Jump to content

('o',) มาDIY ทำให้ไฟหน้าCivic FDเราให้ปรับระดับได้ กันดีกว่า!!!

Recommended Posts

• Replies 127
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

จะมีรถกระบะสักกี่คันที่ใส่ใจเพื่อนร่วมทางแบบนี้

ที่จริงผมก็ขับเก๋งด้วยเหมือนกัน

บางครั้งก็จำเป็นใช่กระบะคับ

ตอนขับเก๋งกระบะสวนมาไฟแยงตา.....ผมไม่ชอบ

พอมาขับกระบะ.....ก็คิดถึงเรื่องไม่ชอบถ้าพอทำได้ก็จะทำคับ

กระบะเนี่ยกฎหมายน่าจะบังคับ....ออกมาเลยว่าทุกคันที่ออกโรงงาน

ต้องมีปรับระดับไฟหน้าแบบ AUTO

หลังจากนี้คงไม่ยากเกินกำลัง คุณTIKล่ะ เอาใจช่วยครับ ^_^

สวิทช์ ของคัมรี่ ราคาอืมหือเอาเรื่องเลยครับ :ph34r:

แลว่าไม่ค่อยมีใครเบิกราคาเลยเถิดไปไกล เหมือนของฮอนด้าเลยครับ

ตั้งราคากันแบบ วูดูขายกันไปเลย :(

หลังจากนี้คงไม่ยากเกินกำลัง คุณTIKล่ะ เอาใจช่วยครับ

ตอนนี้มอเตอร์มาแล้วคับ......รอสวิตช์

น่าจะมาวันเสาร์ .....ก็ซ่อมถอดกระจังหน้าถอดโคมไฟหน้าไปพลางๆ

ผมลองวัดไฟตอนเปิดสวิตช์ไปตำแหน่ง ACC แล้วมันไม่มี

ดีแล้วไม่ต้องไปยุ่งกับมัน.....รถกระบะเดี๋ยวนี้ระบบไฟล้ำไม่แพ้เก๋ง

เดี๋ยวมันพังใส่.....งานงอกอีก....ราคาก็เบิกบานไปล้านกว่าในรุ่นท๊อป

ถ้าทำสำเร็จจะมาแจ้งผลให้ทราบคับ

และถ้าจะลง DIY ให้เพื่อนๆ....ผมขออนุญาตนำวงจรและคำอธิบายบางส่วน

ไปเป็นวิทยาทาน.....ให้น้องๆ...เพื่อนๆที่อยากรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์นะคับ

ขอบคุณอีกครั้ง

คุณ TIK กดปุ่ม Quote ด้านมุมล่างขวาของโพสท์ของคนที่เราจะดึงคำพูดเค้ามาก็ได้คับ :)

หลังจากนี้คงไม่ยากเกินกำลัง คุณTIKล่ะ เอาใจช่วยครับ

ตอนนี้มอเตอร์มาแล้วคับ......รอสวิตช์

น่าจะมาวันเสาร์ .....ก็ซ่อมถอดกระจังหน้าถอดโคมไฟหน้าไปพลางๆ

ผมลองวัดไฟตอนเปิดสวิตช์ไปตำแหน่ง ACC แล้วมันไม่มี

ดีแล้วไม่ต้องไปยุ่งกับมัน.....รถกระบะเดี๋ยวนี้ระบบไฟล้ำไม่แพ้เก๋ง

เดี๋ยวมันพังใส่.....งานงอกอีก....ราคาก็เบิกบานไปล้านกว่าในรุ่นท๊อป

ถ้าทำสำเร็จจะมาแจ้งผลให้ทราบคับ

และถ้าจะลง DIY ให้เพื่อนๆ....ผมขออนุญาตนำวงจรและคำอธิบายบางส่วน

ไปเป็นวิทยาทาน.....ให้น้องๆ...เพื่อนๆที่อยากรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกส์นะคับ

ขอบคุณอีกครั้ง

ถือเป็นเกียรติ ครับ ^_^

กระบะยุคนี้สมัยนี้ระบบเจ๋งมากๆครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็ไปนั่งเล่น Ford Rangerใหม่มานิดหน่อย

คันเกียรออโต้ได้อารมณ์ในรถBMW นิดๆได้เลย

แต่ที่แน่ๆ เครื่องเสียงเิดิมๆของRanger ดีกว่าของcivic แน่นอน

เครื่องเสียงเดิมๆของcivic ต้องบอกว่า กระป๋องกระแป๋งมากๆ <_<

• 2 weeks later...

