Jump to content

มอไซ ย้อนศร บทเรียนราคาแพง

Recommended Posts

เราไม่ประมาท คนอื่นประมาท ก็โดนครับ คิดซะว่า ทำเวรทำกรรมร่วมกันมา

ถ้าเชื่อเรื่องกรรม ก็ขอให้หมดชาตินี้ เนอะ น้องโบท สู้ ๆ ครับ ทุกอย่างจะดีขึ้น ถ้าเรามีสติ

ปล. เรื่องสีรถ พี่ก็เกิดวันอังคาร ตั้งแต่ ออกรถมา ใช้สีขาวมาตลอด ไม่เคยเชื่อเรื่อง สีเลยว่าจะไม่เหมาะกับสีขาว ขับมา 4 ปี ไม่เคยมีอุบัติเหตุ อะไรเลยครับ

แต่ ล่าสุด ปีที่แล้ว ขับลุยน้ำท่วม รถดับ ซ่อมไปตามระเบียบ ดีที่มีประกัน ฉะนั้น ทำประกันกันไว้ อุ่นใจได้ แน่นอน แต่ก็ ขออย่าให้เกิดขึ้นกับน้องโบท อีกเลยน้ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม ^^

• Replies 123
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

zensor

ช่วงนี้ข่าว Civic FD ไม่ค่อยดีเลย มีอุบัตติเหตุบ๊อยบ่อย   มาฝากเตือนใจสำหรับคนที่ขับรถผิดกฏหมาย อาจจะเล็กๆน้อยๆ แต่ไม่คุ้มหรอกครับ กับการประหยัดเวลาแค่นิดหน่อย   ครั้งนี้ได้บทเรียนราคาแพงมา ถึงแม้

DRM-Satan

ขับย้อนศรยังโวยวายอีกนะ ไอพวกนี้   สมัยเรียน ม.กรุงเทพรังสิต ไอพวก ห่าย้อนศร เต็มไปหมด บางอารมณ์ยังคิดอยากจะสอยให้ซักทีจิงๆ   แต่มาคิดอีกทีจะให้ขับไปกลับรถก็คงไกลไปสำหรับเขา   แต่ถ้าคิดจะย้อนศร

JeamsBall

เราไม่ประมาท คนอื่นประมาท ก็โดนครับ คิดซะว่า ทำเวรทำกรรมร่วมกันมา   ถ้าเชื่อเรื่องกรรม ก็ขอให้หมดชาตินี้ เนอะ น้องโบท สู้ ๆ ครับ ทุกอย่างจะดีขึ้น ถ้าเรามีสติ   ปล. เรื่องสีรถ พี่ก็เกิดวันอังคาร ต

ขอให้เรื่องราวทั้งหมดผ่านไปด้วยดี

ส่วนคุณ Boat ถ้ามีเวลาว่างทเข้าำวัดทำบุญอุทิศส่วนกุศลด้วยนะครับ ต่อจากนี้จะได้เจอแต่เรื่องดีๆ

สู้ๆครับ ;)

เห็นแล้วเซ็งแทนเลยครับ ขอให้กลับมาหล่อเร็วๆนะครับ ส่วนพวกย้อนศรแล้วไม่ระวังแล้วยังไม่สำนึกอีกนี่เอาเรื่องให้ถึงที่สุดไปเลยคร้าบบบบ

เห็นแล้ว พูดไม่ออก เซ็งงงงแทน

ขนาดรถผมชนนิดเดียว ยังเกือบ40,000 เลย

ขอให้กลับมาหล่อไวๆๆๆครับ

เสียใจด้วยครับ เจอกับคนขับรถไม่มีวินัยจราจรเสียเลยพอชนก็มาเรียกร้อง แล้วพวกนี้ชอบพูดอยู่คำนึงรถใหญ่ผิดๆๆๆๆๆๆ

ไปโดนไกลจังเลย ไปทำไร พุนพินครับ

เส้นนี้ 4 เลนโล่งๆเลยครับ แต่ก่อนผมชอบกดประจำ

แต่หลังๆ เจอมอไซด์ชาวบ้าน ผ่าหมากบ้าง ฯลฯ

เลยกลัวๆ

เมื่อก่อนวิ่งงานแถวนั้นครับ ตอนนี้ย้ายมาดูแถวกทมแล้ว โดนก่อนจะย้ายได้ 2 เดือน = =

เสียใจด้วยครับน้องโบ๊ท แต่เก่งดีทำใจได้เร็วดี กลับมาหล่อไวๆนะ รอถ่ายรูปอยู่ ^^

พยายามทำเป็นดีครับ แต่วันนี้นั่งรถไปกับแม่ รุ้สึกว่า กลัวมอไซ กลัวหมา กลัวรถบรรทุก กลัวถนนแคบๆ กลัวสะพานเดิม

นั่งเฉยๆยังกลัวเลยครับ มันมีภาพ วนๆๆ อยู่ในหัวตลอดเลย

โอ้วตาโบส ไม่เป็นไรชิมิ

ภายนอกไม่เป็นไรครับ

แต่ภายใน เห็นรถเจ็บแค่ไหน โบสก็เจ็บเท่านั้น

เห็นแล้วสงสารพี่กับรถมากๆเลย อยู่ดีๆก็โดน สมัยนี้มอไซ ย้อนศรกันเป็นธรรมดาไปแล้วแย่มากๆ

ขอให้ซ่อมเสร็จเร็วๆนะครับ (ทลองงไปทำบุญเผื่อจะช่วยให้ดีขึ้นนะครับ)

