Jump to content

('o',) มาDIY ทำให้ไฟหน้าCivic FDเราให้ปรับระดับได้ กันดีกว่า!!!

Recommended Posts

พี่ครับ switch ตามรูปมีสายไฟออกมา 6 เส้น จะต้องต่อยังไงครับผมเช็คได้แค่ 3 เส้น มีหลอดไฟ 2 เส้น กับสายไฟ 12 volt อีก 1เส้น

และที่มอเตอร์มี 31  >>  จาก switch

G  >>  ground

56b  >>  + 12 volt

ต่อแบบนี้ใช่ใหมครับ แล้วปลั๊กมอเตอร์หาได้จากที่ใหนครับ

ขอบคุณครับ

ผมจำไม่ได้แล้วอ่ะ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ  

คร่าวๆก็มี ไฟกับกราวด์ 1 คู่ ที่ใช้กับหลอดไฟที่สวิทช์ อีก 4 เส้น จะมี สายไฟ สายสัญญาน 2 เส้น  และสายกราวด์  ครับ

ผมก็ลองจิ้มเอามั่วๆ โดยใช้พาวเวอร์ซัพพลายมาลองtestดูครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์มีน้องๆเขาหามาให้ครับไม่ได้หาเองเลยไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเขาไปหาปลั๊กมอเตอร์มาจากไหน

• 5 months later...
  • Replies 127
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

สวิตซ์ปรับสูงต่ะของไฟ ถ้าของHonda บ้านเรา มันมีรุ่นไหนบ้างครับที่มีเจ้าระบบนี้ รบกวนด้วยนะครับพี่ๆ เพิ่งสังเกตุเห็นโคมเดิมรถตัวเองก็มีเจ้ามอเตอร์นี้ติดมาด้วย

โคมไฟหน้าที่เคลมมา หรอแมน บ๊ระ! แหล่มจริง :)

สวิทช์ที่็Hondaใช่ก็จะมี ของ Jazz GD, GE

CRV ตัวนอก บางรุ่น

Type R integra

Type R 2007-2011 (เหมือนกับ Jazz GE) ใส่พอดีในช่อง ไฟตัดหมอกของsub ในcivic FD

เท่าที่นึกออกครับ

เจอมาตัวละ 400 ไม่รวมค่าจัดส่ง (น่าจะใช่น่ะ :P ) ไม่รู้ตัวเดี๋ยวกันหรือเปล่า ไม่รู้ในไทยมีขายมั้ย

รูปแบบที่เหมาะสม: Spirior Honda CR-V ฮอนด้าโอดิสซีฮอนด้าพอดีฮอนด้าซิตี้ฮอนด้าซิตี้ฮอนด้าซีวิคฮอนด้า Accord ต่างชาติ Mitsubishi Pajero 

:)

ไม่ผิดตัวหรอกครับ Hella เค้าทำเป็นOEM ส่งให้หลายๆเจ้า

Misubishi EX ตัว GT ในบ้านเราก็ใช้รุ่นนี้และ

รุ่นก่อนๆจะผลิตที่Germany แต่รุ่นหลังๆผลิตในจีนครับ

เค้าไว้ปรับแค่ Reflecter เบาๆ พวกพี่แกเล่นเอามาปรับโปรตัวบักเอ้บ

มันก้อไปไวสิคับหัวหน้า

ไม่เป็นไรครับหัวหน้า ที่รูไขควงรูด แต่ยังใช้เบอร์ 5 ปรับได้ที่ด้านหลังสุดครับ  :P

ปาดดด พี่เอ๋ Zensorเยอะขนาดนี้ ใส่เข้าไปสงสัยบินได้ ^_^

บีมไล้ท เผื่อผมด้วยชุดนะป๋า ขอบคุณครับ :D

ของผมทำในจีนป่าววะ เฟืองรูดหมดละ 555  :lol:

ไขควงแฉก ต้องขนาดพอดีจริงๆ และปากแฉกต้องไม่เป็นทรงเรียวแหลม จ้า

ตอนไข ต้องตั้งไขควงให้ทำมุมองศาตั้งฉากกับรูหน่อย

และต้องค่อยๆหมุน แบบใจเย็นๆ ไม่งั้นเฟืองรูดชัวร์ๆ ครับพี่

สงสัย ของพี่ต้น ทรงเรียวแหลมเล็กไปครับ :0214:

• 3 months later...
  • 4 months later...

ลองใส่รูปประจำตัวดูสิครับ รับรองเดี๋ยวพี่ๆเค้าตอบให้ตรึม

พี่ๆน้องๆแถวนี้เค้าใจดีครับ :)

ลองถ่ายรูปด้านหลังSW. ให้ดูหน่อยก็ดีคับ เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันเวลาตอบ

ผมก็เจอปัญหาแบบเดียวกันครับผมใช้สวิตซ์ของ TOYOTA ด้านหลังมีพินมาแค่ 4 ขาแถมดูไดอะแกรมไม่เป็นด้วยเลยไม่รู้ว่าจะต่อยังไงรบกวนผู้รู้ชี้แนะครับ

มีพิน 4 ขาก้อเหมือนเจ้าของกระทู้นะคับ  เป๊ะๆ

คือผมงงตรงที่ขาที่1เป็นไฟ 12V อ่ะครับว่าพอเอาไฟเข้าที่ขาตัวนี้แล้วแล้วส่วนตัวมอเตอร์นี่เรามาพ่วงไฟจากขาตัวเลยหรือป่าวครับหรือว่าที่มอเตอร์รับไฟ 12Vจากแบต(ไม่รู้ว่าพี่ๆอ่านแล้วพอจะเข้าใจมั้ยครับ ผมเองก็งงๆ)

ขา 1 ไฟ 12 v เข้าครับ ไม่ต้องออกไปที่มอเตอร์  

ที่มอเตอร์

ต่อไฟเข้าจากแบต 1 เส้น  

รับสัญญาณจากสวิทช์ 1 เส้น

และลง Ground 1 เส้นครับ

ขา 1 ไฟ 12 v เข้าครับ ไม่ต้องออกไปที่มอเตอร์  

ที่มอเตอร์

ต่อไฟเข้าจากแบต 1 เส้น  

รับสัญญาณจากสวิทช์ 1 เส้น

และลง Ground 1 เส้นครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่

• 2 months later...

หาในเนตเลยคับ ผมเห็นเยอะนะเดี๋ยวนี้ ยากตรงทำน่ะคับ

เดี๋ยวรอตาต้นมาโม้ ขานั้นหาของเองทำเอง รู้จริง

หาในเนตเลยคับ ผมเห็นเยอะนะเดี๋ยวนี้ ยากตรงทำน่ะคับ

เดี๋ยวรอตาต้นมาโม้ ขานั้นหาของเองทำเอง รู้จริง

ขอบคุณครับ

ถ้ามีเวลาก็หาตามเชียงกงครับ 

ถ้าไม่มีเวลาก็ ลองสอบถามสองท่านนี้ดูครับ

คุณนนท์  https://www.facebook.com/Thaihidretrofit?fref=ts

กับคุณ dong07

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/18279-%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B9%86%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A8-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B8%8B%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%9B/

กับอีกร้านนึง   https://www.facebook.com/pages/Projector-HeadLight/149092648546487?fref=ts