ตอนนี้ของพร้อมหมดแล้วคับ

เหลือจะรื้อโคมคับ

ผมถามร้านที่รื้อโคมใส่ไฟโปรเจคเตอร์มา

เอาไฟใส่ตู้อบอุณหภูมิ 120-130 องศาเซลเซียส

10 นาที.....เอาออกมารื้อได้เลย

ตอนนี้กำลังมองหาผู้ช่วยถอดไฟหน้าสักคน

ดูใน SERVICE MANUAL มันรื้อค้อนข้างเยอะคับ

คืบหน้าจะมา UP DATE คับ

ถ้ามาโลตัสเลียบด่วนได้ มีคนช่วยเยอะเลยคับ :)

ผมลองดูใน LAB แล้วมันใช้ได้

ก็จะรอไฟ BI-XENON ของ BMW X5 มาใส่ทีเดียวเลย

ไม่ต้องผ่าตากันหลายหน.....ขอบคุณพื้นที่ของ ADMIN ด้วยคับ

ผมอยู่สงขลา......โลเลียบ....ก็ไปบ่อย....ไปนั่งกินเหล้ากับเพื่อนๆ

ตอนนี้ของพร้อมหมดแล้วคับ

เหลือจะรื้อโคมคับ

ผมถามร้านที่รื้อโคมใส่ไฟโปรเจคเตอร์มา

เอาไฟใส่ตู้อบอุณหภูมิ 120-130 องศาเซลเซียส

10 นาที.....เอาออกมารื้อได้เลย

ตอนนี้กำลังมองหาผู้ช่วยถอดไฟหน้าสักคน

ดูใน SERVICE MANUAL มันรื้อค้อนข้างเยอะคับ

คืบหน้าจะมา UP DATE คับ

สวิทช์ตรงรุ่น ตรงรูนี่ช่างเข้ารูปดูดีจริงๆ เนียนเลยครับ ^_^

เรื่องการแกะโคมไฟหน้า

ตู้Oven นั้นน่าจะลงทุนมากโขเชียวครับ ถ้าฮีทจนได้ที่แล้ว เมื่อเรานำออกมาแกะโคม ที่อุณหภูมิภายนอก

ตัวกาวเองที่ซีลโคมไว้นั้น มันจะเซ็ตตัวเองตามอุณหภูมิกลับมาที่สถานะเดิม เหนี่ยว+แต่ไม่หยืด+และแข็งตัว

น่าจะภายใน 5 นาที่โดยประมาณไม่เกินนี้ ตามสภาวะอากาศภายนอกนั้นๆด้วยครับ

ซึ่งเป็นสาเหตุ ที่ทำให้เราจำเป็นต้องรีบแกะ+แงะโคม ให้ได้ก่อนที่กาวซิลิโคน นั้นจะเซ็ตตัว ลองนับจุดที่เป็น

หูยึดตัวโคม กับครอบไฟหน้าดูครับ เยอะอยู่ อย่างของ civicนี่ประมาณ 10จุดได้ ถ้าเรารีบๆแงะ โคมโดยยังไม่ได้

ง๊างๆให้หูยึด เผยอพ้นตัวเขี้ยวล็อคของครอบไฟหน้า มีโอกาสทำให้โคมหน้าสวยๆของเราช้ำได้ครับ แล้วยังจะต้อง

มางัดๆ แงะๆ ตามขอบมุมต่างๆอีก ถ้าไม่ได้ทำบ่อยๆจนชินมือหรือ รู้เหลี่ยมแงะของโคมนั้นๆด้วยแล้ว โอกาสโคมจะช้ำ

ค่อนข้างสูงครับ เรื่องแตกหักมีครับแต่น้อยถ้าไม่หนักมือ หรือฝืนงัดแบบรุนแรงจริงๆ เพราะโพรี่คาร์บอนเน็ต เหนี่ยวทนใช้ได้ ทนร้อนได้สูงด้วยครับ

ผมเคยเห็นคลิปของต่างประเทศ เค้าตั้งtemp 200-250 องศา ประมาณ 3นาที ก็แงะได้แล้วครับ

