Jump to content

Recommended Posts

หวัดดีครับเพ่ตู้

ไม่ได้เข้ามานาน หวัดดีปีใหม่เลยนะครับเฮียหนึ่ง

ดีปีใหม่นะคร๊าบ พี่ตู้

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ 

HAPPY NEW YEAR  คับพี่ตู้ มีความสุขมากๆนะคับ

สวัสดีปีใหม่ครับ มีความสุข สุขภาพแข็งแรงเช่นกันครับ

• Replies 321
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tu@pted

หายไปนาน ขอมารีวิวยางตกรุ่นนิดนะครับ   Dunlop direnza z1 star ครับ 235/40/18 ก่อนหน้านี้เคยใช้ ad08 มา 1 ปีนิดๆ re11 อีกเกือบๆปี ผมเปนคนชอบลอง และเจ้า z1 เปนช่วงที่กำลังจะออก z2 ทำให้ไซด์นี้ลด

Tu@pted

อัพเดทหน่อยครับ   ไอเท็มชิ้นนี้ไม่เคยให้ความสำคัญกับมันเลย จนถึงเหตุที่ไฟหน้าที่ใส่อยู่ เป็นไฟก่อนไมเนอร์ ไปรมดำมาครับ ซีลกาวมันเสื่อมสภาพ น้ำเข้าและแล๊คเกอร์มันก็ลอกครับ เลยตั้งใจจะเปลี่ยนไฟหน้า  

Tu@pted

อัพเดท fd คันนี้กันหน่อยนะครับ ไปๆมาๆรถผมคันนี้มี k มาสิงสถิตมานานถึง 3 ปีครึ่งละ ไวมากๆ ใครที่ยังไปหนีไปไหนอยากให้มา k กันครับ ( ถึงแม้ราคามันจะไม่สมเหตุผล 555)  3 ปีที่ผ่านมาไม่มีงอแงเลยครับ จากไมล

สวัสดีปีใหม่ 2013 (ขออวยพรย้อนหลังหน่อยนะครับ)

ขอให้มีความสุขมากๆตลอดปี สุขภาพแข็งแรง การงานเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป มีทรัพย์อันเลิศนะ พี่ตู้

• 1 month later...
  • 1 month later...

อัพหน่อยๆ เด๋วจะลืมกัน

แอบหนีแก๊งลั่นไปวิ่งที่โบนันซ่ามาครับ ขับง่ายกว่าแก่งกระจาน ไฮสปีด บ้าพลัง ทรมาณรถและยาง สรุป ใจยังรักแก่งกระจานอยู่ค้าบ

โบนันซ่า วิ่งสนุกครับ ทางดี ยิ่งทางตรงยาวๆนี้ โดน...  :)

รถแรงๆ ต้องโบนันซ่าครับ ผมยอม ฮ่าๆๆ

คราวหน้าไปวิ่งด้วยกันครับ

... โดนเซอร๊อกแน่จาน คริคริ

โดนสิค้าบ

Rocco เพิ่งโดน.... R35 สวนมาช่วงทางตรงอะสิครับ 55+

เห็นความบ้าพลังคลิปที่วิ่งกับพี่โป่งละคร๊าบ จะแรงไปไหน

รถแรงๆ ต้องโบนันซ่าครับ ผมยอม ฮ่าๆๆ

โดนสิค้าบ

คิดถึงนะจาน ค้นเดือนหน้าเราไปฟิชเจอริ่งกันนะจาน อียี่ฉิบๆ คริคริ 

โดนสิค้าบ

ยินดีครับ สนามดี เสียอย่างเดียวเรื่องร้านอาหาร

เห็นความบ้าพลังคลิปที่วิ่งกับพี่โป่งละคร๊าบ จะแรงไปไหน

คิดถึงนะจาน ค้นเดือนหน้าเราไปฟิชเจอริ่งกันนะจาน อียี่ฉิบๆ คริคริ 

ขอบคุณครับ แรงพอตามคันอื่นๆทันไม่หลงทางครับ  :D

• 5 months later...

หายไปนาน ขอมารีวิวยางตกรุ่นนิดนะครับ

Dunlop direnza z1 star ครับ 235/40/18

ก่อนหน้านี้เคยใช้ ad08 มา 1 ปีนิดๆ re11 อีกเกือบๆปี

ผมเปนคนชอบลอง และเจ้า z1 เปนช่วงที่กำลังจะออก z2 ทำให้ไซด์นี้ลดราคาลงจนยางซิ่งเกาหลี(kumho ku36) ต้องมองค้อน ราคาที่ผมได้เส้นละ 6ต้นๆครับ

การใช้งานในถนนครับ

เสียงยาง ad08>z1>re11 11เงียบสุดในยางซิ่งละครับ

แฮนลิ่งในถนนแห้ง ทั้งสามตัวเหลือเฟือในถนนครับ ทั้งความคมความแม่นยำ

ทางเปียกและการเหินน้ำ

11 ทางเปียกถือว่าดีมากครับ วิ่งบนบรูพาฝนโปรยๆ 120 ไม่เครียด แต่ 08 วิ่งซัก 100เดียวกำลังดี กลัวครับ หัวข้อนี้ z1 พอๆกับ 08

การวิ่งแทรค

Ad08 ลงแทรคครั้งแรกประทับใจมากๆครับ เกาะคม เหนียว อาการรถดีอันเดอร์น้อย แต่ฮีทไปง่ายนิด ลงครั้งต่อไป ความเกาะหายไปเยอะ การสึกหรอพอใช้ไม่เลวร้ายครับ

