Jump to content

เล่าสู่กันฟังเรื่อง "แบตเตอรี่กึ่งแห้ง"

Recommended Posts

ผมใช้แบตเตอรี่กึ่งแห้งมาราว ๆ ปีครึ่ง ด้วยความรู้สึกที่ว่าไม่ต้องดูแลบ่อยเหมือนแบบเติมน้ำ

แต่ก้ลืมคิดต่อไปว่า ศูนย์ก็ไม่ค่อยได้สนใจแบตรถเราเพราะมันเป็นกึ่งแห้งนี่ละ สองสัปดาห์ที่แล้วมา เริ่มสตาร์ทอืด ๆ เข้ามาหาความรู้ดูว่าแบตมันจะอายุการใช้งานสักเท่าไร พบว่ากึ่งแห้งน่าจะได้มากกว่า ปีครึ่งถึงสองปี และต้อง "เติมน้ำกลั่น" ด้วย

"แบตเตอรี่รถยนต์ ชนิดกึ่งแห้ง (Maintenance Free) เป็นชนิดที่ไม่ต้องเติมน้ำกลั่นบ่อย (แต่ก็ต้องเติมอยู่ดี ประมาณปีละครั้ง หรือแล้วแต่กรณี)"

นึกขึ้นได้เลยเปิดดู แม่เจ้า แห้งสนิท......เมื่อคืนเลยเติมน้ำกลั่นไป เกือบหมดขวด เช้านี้สตาร์ทรถ อารมณ์รู้สึกว่า สตาร์ทได้เกือบจะปกติ

ฝากพี่น้องเราช่วยดูมั่งนะครับ เพราะผมคิดว่า พอทางศูนย์แบตเห็นเราเป็นแบบกึ่งแห้งก็จะไม่ค่อยสนใจ

ใครมีข้อมูล/ความรู้ เรื่องพวกนี้ขอเป็นความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ผมก็ใช้อยู่ เกือบปีละ ไม่เคยเปิดดูน้ำกลั่นเลย

ลองดุนะคับ ของผมจะอยู่ได้อีกนานแค่ไหนมะรุคับ เพราะไม่รู้ว่ามันแห้งไปตั้งแต่เมื่อไร

แล้วถ้าเป็นแบบ SMF ละครับ ต้องเติมมั้ย

กลัวลอกสติ้กเกอร์ออกมาแล้วเค้าไม่รับประกัน

แล้วถ้าเป็นแบบ SMF ละครับ ต้องเติมมั้ย

กลัวลอกสติ้กเกอร์ออกมาแล้วเค้าไม่รับประกัน

ถ้า SMF เท่าที่อ่านดูมันคือ แบตเตอรี่ที่มี่โค้ดตามด้วย SMF นั้นคือแบตเตอรี่รุ่น Sealed Maintenance free นั้นจะไม่มีรูให้เติมน้ำกลั่น ( shield 100% )

น่ะคับ

ถ้า SMF เท่าที่อ่านดูมันคือ แบตเตอรี่ที่มี่โค้ดตามด้วย SMF นั้นคือแบตเตอรี่รุ่น Sealed Maintenance free นั้นจะไม่มีรูให้เติมน้ำกลั่น ( shield 100% )

น่ะคับ

ขอบคุณครับ

อย่าว่าแต่ศูนย์ไม่ค่อยดูเลยครับ

ไม่เคยดูลยดีกว่า

เพราะผมจะหมุนฝากน้ำกลั่นให้เหมือนๆกัน

ออกศูนย์ทีไรก็เหมือนเดิม เหมือนไม่มีอะไรไปยุ่งกับฝาหมุนรูน้ำกลั่นเลยเลย

อย่าว่าแต่ศูนย์ไม่ค่อยดูเลยครับ

ไม่เคยดูลยดีกว่า

เพราะผมจะหมุนฝากน้ำกลั่นให้เหมือนๆกัน

ออกศูนย์ทีไรก็เหมือนเดิม เหมือนไม่มีอะไรไปยุ่งกับฝาหมุนรูน้ำกลั่นเลยเลย

อันนี้จริง

ของผม GS กึ่งแห้งเหมื่อนกัน เห็นที่ร้านแนะนำให้ค่อยดูตาแมวตรวจเช็คว่าไฟเต็มหรือไฟอ่อนก็เติมน้ำกลั่นอ่ะครับ