ส่วนผมใ้ช้ฮีทกัน ทั่วๆไปครับ เป่าๆ ให้รอบค่อยๆไล่ง้างหูยึดโคมออกก่อนจนรอบ

แล้วก็มาเป่าเฉพาะช่วงที่จะเริ่มแงะโคมก่อน อันนี้ต้องดูเหลี่ยมมุมเอาครับ ค่อยแงะไป ง๊างไป เดี๋ยวเดียว

ก็จะเริ่มแงะได้ เมื่อได้ซักมุมนึง คราวนี้เป่าให้รอบ ให้ร้อนหน่อยๆ สองมือฉีกได้เหมือนฉีกทุเรียน เลยครับ

เท่านี้ก็ได้และ ^_^

ผมก็เลยไม่ต้องรีบๆเร่งๆครับ ค่อยๆดูเหลี่ยม ดูมุมไป ว่างๆก็นั่งจิปเบียร์ไปได้ครับ อารมณ์ได้ก็ค่อยกลับมานั่งเป่า

นั้งแงะใหม่ก็ได้ครับ :lol:

ผมลองดูใน LAB แล้วมันใช้ได้

ก็จะรอไฟ BI-XENON ของ BMW X5 มาใส่ทีเดียวเลย

ไม่ต้องผ่าตากันหลายหน.....ขอบคุณพื้นที่ของ ADMIN ด้วยคับ

ผมอยู่สงขลา......โลเลียบ....ก็ไปบ่อย....ไปนั่งกินเหล้ากับเพื่อนๆ

X3 X5 ไม่ธรรมดาครับขอบอก ถ้ารู้เหลี่ยมปรับโฟกัส+ใส่เคลียร์เลนส์ นะครับ

กว้าง+คัลเลอร์แบนด์ ไม่ธรรมดาแน่นอนครับ B)

เครื่องมือวัดระยะตั้งไฟหน้า ไฮ-เทคโนโลยี่ สุดล้ำของผม อิฐบล๊อค แป๊ะ... :lol:

กว่าจะหามุมถ่ายรูปนี้ได้ มันเป็นความลำบากของคนเล่นไฟ ถึงขั้นต้องนั่งกับพื้นหามุมถ่ายรูป

เพื่อให้แสงมันทำมุมแยงใส่ตาเล่น :0038: (ผมว่าเป็นความจิตของคนทำไฟประเภทนี้) :0002:

ถ้าใครได้ลงมือทำไฟแล้วไม่หามุมนี้ถ่ายนะ ให้มากินหัวได้เลย555

จนกองเชียร์ตัวน้อย ที่นั่งรออยู่ ออกอาการเซ็ง!!! กว่าจะได้ออกไปนั่งรถเล่นกัน

:0063:

เรื่องการแกะโคมไฟหน้า

ตู้Oven นั้นน่าจะลงทุนมากโขเชียวครับ ถ้าฮีทจนได้ที่แล้ว เมื่อเรานำออกมาแกะโคม ที่อุณหภูมิภายนอก

ตัวกาวเองที่ซีลโคมไว้นั้น มันจะเซ็ตตัวเองตามอุณหภูมิกลับมาที่สถานะเดิม เหนี่ยว+แต่ไม่หยืด+และแข็งตัว

น่าจะภายใน 5 นาที่โดยประมาณไม่เกินนี้ ตามสภาวะอากาศภายนอกนั้นๆด้วยครับ

ซึ่งเป็นสาเหตุ ที่ทำให้เราจำเป็นต้องรีบแกะ+แงะโคม ให้ได้ก่อนที่กาวซิลิโคน นั้นจะเซ็ตตัว ลองนับจุดที่เป็น

หูยึดตัวโคม กับครอบไฟหน้าดูครับ เยอะอยู่ อย่างของ civicนี่ประมาณ 10จุดได้ ถ้าเรารีบๆแงะ โคมโดยยังไม่ได้

ง๊างๆให้หูยึด เผยอพ้นตัวเขี้ยวล็อคของครอบไฟหน้า มีโอกาสทำให้โคมหน้าสวยๆของเราช้ำได้ครับ แล้วยังจะต้อง

มางัดๆ แงะๆ ตามขอบมุมต่างๆอีก ถ้าไม่ได้ทำบ่อยๆจนชินมือหรือ รู้เหลี่ยมแงะของโคมนั้นๆด้วยแล้ว โอกาสโคมจะช้ำ

