Jump to content

ปัญหา : รถไม่ตอบสนอง ระบบไฟไม่ทำงาน

Recommended Posts

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกนะครับ ขออนุญาตสอบถามปัญหา ดังนี้

ผมซื้อรถคันนี้ (รถใหม่) มาตั้งแต่ประมาณปลายเดือนพฤศจิกายน 2558 ก็ใช้เรื่อยมาไม่มีปัญหาอะไร จนกระทั่งเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (วันที่ 28 ก.พ. 59) ก็ได้ล้างทำความสะอาด แต่ล้างแค่ภายนอกนะครับ ล้่างฝุ่น ล้างอะไรไป แล้วก็ได้เอามาจอดเก็บไว้ คลุมผ้าเรียบร้อย ไม่ได้ใช้งานเลยกระทั่งเมื่อเช้าวันนี้ (3 มี.ค. 59) จะเอารถออกไปทำงาน ปรากฏว่า รีโมทยิงไม่ติด เอารีโมทสำรองมาอีกอันก็ยิงไม่ติด เปิดรถไม่ได้ จึงได้เอากุญแจมาไขเข้าไป พอลองสตาร์ทเครื่องก็ปรากฏว่าไม่มีการตอบสนองอะไรทั้งสิ้น เหมือนๆไม่มีระบบไฟอะไรใช้งานได้่เลย เปิดไฟส่องสว่างด้านบนก็ไม่ติด จึงอยากจะสอบถามท่านผู้ที่มีความรู้ว่า รถผมเกิดปัญหาอะไรขึ้น แก้ไขอย่างไรดี จะว่าไปรถก็ไม่น่าจะมีปัญหา แบตก็ยังไม่น่าจะหมด รถใช้งานแค่ไม่ถึง 2000 กิโล 

ผมคิดว่าถ้าตัวรถระบบไฟไม่ทำงานเลย ผมว่าน่าจะแบตน่ะคับ ลองพ่วงแล้วสตาร์ทดูก่อนดีกว่าคับ

จริงๆผมว่าถ้าพ่วงแล้วไฟเพดานหรือไฟต่างๆติด ก็เป็นที่แบตแล้วล่ะค้าบ

ถ้าอีกสักพักเป็นอีก คงต้องไล่ระบบไฟกันต่อไปคับ

ก่อนอื่น เช็คขั้วแบตก่อนเลย ว่ามีคราบอะไรมาเกาะหรือไม่ ขันน๊อตยึดแน่นรึปล่าว

ถ้าขั้วแบตยังดี กดรีโมทยังไม่มีไฟ ไฟเก๋งแทบไม่ติด รถใหม่ป้ายแดง โทรเรียกศูนย์มายกรถไปเลย มันต้องไฟรั่วหรือมีอุปกรณ์ที่ใช้ไฟเอ๋อตรงไหนซักแห่ง ขนาดดูดไฟจนแบตหมดหม้อ

แล้วดูว่ามีติดอุปกรณ์เสริมที่ไม่ใช่มาจากโรงงานหรือไม่ เช่น ไฟตัดหมอก สัญญาณถอยหลัง เครื่องเสียง ที่เซลล์แถมให้ และมีการติดตั้งที่ไม่เรียบร้อย (บางชิ้นเหมือนจะมาจากโรงงานแต่ก็ไม่ใช่นะครับ ถ้าไม่ใช่ออฟชั่นตามรุ่นจริง ๆ)

ให้เขาเช็คสายไฟหาจุดที่ไฟรั่ว เช็คแบต (แต่คาดว่าจะไม่รอดและล่อซะแบตหมดเลย)

ขอบคุณครับผม ในขั้นต้นจะลองแก้ไขปัญหาตามที่แนะนำมาครับ สมาชิกท่านอื่นๆมีอะไรจะแนะนำเชิญได้เลยนะครับ

ผมว่าแบตหมดครับ 

รถผมจอดไว้นานๆ หลายๆ วันก็อาการแบบนี้เลย

เพราะตอนเราจอดรถทิ้งไว้ แบตมันยังคงป้อนไฟให้ ECU อยู่

ต้องถอดแบตไปชาร์จใหม่ 

อาการนี้น่าจะเป็นอาการแบตเตอรี่ไฟหมดแน่นอนครับ ส่วนสาเหตุที่ทำให้ไฟหมดอันนี้คงต้องไล่หาดู เพราะรถผมก็เจอปัญหาแบตหมด ทั้งๆที่จอดแค่ 1-2 วันเอง (รถปี 2009) 

เบื้องต้นลองเปิดไฟ หรือกดแตร หรือดูไฟเก๋งครับ ว่าติดบ้างหรือเปล่า จริง ๆ 4 วัน แบตไม่น่าจะหมดเกลี้ยงขนาดนั้นนะครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากนะครับ

หลังจากวันนั้นผมได้ใช้บริการ 1786 ของฮอนด้า โดยเรียกช่างมาพ่วงแบต ปรากฏว่า ระบบไฟฟ้ากลับมาตอบสนองอีกครั้ง สามารถทำงานได้ และภายในวันนั้นผมได้นำรถไปเข้าศูนย์เพื่อตรวจหาความผิดปกติ ผลปรากฎว่าทางศูนย์แจ้งมาว่า แบตเตอรี่ยังคงมีไฟเต็มและปกติทุกอย่าง ระบบไฟต่างๆของรถก็ไม่พบสิ่งผิดปก และช่างได้ทดลองสตาร์ทเครื่องอีกหลายครั้งเพื่อดูจังหวะการสตาร์ท ก็พบความสม่ำเสมอ ปกติดีทุกประการ ผมจึงได้นำรถกลับมา จนกระทั่งวันนี้ยังไม่พบอาการผิดปกติ