Jump to content

เปลี่ยนไฟหรี่ Step-by-Step

Recommended Posts

ไฟหรี่ LED .ใช้ได้ประมาณ 6 เดือน เหลืออยู่ข้างเดียว

ไม่แน่ใจว่า LED ไม่ทนหรือที่ซื้อมาคุณภาพไม่ค่อยดี

มีวิธีเปลี่ยนไฟหรี่มั้ยครับ

จะเอาของเดิมใส่กลับครับ

ปล.พ่อค้าเปลี่ยนให้ พอจะเปลี่ยนกลับเลยไม่รู้ทำงัย รบกวนด้วยนะครับ :D

หมายถึงไฟหรี่หน้าเปล่าครับ ถ้าฝั่งคนขับน่าจะล้วงลงไปบิดขั้วออกมาแล้วเปลี่ยนหลอดได้เลยครับ แต่ถ้าฝั่งคนนั่งต้องถอดถังพักน้ำออกก่อนอะครับ ส่วนรูปสงสัยต้องไปหาก่อนครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้โคมโปรเจคเตอร์ละ

หมายถึงไฟหรี่หน้าเปล่าครับ ถ้าฝั่งคนขับน่าจะล้วงลงไปบิดขั้วออกมาแล้วเปลี่ยนหลอดได้เลยครับ แต่ถ้าฝั่งคนนั่งต้องถอดถังพักน้ำออกก่อนอะครับ ส่วนรูปสงสัยต้องไปหาก่อนครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้โคมโปรเจคเตอร์ละ

ไฟหรี่หน้าครับ ฝั่งคนนั่งดับไปซะแล้ว....

ของผมใช้แบบนี้ครับพี่ ใช้มาจะ 2 ปีแล้ว ยังไม่เห็นขาด

เม็ดละ10-15 บาทครับ บ้านหม้อ เพียบเลย

ถ้าฝั่งคนนั่งต้องถอดถังพักน้ำออกก่อน...ครับ..แล้วล้วงลงไปเลยครับ

เดียวผมหาหลอดได้ก่อนนะครับ จะถ่ายตอนใส่ให้นะครับ

น้าตั้มมาเอาที่ผมมา ให้ฟรีไปเลย มี เขียว แดง ขาว ฟ้า ม่วง(สีแบบที่ผมใส่) :D

จขกท. เดี๋ยวถ้าตอนเย็นไม่ติดฝน จะถ่ายรูปมาให้แล้วกันครับ

ป.ล. ผมนึกว่าได้วิธีแล้วอ่ะครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้

วิธีเปลี่ยนไฟหรี่ CIVIC FD นะครับ ทำตามขั้นตอนเลย

ฝั่งคนขับนะครับ

1. ไฟหรี่ฝั่งคนขับนะครับ

2. เปิดฝากระโปรงขึ้น ก้มมองไปด้านหลังโคมครับ จะเห็นขั้วฟหรี่แบบในรูปวงกลมสีแดงครับ

3. วิธีถอดคือ จับขั้วแล้ว หมุนตามเข็มนาฬิกา จะเป็นการถอดครับ เมื่อหมุนแล้วดึงออกมาแล้วจะได้ ขั้วออกมาตามรูปวงกลมสีแดงครับ

4. วิธีถอดหลอดออก ให้ดึงออกมาตรงๆเลยครับ จะได้หลอดออกมาลักษณะดังภาพ " หลอดที่ใช้เป็นขั้ว T10 "

5. วิธีใส่ก็ใส่เหมือนเดิมครับ เสียบหลอดกลับเข้าไปได้เลย ลองTest เปิดไฟหรี่ดูถ้าติดแล้ว บิดทวนเข็มนาฬิกาเพื่อล็อกขั้วหลอด หากไม่ติด ลองสลับขั้วดูครับ

ฝั่งคนนั่ง

1. จะมีถังพักน้ำหม้อน้ำอยู่ ให้ใช้มือดึงขึ้นมาตรงๆเลยครับ มันจะแข็งหน่อยหากไม่เคยถอดนะครับ

2. จะได้ถังออกมาแบบนี้ สายน้ำดำๆที่อยู่บนหัวถึงไม่ต้องไปยุ่งนะครับ หาที่วางไว้บนแบตก็ได้ครับ

สังเกตุ ที่ก้นถัง จะมีเดือยล็อกถังแบบในภาพนะครับ

3.ตำแหน่งขั้วหลอดฝั่งคนนั่งครับ

4. วิธีถอดเหมือนฝั่งคนขับครับ บิดตามเข็ม = ถอด , บิดทวนเข็ม = ใส่

5. เทสตามข้อ 5. แบบฝั่งคนขับเลยครับ

6. วิธีใส่ถังน้ำกลับ เข้าที่ สังเกตที่ก้นถัง(ตามรูปข้อ 2. ฝั่งคนนั่ง) กับรูปนี้นะครับ ให้ใส่เดือยก้นถัง ให้ลงล็อกดังรูปในตำแหน่งขาเหล็กในวงกลมสีแดง

บริเวณฐานแบตนะครับ แล้วค่อยๆ กดถังลงไปตรงๆเลยครับ มันจะแน่นหน่อยถ้าไม่เคยแกะ จากนั้นลองขยับถังดูครับ ถ้าแน่นแล้วโอเคจบครับ