11 ดีคงเส้นคงวาตั้งแต่ครั้งแรก ยันดอกใกล้สะพานยาง

แต่แอบเกาะน้อยกว่า 08 นิดๆตอนที่ 08 ยังใหม่ๆ การสึกหรอไม่เยอะใช้ได้นานครับ

Z1 ลงแทรคครั้งแรกประทับใจเหมือน 08 เหนียวเกาะ ดีกว่า 08 ตรงฮีทยากกว่าวิ่งยาวๆได้ ลงครั้งที่สองความเกาะไม่ลดลง ประทับใจในประสิทธิภาพกับราคา

ทั้ง 3 ตัวนี้สำหรับผมยกให้ 11 เป็นที่ 1 ทั้งถนน และ สนาม ไม่ได้ดีที่สุด แต่ดีคงเส้นคงวา ผมให้เป็น overall performance ในกลุ่มยางประเภทนี้ แต่ราคาก็ไม่เบาเช่นกัน ไซด์นี้ก็เส้นละ 1 หมื่นนิดๆ งบประมาณไม่ใช่ปัญหา ก็สมราคาเค้าครับ

Z1 ก็ดีคุ้มราคาครับ ความเกาะไม่ได้เปนรอง 11 เลย ( แอบดีกว่านิดๆด้วยซ้ำ ) ข้อเสียคือดัง เหินน้ำ และการสึกหรอยางมากไปนิด ( แก้มยางเขียน treadwear 200 ยังงงว่า 200 มั่วแน่นอน แด๊กยางกว่า 11 อย่างเห็นได้ชัด 55 )

ไม่มีอะไรที่ดีที่สุดครับ ขอให้ดีและเหมาะกับเราเป็นพอ

มาเรื่องเบรคกันต่อครับ

ตอนนี้สภาพเบรค ทั้งจานและผ้าเบรคสภาพเน่ามากครับ ผ้าเบรค ผมเคยใช้มาคือ Brembo , Project mu HC+ , Project Mu Bspec

Brembo ที่ติดปั้มมาใช้งานสตีทดีมากครับ แทรคก็ดี เสียงก็ไม่มี ตอนเบรคเย็นก็ใช้ได้ วิ่งร้อนๆก็ดูดดี วิ่งแทรคมีเฟดบ้างหลังจากวิ่งเกิน 6 รอบ แต่โดยรวมใช้ดี กินจานไม่มาก ข้อเสียคือ ฝุ่นผ้าเบรคเยอะมากครับ

Project mu HC+ ตัวนี้เปนตัว street and track ของโปรเจคมิว ใช้ดีมากๆๆครับ ทุกอย่างจะเหมือนเบรมโบ้ข้างบน สิ่งที่ดีกว่าคือ initial bite ครับ และ ความเสียดทานที่สูงกว่าทนเท็มกว่า

Intitial bite ที่ว่าคือ การที่ผ้าเบรคสัมผัสจานครั้งแรกครับ ฟีลง่ายๆก็คือ กดแล้วจึ๊กทันทีรถเหมือนโดนรั้งไปท้ังคัน แล้วดูดกว่า เบรมโบ้เยอะครับ วิ่งยังไงก็ไม่เฟดครับ ผ้าทนได้ 800 องศา วิ่งแทร๊คมันๆยาวๆเพลินๆ จนจานมีร้าวที่ผิวเลยครับ

ข้อเสียคือ เสียงนิดๆตอนใกล้จอด ฝุ่นพอกับเบรมโบ้ กินจานใช้ได้ครับ

Project Mu Bspec ตัวที่สองหมด เลยอยากลองลดดีกรี ความโหดมาเป็นตัว 500 องศาขอวโปรเจคมิว

สเปคโดยรวมคือคู่แข่งเบรมโบติดปั้ม สรุปง่ายๆ ไม่ประทับใจ ไม่ดูดเท่าเบรมโบ้ มีดีกว่าแค่ไม่มีฝุ่น

สุดท้าย b spec ก็หมด คราวนี้ไม่ลองละ ขอเอาตัวที่ชอบที่สุดละกัน Project mu HC+

ผ้าเบรคเก่า สภาพเน่า แตก ร้าว กินเป็นลิ่ม

ทั้งจานที่ใส่อยู่ก็บางแล้วครับ จนต้องเปลี่ยนจานสำรองที่มีอีกชุด dixel type SD มันก็บางแล้วครับ แต่ยังไม่โคม่าเท่าจานเดิม จาน FD2 DC5 มีสเปคหนา 25 มิลครับ minimum tickness อยู่ 23 มิลเอง มีให้ใช้แค่ 2 มิล

ถ้าช่างเจียจานเป็น เนื้อจานจะเนียนเหมือนจานเบิกใหม่เลยครับ

เสร็จละครับ

งานต่อไปคงต้องหาจานใหม่ เพราะจานที่ใส่อยู่มันหนา 23.3 เองครับ ติดตามตอนต่อไปนะครับ

ยางไปแล้ว เบรคไปแล้ว

ช่วงล่างจบแล้วอย่างงี้

ต้องขยับขึ้นบนสิครับ

ฝาบนเลยมะ อิ อิ

ป.ล.หรือจะไป Flex หุ หุ