Jump to content

ฝากถึง Club Pajero Sport เรื่องมารยาทบนถนน

Recommended Posts

ใครมีเพื่อนหรือคนรู้จักอยู่ Club Pajero Sport ฝากด้วยนะครับ

คู่กรณี Mitsubishi Pajero Sport สีขาว ป้ายแดง ก-6XX6 กทม. (จำทะเบียนได้ไม่หมด)

สถานที่เกิดเหตุ ถนนพญาไท-สี่แยกราชเทวี มุ่งหน้าแยกปทุมวัน

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เช้าวันที่ 30 ก.ค. 55 เวลาประมาณ 8.10น. ผมจอดติดไฟแดงอยู่บนถนนพญาไท ช่องเดินรถที่ 2 นับจากทางซ้าย ซึ่งเป็นช่องทางเดินรถในทิศทางตรง ทางขวาผมมีรถ Mitsubshi Pajero Sport สีขาว ป้ายแดงจอดรอไฟแดงอยู่เหมือนกัน

แต่เมื่อได้จังหวะสัญญาณไฟเขียว รถผมและรถคู่กรณีก็ได้ออกตัว แต่ยังอยู่ในช่องทางของตนเอง แต่เมื่อรถผมกำลังจะป่่นแยก รถคู่กรณีได้เบียดเลนเข้ามาเพื่อเปลี่ยนช่องทางเดินรถ โดยมิได้ส่งสัญญาณขอทางแต่อย่างใด และเบียดเข้ามาจนมีระยะห่างของช่องว่างระหว่างรถผม และรถคู่กรณี เหลืออยู่น้อยมาก โดยคู่กรณีได้เปลี่ยนช่องเดินรถ จากช่องที่ 3 ไปยังช่องที่ 1 โดยทำให้ผมต้องเบรคกระทันหัน ต่อเนื่องไปยังรคันที่ตามผมมา ผมได้กดสัญญาณแตรเตือนให้รับทราบถึงความผิดของคู่กรณี

เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดขึ้นโดยที่คู่กรณีมิได้รับทราบถึงความผิดของตนเองแม้แต่น้อย ไร้ซึ่งการรับผิดชอบ และยังคงขับรถมุ่งหน้าแยกปทุมวัน และเลี้ยวซ้ายไปยังถนนพระรามที่ 1 ฝั่งสยาม โดยที่ผมสังเกตเห็น คู่กรณีได้เปลี่ยนช่องทางเดินรถแบบกระทันหันอีกอย่างน้อย 2 ครั้ง โดยมิได้ให้สัญญาณใดๆ กับรถที่ตามมา

ฝากบอกไปด้วยนะครับว่า ผมขอประนามการขับรถแบบนี้ ไม่มีมารยาทเอาเสียเลย ยังดีที่รถผมไม่เป็นอะไร ปาดหน้าแบบไม่ให้สัญญาณยังพอทน แต่ปาดกระชั้นชิดตรงทางร่วมแยกแบบนี้ ตำรวจจราจรที่ยืนอยู่ตรงนั้นไม่จับก็เป็นบุญของคุณมากพอแล้ว และขอความกรุณาอย่าไปแสดงมารยาทสถุลแบบนี้อีก ถ้าจะใช้มารยาทสถุลแบบนี้ ขอใหเไปใช้กับคนที่บ้าน ไม่ก็ Club Pajero Sport กันเอง อย่ามาใช้บนท้องถนนแบบนี้

ขอบคุณครับ

• Replies 54
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

t0ey

จริงๆแล้ว จขกท ฝากไปถึง คลับ ของ ปาเจ่โร่ เพื่อหาคนผิด ไมไ่ด้ไปอ้างอิงว่าคลับเค้าไม่ดี   แต่อีกซักพัก กระทู้นี้ มันก็จะเพี้ยน กลายเป็น การโจมตีระหว่างคลับแทน เพราะคนที่มา คอมมเม้นส์ เริ่มไม่อ่านกระ

eieimetro

อ่านกระทู้แล้วหวาดเสียว ยังไงก็ว่ากันเป็นรายคนดีกว่าครับ   อย่างผมโชคดีหน่อยเจอคนขับ Pajero ใจดี โดยเหตุการณ์ดังกล่าวรถผมติดหล่มทรายที่ปราณบุรี แถวนั้นไม่มีรถเลย มีชาวบ้าน 4-5คนเท่า   นั้น ก็มี p

Ms_smart

อืม...ในรายละเอียดก็ไม่ได้บอก(หรือว่าผมไม่เห็น) ว่ารถคันดังกล่าวอยู่ในคลับไหม มีอะไรเป็นหลักฐานเช่น sticker club   เข้าใจความรู้สึกคนเจอนะครับ มันย่อมโมโหเป็นธรรมดา ก่อนนั้นผมก็เป็น ตอนนี้ก็ยังโมโหอ

