Jump to content

เห็นแล้ว งง กับรถตัวเองคับ

Recommended Posts

พอดีวันนี้มีโอกาสขับตามหลังรถตัวเอง ขับเลี้ยวออกมาจากแยก

หันตรงไปดูตูดรถตัวเอง ถึงกับมึน ทำไมรถตูมันว่ิงแบบเบี้ยวเน่ีย

คือประมาน ล้อหน้ากะล้อหลังเหมือนจะเฉียงๆกัน ทั้งๆท่ีรถมันว่ิงตรง

ก็ งง มาก กลับถึงบ้านเลยให้แฟนขับแล้วยืนดู ประมาณว่าตอนขับออกตัวเหมือนจะ

ไม่เป็นอะไร แต่พอจะเปลี่ยนเลนส์เหมือนว่าหัวไปแต่ท้ายไม่ไปอ่ะคับ

ใครเคยเจอแบบผมบ้างคับ หรือผมคิดไปเอง ทำไมมันถึงเห็นแบบนั้น

รถผมเป็นอะไรคับ

ข้อมูลรถคับ:

-รถ 3 ปีไม่เคยชน

-แม๊ค 18 F7.5 R8 คับ

-สปริงโหลด HTech คับ ตัวปรับแคมเบอร์คับเพื่อให้ล้อตั้ง

ช่วยบอกหน่อยนะคับ งงมากเลยคับ

เช็คศูนย์ล้อโดยด่วนเลยครับ

อาจเป็นที่มุมโทล้อหลังค่าเพี้ยน

ขอบคุณมากคับ งั้นผมเปลี่ยนตัวปรับแคมเบอร์เป็นของเด์ม

แล้วตั้งค่าปกติจะดีกว่ามั้ยคับ

อ่านแล้วก็งง สรุปว่ามันเป็นยังไงเหรอครับ

สมมติว่ามองจากบนหลังคารถลงมา

I-------I ล้อหน้า

I

/-------\ ล้อหลัง

คือล้อมันเป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ

ปกติล้อหลังมันวิ่งเข้าหากันนิดหน่อยอยู่แล้วครับ บางทีอาจจะไม่เคยสังเกตุ

ถ้ามันหันเข้าหากันเยอะๆลองเอาไปตั้งศูนย์ดูครับ มุมโทล้อหลังอาจจะเพี้ยน

อ่านแล้วก็งง สรุปว่ามันเป็นยังไงเหรอครับ

สมมติว่ามองจากบนหลังคารถลงมา

I-------I ล้อหน้า

I

/-------\ ล้อหลัง

คือล้อมันเป็นแบบนี้ใช่มั้ยครับ

ปกติล้อหลังมันวิ่งเข้าหากันนิดหน่อยอยู่แล้วครับ บางทีอาจจะไม่เคยสังเกตุ

ถ้ามันหันเข้าหากันเยอะๆลองเอาไปตั้งศูนย์ดูครับ มุมโทล้อหลังอาจจะเพี้ยน

อาการที่เจ้าของกระทู้หมายถึงน่าจะเป็นประมาณแบบพวกรถที่เสียศูนย์อะครับ

I-------I

I

/-------\

น่าจะประมาณแบบนี้ครับ หน้ารถไปทาง ท้ายรถไปทาง

เคยเห็นพวกรถบัสเป็นแบบนี้หลายคันเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ

ปล.รอเจ้าของกระทู้มาฟันธงอีกที ว่าตกลงเป็นอาการไหนแน่

อาการที่เจ้าของกระทู้หมายถึงน่าจะเป็นประมาณแบบพวกรถที่เสียศูนย์อะครับ

I-------I

I

/-------\

น่าจะประมาณแบบนี้ครับ หน้ารถไปทาง ท้ายรถไปทาง

เคยเห็นพวกรถบัสเป็นแบบนี้หลายคันเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ

ปล.รอเจ้าของกระทู้มาฟันธงอีกที ว่าตกลงเป็นอาการไหนแน่

ผมขับรถตามหลังรถตัวเองคับ มองคล้ายๆเหมือนตอนรถบัสว่ิงนะคับ