มอเตอร์ไซด์น่าจะหนักเหมือนกัน

ดูแล้ว ผมว่าซ่อมเกิน งบแน่ๆ

ไหนๆ กวน ติง แล้ว จัดหนักเลยครับ ไฟหน้า แก้มซ้าย ขวา กระโปรง กันชน

ข้างในน่าจะแผงรังผึ้ง 2 ตัว กระจก และอื่นๆ

ที่สำคัญฟ้องแพ่ง ขาดการใช้รถด้วยนะครับ

ปล. ไปเก็บเงินกู้ คาดว่า มีเงิน ไม่ต้องกลัวครับ

เห็นรูปแล้ว เซ็งกับมอไซค์จริงๆสมัยนี้ไม่ค่อยจะระวังรถยนต์กันเท่าไหร่ ยังไงก็กลับมาหล่องามๆแดงๆ ไวๆนะครับ

แย่จัง คนทักเยอะเลย ตอนแรกขับสีขาว เห็นเค้าบอกกันว่า วันอังคารไม่ถูกกับสีขาว แต่ช่วงที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็นไร

พอเปลี่ยนเป็นสีแดงต้นปี + กับปีชงด้วยมั้งครับ เกิดปีมะแม บางเรื่องไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ยังไม่ได้แก้ชงด้วย อาจจะเป็นไปได้

ต้องทำบุญดู ถ้าไม่ดีขึ้น จะเอาสติ๊กเกอร์มาแปะ รถคันนี้สี ???

***สติ๊กเกอร์ ที่แปะ รถคันนี้สี .... พี่ไม่แนะนำนะครับ เพราะ โฉลก ที่เราไม่ถุกด้วย หรือจะเจ้ากรรม นายเวรก็แล้วแต่ เค้าจะไม่รู้เลยเหรอว่า รถคันนี้สีอะไร .... และแก้ด้วยการแปะสติ๊กเกอร์หลอก

อันนี้เหมือนเคยฟังมาจากพระครับ มันช่วย ด้านจิตใจ ของเจ้าของรถมากกว่า..

ให้ประกันไปบี้เอาเองเลยครับ

ผมละเบื่อจริงๆ ที่เจอมา ย้อนไม่พอขับเร็วอีก...

เปิดฝาแล้วครับ เหล็กด้านหน้า ยุบเข้าใก้ลตัวถังทั้งแถบ ฝาหม้อน้ำผิดรูป ที่อู่บอกไม่เท่าไหร่ น่าจะเสร็จไม่เกิน 25 สิงหาคม

เคสนี้ ถ้าจะหนักก็ ชุดแต่งล่ะครับ ฝาเคฟล่าร์, กันชนแต่ง พวกนี้ผมไม่ทราบราคานะครับ

แต่ที่เหลือ

1. คานหม้อน้ำคด

2. พลาสติคครอบคาน

3. พลาสติคครอบด้านข้าง

4. แก้มข้างซ้ายขวา (ไม่รู้ขวาโดนไหม แต่ซ้ายเห็นบุบ ยังไงก็จัดเต็ม ให้ได้เปลี่ยนนะ)

5. คานกันชน

6. คอนเดนเซอร์แอร์

7. หม้อน้ำ

8. พัดลมไฟฟ้า

ผมว่าไม่เท่าไหร่น่ะครับ สัก 4 หมื่นน่าจะอยู่ (ไม่รวมชุดแต่งนะ)

-- ผมเคยโดนเหมือนกัน พวกมาเบียดเส้นทึบ พอไม่ให้ไป ก็ซัดกระจกมองข้างผม แล้วจะหนี ผมเร่งตาม แล้วหักขวาเข้าเลย แล้วผมก็กระเด็นไปชนคันหน้าครับ ... ผมสั่งเปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้น ประตูครูดยังเปลี่ยนเลย ถือว่า ผมไม่ผิด ไปเก็บกับคู่กรณีน่ะครับ แล้วก็จัดหนัก พวกไฟหน้า กระจัง แล้วก็ชิ้นพลาสติคในห้องเครื่องทั้งหมดน่ะครับ เบ็ดเสร็จก็ 8 หมื่นกว่าบาทน่ะครับ

-- ผมเชื่อเรื่องดวงนะ ... แต่ผมเลยเบญจเพสมานานละ รถก็สีเดิมกับคันเก่า ทะเบียนก็เลขเดียวกัน

คันเก่า ใช้หัดขับ และใช้มา 13 ปี ยังไม่เคยชนสักแอะ

คันใหม่ โดนแบบนี้ไป 2 รอบละ

ชนตอนเย็น

กลางคืนเอารถทิ้งไว้ที่ศูนย์

รุ่งขึ้นติดต่อศูนย์ เสร็จเที่ยง

บ่ายๆ เดินเข้าโชว์รูมรถใหม่

อีก 1 อาทิตย์วางเงินจองคันใหม่

ซ่อมเสร็จ ก็ส่งให้เจ้าของใหม่เลยครับ

ไม่รู้สิ ... ไม่อยากได้ละ ขอใหม่ดีกว่า (มีพวก ปากปีจอ ในรัชดา มาหอนว่า ผมขายทิ้ง เพราะรถไม่มี ABS อีก หุหุ ... ตรูมีตังค์อยากเปลี่ยน ไปหนักส่วนไหนของมันก็ไม่รู้เนอะ)DSC_0094_resize.jpg[/img]