ใส่เสร็จแล้ว จะได้แบบนี้ครับเวลาเปิดตอนกลางวัน

เวลากลางคืนครับ

ป.ล. ถ้าไม่อยากล่อหัวปิงปองแบบผม แนะนำเป็นสีขาว หรือไม่ก็สีเหลืองอำพันแบบปกตินะครับ

โอ้...เป็นประโยชน์มากครับ (สำหรับผม)

ขอบคุณมากครับ :D

ติดตรงไหนถามได้นะครับ ถังน้ำยัดลงยากนิดนึงนะครับ เล็งดีๆทีเดียวเข้าครับ

ติดตรงไหนถามได้นะครับ ถังน้ำยัดลงยากนิดนึงนะครับ เล็งดีๆทีเดียวเข้าครับ

เล็งยากเหมือนกันครับ ตอนทำนี่ถอดใจแล้ว กะว่าจะเสียบมันส่งๆไปแล้วหาคนช่วย แต่ผลุบเดียวเข้าไปเฉยเลย :0019: เล็งอยู่ตั้งนานไม่เข้า

ปวดหัวตรงขวดน้ำนี่แหละครับ

ดึงออกมาขวดถลอกหมดแล้ว

ใจเย็นๆครับ เล็งดีๆ แล้วค่อยๆกดลงไปครับตามตำแหน่งที่ผมบอกในรูปเลยครับ

• 2 weeks later...

วิธีเปลี่ยนไฟหรี่ CIVIC FD นะครับ ทำตามขั้นตอนเลย

ฝั่งคนขับนะครับ

1. ไฟหรี่ฝั่งคนขับนะครับ

2. เปิดฝากระโปรงขึ้น ก้มมองไปด้านหลังโคมครับ จะเห็นขั้วฟหรี่แบบในรูปวงกลมสีแดงครับ

3. วิธีถอดคือ จับขั้วแล้ว หมุนตามเข็มนาฬิกา จะเป็นการถอดครับ เมื่อหมุนแล้วดึงออกมาแล้วจะได้ ขั้วออกมาตามรูปวงกลมสีแดงครับ

4. วิธีถอดหลอดออก ให้ดึงออกมาตรงๆเลยครับ จะได้หลอดออกมาลักษณะดังภาพ " หลอดที่ใช้เป็นขั้ว T10 "

5. วิธีใส่ก็ใส่เหมือนเดิมครับ เสียบหลอดกลับเข้าไปได้เลย ลองTest เปิดไฟหรี่ดูถ้าติดแล้ว บิดทวนเข็มนาฬิกาเพื่อล็อกขั้วหลอด หากไม่ติด ลองสลับขั้วดูครับ

ฝั่งคนนั่ง

1. จะมีถังพักน้ำหม้อน้ำอยู่ ให้ใช้มือดึงขึ้นมาตรงๆเลยครับ มันจะแข็งหน่อยหากไม่เคยถอดนะครับ

2. จะได้ถังออกมาแบบนี้ สายน้ำดำๆที่อยู่บนหัวถึงไม่ต้องไปยุ่งนะครับ หาที่วางไว้บนแบตก็ได้ครับ

สังเกตุ ที่ก้นถัง จะมีเดือยล็อกถังแบบในภาพนะครับ

3.ตำแหน่งขั้วหลอดฝั่งคนนั่งครับ

4. วิธีถอดเหมือนฝั่งคนขับครับ บิดตามเข็ม = ถอด , บิดทวนเข็ม = ใส่

5. เทสตามข้อ 5. แบบฝั่งคนขับเลยครับ

6. วิธีใส่ถังน้ำกลับ เข้าที่ สังเกตที่ก้นถัง(ตามรูปข้อ 2. ฝั่งคนนั่ง) กับรูปนี้นะครับ ให้ใส่เดือยก้นถัง ให้ลงล็อกดังรูปในตำแหน่งขาเหล็กในวงกลมสีแดง

บริเวณฐานแบตนะครับ แล้วค่อยๆ กดถังลงไปตรงๆเลยครับ มันจะแน่นหน่อยถ้าไม่เคยแกะ จากนั้นลองขยับถังดูครับ ถ้าแน่นแล้วโอเคจบครับ

ขอบคุณคับ

ฝังคนขับไม่มีปัญหาคับ เเต่จะต้องไปลองฝังคนนั่ง

• 1 year later...

ขอขุดนิดนึงครับ  กำลังจะเปลี่ยนไฟหรี่เองครับ

พอดีไปเจออีกวิธีนึงคือ แกะพุกพลาสติกซุ้มล้อออก 1 อัน แล้วง้างออกเพื่อเปลี่ยนหลอดไฟ

จะถามพี่ๆว่าวิธีไหนง่ายกว่ากันครับ   ระหว่างง้างพลาสติกซุ้มล้อ กับ ถอดถังพักหม้อน้ำ    

ใครพอทราบบ้างครับ  ขอบคุณครับ 

ถ้าไม่ได้โมแบต ใส่ฟิวส์เครื่องเสียง

ถอดถังพักคับ :D แน่นอนเลย

ถ้าไม่ได้โมแบต ใส่ฟิวส์เครื่องเสียง

ถอดถังพักคับ :D แน่นอนเลย

ขอบคุณครับ