ค่อนข้างสูงครับ เรื่องแตกหักมีครับแต่น้อยถ้าไม่หนักมือ หรือฝืนงัดแบบรุนแรงจริงๆ เพราะโพรี่คาร์บอนเน็ต เหนี่ยวทนใช้ได้ ทนร้อนได้สูงด้วยครับ

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยคับ......แนะนำเหมือนน้องนนท์รีโทฟิตเลย

(ตอนนี้น้องนนท์ย้ายกลับไปดูแลพ่อ-แม่ที่พังงาแล้ว.....งานไฟยังทำยังขายอยู่)

สงสัยต้องเสียตังค์ซื้อ HOT AIR GUN อีกตัว

ผมจะ DIY ไปจิบรีไป 55555

เครื่องมือเพียบ....เอาอีโต้มาปอกแอปเปิ้ลเหมือนกัน

เอาของแต่งมาฝากคับ...กดรีโมท...กระจกพับ

มีScope meter ใช้ในการDIY ด้วย! ผมละอิจฉาตาร้อนเลยครับ :lol:

ของเล่นเยอะจริงๆครับ

ผมว่า ผมกำลังคุยกับขั้นเซียนDIY อยู่แน่ๆเลยครับแบบนี้ ^_^

ผมเองที่ทำๆมาได้ ก็ขอคำแนะนำมาจากหลายท่านในCCTH ถามๆความรู้ต่างๆจากพี่ๆน้องๆมาครับ

คุณนนท์ นี่ละครับเป็นแหล่งหาของของผมเลย ที่หายากๆ พี่แกหาของเก่งมากๆครับ

มีScope meter ใช้ในการDIY ด้วย! ผมละอิจฉาตาร้อนเลยครับ :lol:

ของเล่นเยอะจริงๆครับ

ไม่ใช้เซียนหรอกคับ......เคยแต่ทำงานภาคสนามโดนจับให้มานั่งโต๊ะ

ให้นั่งอ่านหนังสือทั้งวัน....ผมมันพวกมือคัน....ก็หาอะไรทำไปเรื่อย

นั่งว่างๆจะเฉาตาย....เครื่องมือพอมีอีกหลายตัว....ถ้าอยู่ใกล้ก็ยืมกันได้

บางวันว่างจัด....จับกระจกมองข้างขึ้นเตียง

เอกซเรย์ ซะเลย.....จะรื้อก็สะดวก 55555

• 2 months later...

เสร็จละเว้ยนายพล :0080:

เกือบเป๊ะรูพอดีเลยมั๊ยล่ะครับ เชื่อหัวxxxเรือง... :lol:

แต่ว่า ไฟเดิมมันสีเขียวนิ :0113:

แสดงว่าพี่ต้น เทพLED

บรรเจิดลงไปเป็นแสงแดงแล้ว มันช่างลงตัวดีจริงๆครับพี่

• 3 weeks later...
เสร็จละเว้ยนายพล :0080:

พี่ครับ switch ตามรูปมีสายไฟออกมา 6 เส้น จะต้องต่อยังไงครับผมเช็คได้แค่ 3 เส้น มีหลอดไฟ 2 เส้น กับสายไฟ 12 volt อีก 1เส้น

และที่มอเตอร์มี 31  >>  จาก switch

G  >>  ground

56b  >>  + 12 volt

ต่อแบบนี้ใช่ใหมครับ แล้วปลั๊กมอเตอร์หาได้จากที่ใหนครับ

ขอบคุณครับ

พี่ครับ switch ตามรูปมีสายไฟออกมา 6 เส้น จะต้องต่อยังไงครับผมเช็คได้แค่ 3 เส้น มีหลอดไฟ 2 เส้น กับสายไฟ 12 volt อีก 1เส้น

และที่มอเตอร์มี 31  >>  จาก switch

G  >>  ground

56b  >>  + 12 volt

ต่อแบบนี้ใช่ใหมครับ แล้วปลั๊กมอเตอร์หาได้จากที่ใหนครับ

ขอบคุณครับ

ลองใส่รูปประจำตัวดูสิครับ รับรองเดี๋ยวพี่ๆเค้าตอบให้ตรึม

พี่ๆน้องๆแถวนี้เค้าใจดีครับ :)

ลองถ่ายรูปด้านหลังSW. ให้ดูหน่อยก็ดีคับ เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันเวลาตอบ