราะความหนาของดุมล้อ ไม่ตรงกับ FD

-DC5 สเปกจับจานหนาที่เท่าไรครับ / จาน S2000 ยี่ห้อ Dixcel (300มม.) เคยวัดไว้ ความหนาได้ประมาณ 25-26 มม. ครับ

รอท่านอื่นๆ มาคอนเฟิร์มครับผม

ผมก็ใช้อยู่ครับ DC5 จับจาน S2000 dixcel 300mm.

ต้องดู ofsetของล้อด้วยครับที่ลองวัดดูจากขอบจานมาถึงก้านแม็กด้านใน

ต้องห่างอย่างน้อย7เซ็นติเมตรถึงจะไม่ติดก้านแม็คครับ

ผมใช้อยู่ครับ

- จานเดิม DC5 เอามาใส่ FD ไม่ได้ครับ / เพราะความหนาของดุมล้อ ไม่ตรงกับ FD

-DC5 สเปกจับจานหนาที่เท่าไรครับ / จาน S2000 ยี่ห้อ Dixcel (300มม.) เคยวัดไว้ ความหนาได้ประมาณ 25-26 มม. ครับ

รอท่านอื่นๆ มาคอนเฟิร์มครับผม

ผมก็ใช้อยู่ครับ DC5 จับจาน S2000 dixcel 300mm.

ต้องดู ofsetของล้อด้วยครับที่ลองวัดดูจากขอบจานมาถึงก้านแม็กด้านใน

ต้องห่างอย่างน้อย7เซ็นติเมตรถึงจะไม่ติดก้านแม็คครับ

ตามเป็นต่อครับ 

เข้าใจแล้วครับ

เดวตัดสินใจอีกทีครับ ว่าจะใส่ จาน300mm S2000 หรือใส่เป็นจานสองชิ้น 320mm ไปเลย(ล้อ17)

สอบถามเพิ่มเติมอีกครับ ว่าจานเดิม DC5 เนี่ยมันเอาไปใส่รถรุ่นไหนแบบตรงรุ่นได้บ้างครับ

อยากทราบเป็นความรู้ไว้ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

เพิ่งไปดูที่ ตัวปั๊มเหมือนจะถูกเจียรที่หูออกไปนิดหน่อยด้วยครับ

ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาในการเอามาใส่ fd มั้ยครับ??

พอดีเห็นเพื่อนๆบอกว่ายกใส่ได้ fd ได้เลย เลยคิดว่าไม่น่าจะต้องทำอะไรที่ตัวปั๊ม

แต่ในบางรุ่นอย่างเช่น es ที่ผมเข้าไปดูเค้ามีเจียรหูออกบ้างเหมือนกัน

ขอบคุณครับ 

เพิ่งไปดูที่ ตัวปั๊มเหมือนจะถูกเจียรที่หูออกไปนิดหน่อยด้วยครับ

ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาในการเอามาใส่ fd มั้ยครับ??

พอดีเห็นเพื่อนๆบอกว่ายกใส่ได้ fd ได้เลย เลยคิดว่าไม่น่าจะต้องทำอะไรที่ตัวปั๊ม

แต่ในบางรุ่นอย่างเช่น es ที่ผมเข้าไปดูเค้ามีเจียรหูออกบ้างเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

เป็นเพราะช่างที่ติดตั้งใช้จานขนาดใหญ่กว่า300mmแต่ไม่ถึง340mm เวลาทำขาต่อปั้มมันจะติดน็อตยึดปั้มเลยต้องเจียออก แต่ถ้าใส่แค่300mm ก็ไม่ต้องเจีย ไขน็อตใส่ได้พอดีเลย

ถ้าผมจะใส่จาน300ผมจะใส่ได้มั้ยครับกรณีนี้

เพราะหูมันถูกเจียรไปแล้วครับ

ถ้าผมจะใส่จาน300ผมจะใส่ได้มั้ยครับกรณีนี้

เพราะหูมันถูกเจียรไปแล้วครับ

หูถูกเจียมาแบบไหนอะครับ ถ้ารูเดิมยังกลมอยู่และไม่ได้ถูกเจียความหนาของของหูออกไป

ก็ไม่มีปัญหา ถ้าเจ้าของเดิมเจียแค่ขอบข้างๆเพื่อหลบน๊อต ก็จะเสียความแข็งแรงของปั้มไปบ้าง

ใส่แล้วพอดีเป๊ะแบบนี้เลยครับ

เจียรความหนาหูครับ ขอบปกติ

แบบนี้ใส่จาน300มีปัญหาไรมั้ยครับ?

แต่ถ้ากรณีที่ผมใส่จานสองชิ้น320 ก็ไม่เปนไรใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ตัดสินใจเรื่องจานอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

รูปครับ ตรงรูร้อยน็อตถูกเจียรออกไปครับ

ดูรอยเจียจากรูปแล้วไม่สามารถใส่กับจาน S2000 300mm.ได้ ต้องมีการ modify กันหน่อยครับ

ดจากรูปที่ปั้ม DC5 ไม่ได้มีการเจียอะไรออกเลยนะครับ เมื่อยึดกับคอม้าและใส่กับจาน S2000 300mm. แล้วจะพอดีกัน

ทั้งระยะ center ของปั้มกับจาน และผ้าเบรคก็จับเต็มหน้าจาน 

แต่ถ้าเจียขาปั้มออกตามแบบที่คุณ MATH ส่งให้ดู ประกอบไปแล้วทำให้ center ของปั้มมันขยับเข้าไปชิดคอม้ามากขึ้น

ถ้าเจียออกเยอะมากๆก็จะเบียดบริเวณขอบปั้มด้านนอก

ถ้าจะใส่จาน S2000 300mm. แบบง่ายที่สุดก็คือต้องหาแหวนอีแปะ stainless มารองตรงที่เจียออกให้ความหนาเท่าของเดิม

แล้วจะใส่ได้ครับ ผิวของรอยเจียเดิมต้องเรียบและหน้าตัดของรอยเจียต้องขนานกับของเดิมด้วยนะครับ ไม่งั้นปั้มจะเอียง กินผ้าเปรคบนล่างไม่เท่ากัน

หรือไม่ก้ไปคบกับจานสองชิ้นไปเลยครับ เพราะช่างสามารถกลึง Hub จานให้พอดีกับระยะของปั้มได้ครับ

ดูรอยเจียจากรูปแล้วไม่สามารถใส่กับจาน S2000 300mm.ได้ ต้องมีการ modify กันหน่อยครับ

ดจากรูปที่ปั้ม DC5 ไม่ได้มีการเจียอะไรออกเลยนะครับ เมื่อยึดกับคอม้าและใส่กับจาน S2000 300mm. แล้วจะพอดีกัน

ทั้งระยะ center ของปั้มกับจาน และผ้าเบรคก็จับเต็มหน้าจาน 

แต่ถ้าเจียขาปั้มออกตามแบบที่คุณ MATH ส่งให้ดู ประกอบไปแล้วทำให้ center ของปั้มมันขยับเข้าไปชิดคอม้ามากขึ้น

ถ้าเจียออกเยอะมากๆก็จะเบียดบริเวณขอบปั้มด้านนอก

ถ้าจะใส่จาน S2000 300mm. แบบง่ายที่สุดก็คือต้องหาแหวนอีแปะ stainless มารองตรงที่เจียออกให้ความหนาเท่าของเดิม

แล้วจะใส่ได้ครับ ผิวของรอยเจียเดิมต้องเรียบและหน้าตัดของรอยเจียต้องขนานกับของเดิมด้วยนะครับ ไม่งั้นปั้มจะเอียง กินผ้าเปรคบนล่างไม่เท่ากัน

หรือไม่ก้ไปคบกับจานสองชิ้นไปเลยครับ เพราะช่างสามารถกลึง Hub จานให้พอดีกับระยะของปั้มได้ครับ

ชัดเจนครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

ถ้ามีข้อสงสัยจะสอบถามอีกครั้งนะครับผม