ของผม GS กึ่งแห้งเหมื่อนกัน เห็นที่ร้านแนะนำให้ค่อยดูตาแมวตรวจเช็คว่าไฟเต็มหรือไฟอ่อนก็เติมน้ำกลั่นอ่ะครับ

ตาแมวไร้ค่าเลยคับ เพราะของผมตาแมวยังปกติ เขียวดีอยู่ แต่น้ำกลั่นแห้งสนิทเลยคับ

เท่าที่อ่านดูพบว่า ควรเช็คราว ๆ 6 เดือน หรือ 1 ปี ครั้งคับ

แสดงว่าผมต้องแกะสติกเกอร์ที่ปิดรูออกมา แล้วเติมน้ำกลั่นใช่ไหมครับ

แสดงว่าผมต้องแกะสติกเกอร์ที่ปิดรูออกมา แล้วเติมน้ำกลั่นใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นคับ หากจะพึ่งตาแมว เสี่ยงมากคับ

ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นคับ หากจะพึ่งตาแมว เสี่ยงมากคับ

ผมพึ่งตาแมวตลอดเลยอ่ะ :(

ต้องไปหาซื้อน้ำกลั่นมาใส่บ้างแล้วครับ เพราะใช้ไปปีครึ่งเหมือนกัน

ถามต่ออีกนิดครับ น้ำกลั่นปรกติมีแบบใสๆ แต่ผมเห็นบางยี่ห้อเป็นสีชมภู ไม่ทราบว่าถ้าซื้อมาใส่จะเป็นอะไรหรือเปล่า

ที่ต้องการสีชมภูเพราะบางทีมองจากข้างนอกจะได้เห็นบ้างว่าน้ำอยู่ระดับใดอ่ะครับ

ผมพึ่งตาแมวตลอดเลยอ่ะ :(

ต้องไปหาซื้อน้ำกลั่นมาใส่บ้างแล้วครับ เพราะใช้ไปปีครึ่งเหมือนกัน

ถามต่ออีกนิดครับ น้ำกลั่นปรกติมีแบบใสๆ แต่ผมเห็นบางยี่ห้อเป็นสีชมภู ไม่ทราบว่าถ้าซื้อมาใส่จะเป็นอะไรหรือเปล่า

ที่ต้องการสีชมภูเพราะบางทีมองจากข้างนอกจะได้เห็นบ้างว่าน้ำอยู่ระดับใดอ่ะครับ

มีหลายคนเคยบอกไว้ว่าอย่าพึ่งตาแมว และผมก็เป็นอย่างนั้นจริง ๆ ส่วนเรื่องน้ำกลั่น แหะ ๆ ผมม่ายมีข้อมูลเรยคับ ใครช่วยหน่อยค๊าบ

มีหลายคนเคยบอกไว้ว่าอย่าพึ่งตาแมว และผมก็เป็นอย่างนั้นจริง ๆ ส่วนเรื่องน้ำกลั่น แหะ ๆ ผมม่ายมีข้อมูลเรยคับ ใครช่วยหน่อยค๊าบ

แค่นี้ก็ขอบคุณครับอาจารย์ แล้วครับ สำหรับคำเตือนดีๆ :)

ตอนแรกร้านก็แนะนำแบบกึ่งแห้งนี่แหละครับแต่ผมไม่เอา

จัดแบบ แบตแห้ง มาเลย ไม่ต้องเติมเลย น้ำกลั่น