Jump to content

ใส่เกียร์ R ตอนรถกำลังวิ่ง

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับ เนื่องจากวันนั้นผมขับๆอยู่ ความเร้วประมาณ 60 และผมเบรคแบบกระทันหัน บังเอิญว่ามือไปโดนกะคันเกียร์และผลักไปอยู่ตำแหน่ง R โดยที่ผมก็ไม่แน่ใจว่าผมได้บีบตรงหัวเกียร์หรือเปล่า แต่รถก็วิ่งไปข้างหน้าปกติ อยากจะถามเพื่อนๆว่า fd มีระบบป้องกันแบบนี้ด้วยใช่ไหมครับเพราะเห้นรถยังวิ่งไปข้างหน้าได้ปกติ  

ใช่คับ เหมือนผมจะได้ยินมานานแล้ว  :D 

ไม่ชัวร์นะครับ ผมเข้าใจประมาณว่า ถ้ารถมีที่โหมดเซฟตี้ พอหลุดจาก D ไป N แล้วไปต่อ R อีก ในความเร็วเดินหน้าระดับนึง

มันจะไม่เข้า R ให้ จะคง N ไปอย่างนั้นเรื่อยๆ    จะเข้า R อีกที ต้องความเร็วลดลงหรือหยุด แล้วดึงเกียร์มา N ใหม่แล้วไป R อีกทีคับ 

แต่ถ้าไม่มีโหมดมันจะป้องกันด้วยแมคคานิค คือเข้าไม่ได้เลย มันไม่เปิดช่องให้เข้าเกียร์คับ ดันใส่ไม่ได้

มันคงทำมานานละคับ รุ่นนิวๆ สมัยก่อน คือหลังปี 2000 ทั้งหลาย เพราะเป็นการป้องกันความผิดพลาดที่เกิดได้ 

แต่ไม่เคยลองนะคับ  :P

เท่าที่ผมเคยลอง ถ้าไม่กดปุ่มตรงหัวเกียร์ มันจะผลักไม่ไปเลยนะครับในตำแหน่ง R ถ้าไม่กดปุ่มหัวเกียร์ คิดว่าจังหวะนั้นพี่เจ้าของกระทู้คงกดปุ่มที่หัวเกียร์ตามความเคยชินแน่เลยครับ

เลยรูดไปถึง R ได้ เพราะตำแหน่งที่ผลักได้โดยไม่ต้องกดปุ่มที่หัวเกียร์ จะหยุดอยู่แค่ N ครับ 

ปล. รถผม 1.8S AT ธรรมดา ไม่แน่ใจว่าจะเหมือน พวก AT AS หรือเปล่านะครับ ^^

เท่าที่เคยเจอกับตัวเอง คือระบบ (ส่วนไหนไม่รู้) มันจะตัดเป็นเหมือนเกียร์ว่าง เหมือนเราเหยียบคันเร่งที่เกียร์ N รอบเครื่องขึ้นตามที่เราเหยียบคันเร่ง

ให้ดึงกลับมาที่ N ก่อน (อยู่ R มา N ไม่กดปุ่มก็ได้ แต่มันจะมีเสียงคลิ๊กนึง) ถอนคันเร่งแล้วให้รอบเครื่องลงมาอยู่ในรอบเดินเบา แล้วค่อยขยับไป D ครับ

คือผมเป็นคนชอบเล่นเกียร์ เคยชินกับการกดหัวเกียร์ข้ามระหว่าง 1 2 มา D3 D ครั้งนั้นคือดึงลงมา 2 กำลังจะแซง มือยังไม่ทันปล่อยหัวเกียร์ ดันต้องเบรค เลยพรืดดด ขึ้นไป R เลย

รอบขึ้นไปเกือบ 5 พัน จึงทำอย่างที่บอกครับ เคยถามช่างที่ 0 บอกว่า ECU มันคิด safety ให้น่ะครับ

• 1 month later...