มันพูดยากจริงๆนะครับ กรณีแบบนี้

เข้าใจความรู้สึกนะครับ ว่าเจอเรื่องแย่ๆบนท้อง ถนน มา

ได้แต่ทำใจร่มๆ อะไรปล่อยได้ปล่อยไปเถอะครับ

เจอเยอะบนถนน จะวิ่งตรง แต่อยู่เลน บังคับเลี้ยง พอเขียวปล่อยตรง ก็เบียดเข้าเลนมา

มารยาทแย่ๆเยอะครับ ไม่รู้จัก มารยาทการใช้ถนน ร่วมกัน ตูจะขับอย่างนี้ใครจะทำไม ? เยอะจนต้อง สาปแช่งกันเยอะ

-------------------------------------------------------------------

อันนี้ความเห็นผมนะ

แต่ผมว่า กระทู้มันค่อนข้าง เป็นมีดสองคม นะครับ ^^ เดี๋ยวจะเกิดอะาการทะเลาะกันระหว่างคลับได้นะครับ

เพราะมันเป็นเรื่อง ของ มารยาท ในการขับ รถส่วนบุคคล อย่าพาดพิง คลับปาเจโร่ เลยครับ เนอะ

เดี๋ยวจะเหมือน กระทู้ที่ผ่านมา ของ EX กับ FD ครับ ...........

"ของอย่างนี้ใครทำใครได้อย่างนั้นครับ"

สมัยนี้คนเปลี่ยนเลน ไม่ให้สัญญาณเยอะมากๆ

วันก่อนผมก็เกือบเบียดกับแท๊กซี่ ก็เพราะพี่แกเปลี่ยนเลนโดยไม่ส่งสัญญาณไฟนี่แหละ

พูดไปก็เพลีย

จริงๆแล้ว จขกท ฝากไปถึง คลับ ของ ปาเจ่โร่ เพื่อหาคนผิด ไมไ่ด้ไปอ้างอิงว่าคลับเค้าไม่ดี

แต่อีกซักพัก กระทู้นี้ มันก็จะเพี้ยน กลายเป็น การโจมตีระหว่างคลับแทน เพราะคนที่มา คอมมเม้นส์ เริ่มไม่อ่านกระทู้แรก เอามันส์เข้าว่า

ดังนั้น ผมแนะนำว่า เข้าไป Post ใน คลับ ปาเจโร่ โดยตรง ดีกว่าครับ โดยไม่ต้อง อ้างอิง ถึง คลับเรา อาจใช้ชื่อเป็น คนที่เดือดร้อน เพราะการขับแย่ๆ ของปาเจโร่

ปล. ถ้าปลงได้ก็ปลงเถอะครับ ให้คิดซะว่า แม่มัน โคม่า อยู่ รพ อ่ะครับ ต้องรีบไปดูใจ ไม่งั้นเดี๋ยว ไม่ได้มรดก มาผ่อน ปาเจโร่ ต่อครับ. ^^

ผมชินซะแล้วกับเหตุการณืแบบนี้ เพราะชีวิตผม ก็ไม่ไ่ด้ขับดี แบบมี มารยาท เสมอไป ช้า บ้าง เร็วบ้าง เบียดชาวบ้านบ้าง ถ้าเราเคยทำสิ่งพวกนี้

ก็ไ่ม่ควรไปว่าคนอื่นนะครับ เพราะมันจะเข้าข่ายว่า กุนี่แหละที่ถูกเสมอ ไม่มีใครทำถูก นอกจากกุ ^^

อืม...ในรายละเอียดก็ไม่ได้บอก(หรือว่าผมไม่เห็น) ว่ารถคันดังกล่าวอยู่ในคลับไหม มีอะไรเป็นหลักฐานเช่น sticker club

เข้าใจความรู้สึกคนเจอนะครับ มันย่อมโมโหเป็นธรรมดา ก่อนนั้นผมก็เป็น ตอนนี้ก็ยังโมโหอยู่ แต่ก็คิดแบบที่เต้ยบอกก็สบายใจ เช่น เค้าอาจจะรีบแบบที่ไม่มีโอกาสอธิบายให้เราได้เข้าใจ แล้วเราก็จะสบายใจเองครับ

ปล. ฝากขอร้องอย่าโยงประเด็นเรื่องคลับเลยครับ คนในคลับทั้งเราและเขานิสัยดี ๆ เยอะไป

จริงๆแล้ว จขกท ฝากไปถึง คลับ ของ ปาเจ่โร่ เพื่อหาคนผิด ไมไ่ด้ไปอ้างอิงว่าคลับเค้าไม่ดี

แต่อีกซักพัก กระทู้นี้ มันก็จะเพี้ยน กลายเป็น การโจมตีระหว่างคลับแทน เพราะคนที่มา คอมมเม้นส์ เริ่มไม่อ่านกระทู้แรก เอามันส์เข้าว่า

