Jump to content

ขอความรู้เรื่อง E-DRIVE หน่อยคับ จะเอาไว้เป็นทางเลือก ในรถ AT นะครับ ^_^

Recommended Posts

พอดีได้พูดคุยกะพี่คนนึงที่เค้าติด E-DRIVE D1spec ในมาสด้า 2 ซึ่งพี่เค้าบอกว่าช่วยได้มาก ในรถที่เป็นคันเร่งไฟฟ้า

เลยอยากรู้ ระบบการทำงานของเจ้า E-DRIVE อะครับ ว่าช่วยในเรื่องอะไร แล้วมีข้อดีข้อเสียอย่างไรคับ พอดีไปหาอ่านมาแล้วแต่ยังไม่ GET เท่าที่ควร

รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ช่วยแถลงไขด้วยครับ ^_^

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ อิอิ

ก็ประมาณว่า มันมี 3 โหมด

ธรรมดา สปอร์ต อีโค

ธรรมดา - เหมือนไม่ได้ติดกล่องเลย คือเท้าเรากดคันเร่งเท่าไหร ผีเสื้อมันก็เปิดเท่านั้น กดสุดเปิดสุด

สปอร์ต - จะมีหลายระดับแล้วแต่ยี่ห้อ เห็นล่าสุด 9 ระดับ เช่น เราปรับระดับ 1 กดคลัชเร่งลงไป 20% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 30%

เราปรับระดับ 9 กดคลัชเร่งลงไป 20% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 100%

อีโค - เห็นล่าสุดมี 7 ระดับ เช่น เราปรับระดับ 1 กดคลัชเร่งลงไป 40% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 30%

เราปรับรัดับ 7 กดคลัชเร่งลงไป 100%(มิดดั้ม) ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิดแค่ 50%

จากประสบการณ์ที่เคยลองมานะครับ

เป็นอุปกรณ์ ที่ทำให้ คุมคันเร่งได้ง่ายขึ้นครับ (สำหรับคนที่ชอบกด ชอบซิ่ง)

กดได้เต็ม 100 เท่ากันครับ แต่ ไอตัวของเล่นพวกนี้ทำให้เราสามารถ กดได้เต็ม100 เร็วกว่าคนที่ไม่มีครับ

อันนี้ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบครับ เหมาะสำหรับพวกที่ชอบ กระโชกโฮกฮาก ครับ

เป็นอุปกรณ์ ที่ทำให้ คุมคันเร่งได้ง่ายขึ้นครับ (สำหรับคนที่ชอบกด ชอบซิ่ง)

กดได้เต็ม 100 เท่ากันครับ แต่ ไอตัวของเล่นพวกนี้ทำให้เราสามารถ กดได้เต็ม100 เร็วกว่าคนที่ไม่มีครับ

อันนี้ บางคนชอบ บางคนไม่ชอบครับ เหมาะสำหรับพวกที่ชอบ กระโชกโฮกฮาก ครับ

โดนตรงคำว่า สำหรับคนที่ชอบกด 55 เริ่มสนใจซะละ ^^

ก็ประมาณว่า มันมี 3 โหมด

ธรรมดา สปอร์ต อีโค

ธรรมดา - เหมือนไม่ได้ติดกล่องเลย คือเท้าเรากดคันเร่งเท่าไหร ผีเสื้อมันก็เปิดเท่านั้น กดสุดเปิดสุด

สปอร์ต - จะมีหลายระดับแล้วแต่ยี่ห้อ เห็นล่าสุด 9 ระดับ เช่น เราปรับระดับ 1 กดคลัชเร่งลงไป 20% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 30%

เราปรับระดับ 9 กดคลัชเร่งลงไป 20% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 100%

อีโค - เห็นล่าสุดมี 7 ระดับ เช่น เราปรับระดับ 1 กดคลัชเร่งลงไป 40% ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิด 30%

เราปรับรัดับ 7 กดคลัชเร่งลงไป 100%(มิดดั้ม) ลิ้นปิดผีเสื้อ เปิดแค่ 50%

จากประสบการณ์ที่เคยลองมานะครับ

ผมว่าใช้ได้แค่ eco หละครับ เพราะ sport9 ยังไง กด100 ก็เปิด 100 อยู่ดี

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำอธิบาย พอเข้าใจโดยสังเขป และคับ

อย่างงี้ มีของยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่แนะนำมั่งคับ ^_^

E-DRIVE ยี่ห้อไหนก็ได้คร้าบพอๆๆกัน

มีอีกทางเลือก แต่ใช้งบเยอะกว่า โมเกียรออโต้ โมทอค แผ่นครัชซิ่ง อิอิ ออกตัวเบิ้ลรอบได้ การต่อเกียรเร็วกว่าเดิม ทนแรงม้าได้ 500 กว่าตัว อึด ทึก ทน เหมาะ กับการ เซทโบ เครื่องทำแยะ แรงแต่ขับสบาย

คุณสมบัติของมันก็ตามที่หลายๆท่านด้านบนได้กล่าวไว้

หรือจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ หลอกตัวเอง

เพราะถ้าเดิมๆ กดคันเร่ง 20% ลิ้นผีเสื้อเปิด 20%

พอใส่ตัวนี้ลงไป กดคันเร่ง 20% ลิ้นผีเสื้อเปิด 30% (ตามที่ตั้งโหมดไว้)

ก็เลยดูเหมือนว่ากดคันเร่งเท่าเดิม แต่แรงขึ้น ขับสนุกขึ้น ประมาณนี้อ่ะครับ

คันเร่งไฟฟ้า กดแล้วหน่วงๆ เวลากดเร่งเครื่อง รอแป๊บนึงกว่าเข็มวัดรอบจะกระดิก ไม่เหมือน คันเร่งสาย มันตื๊ดๆ กว่า ถ้าใส่ไอกล่องE-DRIVE นี้แล้ว มันแก้ ตรงนี้ได้ไหมครับพี่ๆ

E-DRIVE ยี่ห้อไหนก็ได้คร้าบพอๆๆกัน

มีอะไร มายั่วอีกแล้ววว

มีอีกทางเลือก แต่ใช้งบเยอะกว่า โมเกียรออโต้ โมทอค แผ่นครัชซิ่ง อิอิ ออกตัวเบิ้ลรอบได้ การต่อเกียรเร็วกว่าเดิม ทนแรงม้าได้ 500 กว่าตัว อึด ทึก ทน เหมาะ กับการ เซทโบ เครื่องทำแยะ แรงแต่ขับสบาย

มีอะไรมายั่วอีกแว้ววว