Jump to content

อาการยางแท่นเครื่องทรุด

Recommended Posts

เห็นว่ามีการเคลมยางแท่นเครื่องทรุดได้อยากทราบว่าอาการยางแท่นเครื่องทรุดมันเป็นยังไงและเราดูภายนอกจะรุ็ได้ยังไงว่ายางแท่นเครื่องเราเริ่มไปแล้วครับ

ยางแท่นเครื่องทรุดระยะกระแทกจะเหลือน้อย ถ้าทรุดมากๆ ก็จะยันชิดติดกัน เวลาขับ วิ่งๆ จะรู้สึกว่ารถกระแทกมากๆ ไม่นิ่มนวล กระแทกตึงตังเลย

เครื่องสั่น ออกรถหรือเร่งอาจจะรู้สึกกระตุก

และอีกกรณีหนึ่งคือ ยางแท่นเครื่องแตก เนื่องจากภายในยางแท่นเครื่องมีน้ำมันไฮดรอลิค เวลาแตกก็จะไหลเยิ้มบริเวณนั้น

เพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนสมาชิก ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ยางแท่นเครื่องทรุดระยะกระแทกจะเหลือน้อย ถ้าทรุดมากๆ ก็จะยันชิดติดกัน เวลาขับ วิ่งๆ จะรู้สึกว่ารถกระแทกมากๆ ไม่นิ่มนวล กระแทกตึงตังเลย

เครื่องสั่น ออกรถหรือเร่งอาจจะรู้สึกกระตุก

และอีกกรณีหนึ่งคือ ยางแท่นเครื่องแตก เนื่องจากภายในยางแท่นเครื่องมีน้ำมันไฮดรอลิค เวลาแตกก็จะไหลเยิ้มบริเวณนั้น

เพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนสมาชิก ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ชัดเจนเลยครับนี่

อาการที่ชัดที่สุดคือ รู้สึกสั่นตอนเครื่องเย็นครับ

start รถตอนเช้าเข้า P N R จะสั่นเป็นเจ้าเข้า

อาการที่ชัดที่สุดคือ รู้สึกสั่นตอนเครื่องเย็นครับ

start รถตอนเช้าเข้า P N R จะสั่นเป็นเจ้าเข้า

ตามนี้เลยครับ เป็นเฉพาะ P N R ตอนเช้าๆเครื่องเย็นอยู่ครับ

สภาพแบบไม่เหลือเยื่อใยเป็นแบบนี้ครับ

ภาพข้างบนน่ากลัวจัง

สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่เครื่องซะแระ มาหาความรู้จากในคลับนี่แหละครับ ถึงบางอ้อว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องนี่เอง แค่สองปีกว่าๆเองนะ

ถ้าผมจะเข้าไปเคลม ยางรองแทนเครื่องนี่ แต่ผมใส่ Rigid collar, ค้ำหน้าล่าง อยู่ ทาง0ฮอนด้า จะว่าอะไรไหมครับ

กลัวทาง0เค้าจะไม่รับ เบี่ยงบาย เวลาเปลี่ยนนี้ สอง ตัวนี้จะเกี่่ยวกับเวลาเปลี่ยนยางรองแทนเครื่องไหมครับ

บางทีไม่ต้องรอจนทรุดลงมาแบบนั้นนะครับ อาการที่่มีแน่นอนคืออาการกระเทือน ขึ้นลงคอสะพานแบบหักมุมหรือลูกระนาด จะมีเสียงเหมือนก้นขวดพลาสติกเปล่าๆ (พวกขวดน้ำ 600 cc แบบใสน่ะครับ) กระแทกพื้น

ของผมเจอแบบนี้มา 2 ครั้งแล้วครับ มองข้างนอกไม่เห็นว่าทรุด แต่มันขาดในได้ด้วยครับ

ตอนนี้เข้า 0 สามารถเปลี่ยนฟรีรึป่าวครับ รถ ผม 3 ปีกว่าแล้วอะครับ ถ้าไม่ฟรี ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ตอนนี้เข้า 0 สามารถเปลี่ยนฟรีรึป่าวครับ รถ ผม 3 ปีกว่าแล้วอะครับ ถ้าไม่ฟรี ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ผมปี 09 3 ปีกว่า วิ่งมาห้าหมื่นกว่า ก็เคลมเปลี่ยนฟรีมาแล้ว เพิ่งเปลี่ยนมาได้ สิบกว่าวันนี่เอง

รถยังไม่ถึง 6ปี ระยะทางวิ่งยังไม่ถึง 160,000 ถ้ายางแท่นเครื่องทรุด เคลมเปลี่ยนได้ครับ

ถ้าจ่ายเอง ค่าใช้จ่าย ราวๆ 3,800 บาท

เงื่อนไขในการเคลมยางแท่นเครื่องตอนนี้คือ 6 ปี หรือ 160,000 km ครับ

ของผมปี 08 วิ่งมาเกือบ 120,000km เพิ่งเคลมไปเมื่อวันพุธที่ 25 ที่ผ่านมาครับ