Jump to content

จอดติดไฟแดง แล้วเครื่องกระตุก ...

Recommended Posts

ขอปรึกษาคับ 

รถปี 2009 วิ่งมา 170000 โล ติดแก๊ส LPG เมื่อตอน 70000 โล เติมน้ำมันโซฮอล 91 ใช้น้ำมันทุกครั้ง เวลาวิ่งแก๊สหมด และวิ่งจนน้ำมันจะหมด ถึงค่อยไปเติมน้ำมันและแก๊ส สลับกันไป

พึ่งสังเกตุเจอเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา จอดรถติดไฟแดง เข้า D ไว้ แล้วเหยียบเบรค รถมีอาการกระตุก 1 ครั้ง แรก ๆ ก็ไม่คิดอะไรนึกว่าผมเผลอ ปล่อยคันเบรคขึ้น เลยทำให้กระตุก หลัง ๆ มาเป็นเกือบทุกวัน เวลาจอดติดไฟแดง ไม่น่าเกี่ยวที่ต้องเข้าเกียร์ N ไว้ใช่ไหมคับ เพราะเมื่อก่อนไม่เคยเจออาการนี้ ไฟเอ็นจิ้นก็ไม่ขึ้นโชว์

แต่อัตราเร่งแซง คลิ๊กดาวน์ ยังปกตินะคับ ไม่มีอาการ เร่งไม่ขึ้นหรือเครื่องสั่นใด ๆ รอบเดินเบายังดีอยู่

ผมเปลี่ยน หัวเทียนตอน 100000 โล กรองเบนซิลเปลี่ยนตอน 80000 โล รอบปกติ แต่รอบ 2 ตอน 160000 โล ยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนแต่ซื้อของไว้ล่ะคับ พึ่งตั้งวาวล์มาใหม่เมื่อ 2 เดือน ที่แล้ว 

เลยลองโทรปรึกษา อู่ ประจำดู เล่าถึงอาการ เค้าบอกว่าน่าจะ คอยล์จุดระเบิด เสื่อม แต่ยังไม่ได้เข้าไปเช็ค ว่าจะเสียกี่ตัว หรืออาจจะเป็นที่หัวฉีดเสีย

2 เดือน ที่ผ่านมีพึ่งเปลี่ยน ยางแท่นเครื่องไป เดือนที่แล้ว ครัซคอมแอร์เสีย เดือนนี้เอาอีกล่ะ T T

ถ้า คอยล์จุดระเบิด เสีย จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกตัวไหมคับ เพราะเห็นบอก ๆ กันว่าถ้าตัวนึงเสีย ตัวอื่น ๆ จะตามมา แล้วใช้ของเทียบได้ไหม คุณภาพ พอได้ไหม

ปี 09เหมือนกัน วิ่งพอกัน ผม 168XXX ติดแก๊สตอน 35,000โล  เติมเบนซิน 95เลี้ยงถังไว้ราวๆ 5ขีด (ถ้าไม่มีจริงๆก้จะเติม โซฮอลล์ 95 )  ใช้แก๊สเป็นหลัก ให้มันตัดต่อเองอัตโนมัติ ตามระบบของมันเอง ไม่ยุ่งไรกับมัน  นานๆ ที่ถึงจะกดวิ่งน้ำมันล้วนๆ

ปกติเวลารถติดไฟแดงก็จะเหยียบเบรคไว้ ไม่เข้า P หรือ N

เปลี่ยนหัวเทียนตอน แสนโล  กรองเบนซินยังไม่เคยเปลี่ยนเลย  ตั้งวาล์ว ครั้งสุดท้ายมาได้เดือนกว่า
เคลมยางแท่นเครื่อง และครัชคอมแอร์มาแล้ว 
ตอนนี้ อาการปกติดีไม่เคยมีสะดุด

ลองเช็คดูว่า มันสะดุด ตอนใช้แก๊สหรือน้ำมัน ช่วงนี้ลองใช้อย่างเดียวก่อน ดุอาการว่า มันสะดุด ตอนใช้แก๊ส หรือ น้ำมัน หรือ สะดุด ทั้งสองอย่าง เผื่อสาเหตุจะได้แคบเข้า

ขอบคุณคับ คุณ PPOPP

ผมว่าจะลองใช้น้ำมันเพียว ๆ ดูก่อน แล้วจะมา Update ให้ นะคับ 

ไม่รู้ว่า คำว่าสะดุด จะเหมือนกันไหม

ผมมีอาการสะดุด เพราะหัวเทียน แสนโล (เปลี่ยนหัวเทียน จบอาการ)

อาการเหมือน 4 สูบจุดระเบิด แล้วมี 1 สูบไม่จุด

ประมาณนี้ ไม่รู้จะช่วยอะไร จขกท. ได้ไหม

สะดุดของพี่คงเป็นแบบว่าเครื่องสั่นตอนรถออกตัวรึป่าวครับ  ถ้าใช่แนะนำว่าตั้งวาวลืและล้างลิ้นผีเสื้อก่อนเลยคับ

สะดุดของพี่คงเป็นแบบว่าเครื่องสั่นตอนรถออกตัวรึป่าวครับ  ถ้าใช่แนะนำว่าตั้งวาวลืและล้างลิ้นผีเสื้อก่อนเลยคับ

ไม่ใช่คับผม ตั้งวาวล์ + ล้างปีก พึ่งทำไปเมื่อ2 เดือนที่แล้วเองคับ

เหมือนเครื่องกระตุก ดังตึง ประมาณ 2 วินาที ไม่ใช่อาการตอนคอมแอร์ทำงานนะคับ

update คับ วันนี้ลองใช้น้ำมันนานหน่อย ก่อนจะใช้แก๊ส กลับไม่ออกอาการ เดียวขอลองอีกซัก 2 วันคับ 

สำหรับ คอยจุดระเบิดของผมเคยเปลี่ยนไปตัวนึงครับสามารถเปลี่ยนได้ทีล่ะตัวได้ ราคา ประมาณ 3500 

อาการคอยจุดระเบิดไม่ทำงานเวลารอบเดินเบานี่ แทบจะดับเลยครับต้องเลี้ยงคนเร่งไว้ เครื่องสั่นอีกครับ

ทดสอบโดยการสตาร์ทเครื่องไว้แล้วลองถอดขั้วของคอยจุดระเบิดทีล่ะตัว

สังเกตุตัวไหนถอดออกแล้วรอบเครื่องยนต์ไม่ตกหรือตกหน่อยมาก สันนิษฐานว่าเริ่มเสื่อมครับ หรือเสียเลยครับกรณีรอบไม่ตก

ส่วนถ้าตัวไหนถอดขั้วแล้วรอบเครื่องตกชัดเจนแสดงว่าปกติดีครับ.......