ดังนั้น ผมแนะนำว่า เข้าไป Post ใน คลับ ปาเจโร่ โดยตรง ดีกว่าครับ โดยไม่ต้อง อ้างอิง ถึง คลับเรา อาจใช้ชื่อเป็น คนที่เดือดร้อน เพราะการขับแย่ๆ ของปาเจโร่

อันนี้ผมเห็นด้วย จะโพสประโจคประมาณนี้เหมือนกัน แต่กลัว จขกท.จะเข้าใจผิด แหะๆ

เพราะกระทู้เหมือนจะล่อเป้า ไปนิด หลังๆถ้าจะมีมาแน่ๆ แบบที่คุณ เต้ยว่า "โพสเอามันส์เข้าว่า"

ผมว่าไม่จำเป็นต้องอ้างถึงคลับรถก็ได้นะ เพราะมันเป็นที่คนมากกว่ารถนะครับ

เดียวจะพาลทำให้ คลับนูน คลับนี้ ทะเลาะกันโดยใช่เหตเปล่าๆ

เหตุการแบบนี้เจอจนชินแล้วครับ ขับรถใน กทม. เจอแบบนี้ทุกวันครับ ทำใจให้ชินซะ เราจะไม่เป็นทุกข์ครับ

ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อรถหรือคลับใดๆทั้งสิ้นครับ อยู่ที่จิตสำนึกคนขับล้วนๆครับ อโหสิได้ก็อโหสิไปครับ

เห็นใจครับ ว่าเจอแบบนี้เป็นใครๆ ก็ต้องหงุดหงิด แต่ใจเย็นๆน่ะครับ

เดี๋ยวเรื่องเล็ก ๆ จะกลายเป็นเรื่องใหญ่โต ...เป็นห่วงเพื่อนสมาชิกและผู้ใช้รถใช้ถนน ทุกๆท่านครับ

ผมโดนประจำครับ..เอาเป็นว่าทีเขาทีเรา มันต้องมีเกิดขึ้นบ้าง... B) B)

อย่าคิดมากเลยครับ ให้อภัยได้ก็ให้อภัยกันเถอะครับ มันเสียอารมย์เปล่าๆๆครับ

กระทู้แบบนี้ เดี๋ยวจะยาวไปเปล่าๆครับ

"ความกรุณาอย่าไปแสดงมารยาทสถุลแบบนี้อีก ถ้าจะใช้มารยาทสถุลแบบนี้ ขอใหเไปใช้กับคนที่บ้าน ไม่ก็ Club Pajero Sport กันเอง อย่ามาใช้บนท้องถนนแบบนี้"

ประโยคนี้ เดี๋ยวจะพาลทะเลาะเปล่าๆครับ เพราะคนในคลับนั้นถ้ามาอ่าน ก็คงโมโหเช่นกัน เหมือนเหมาว่าคลับนั้นขับรถแบบนั้นหมด

ถ้ามีคนมาด่าคลับเรา เพราะ ใครก็ไม่รู้ขับรถติดสติ๊กเกอร์คลับ ทั้งๆที่ไม่เคยมามิตติ้ง มาเจอเลย แบบนี้จะให้ไปเตือนหรือฝากบอกได้ยังไง กลายเป็นด่าเหมารวมทั้งคลับเปล่าๆ

ฝากสตาฟดูนิดนึงดีกว่าครับ กระทู้ยังไงมันก็อยู่ยาวๆ ซักวันเดี๋ยวมีใครมาเห็น มาขุดขึ้นมา ทะเลาะกันอีกได้ เหมือนที่ผ่านๆมา

พูดยากครับ เจอแบบนี้ ขึ้นอยู่กับสภาวะอารมณ์ด้วย ว่าเราอยู่ในอารมณ์แบบไหนในตอนนั้น

แต่ถ้าผมเจอ แบบนี้ แล้วหงุดหงิดๆ มา ยิ่งขับคนเดียวด้วยนะ (ไม่มีแม่และเมียค่อยปลาม )ผมจะคิดก่อนเลยครับ ว่า เราผิดกฏจราจรมั้ย

ถ้าไม่ผิดจริงๆ ผมชนครับ ไม่ปล่อยไม่เบรค บวกเลย เพราะไม่หนัก แต่จะบุบและยุบแน่นอน

เพราะช่วง 3ปีก่อนนี้ ที่บ้านมีรถ 2 คัน คันที่ผมใช้เป็น AE 100 เกียร์ธรรดา (แป๊ะที่รถและนะว่า "รถเกียร์ธรรมดา กรุณาอย่าเข้าใกล้")

ผมชนจากเหตุการณ์แบบนี้ประจำ ที่เคยเป็นคู่กรณีด้วยก็ รถเก๋งแพงๆ 4 ครั้ง แล้วกระบะส่งของอีก 3 ครั้ง(แต่ละคันลงมาหน้าซีดเลย)

ส่วนรถตู้กับ TAXI ยังไม่มีโอกาสได้เป็น

ส่วนรถก็จอดเครมสีกันถี่เลย

ช่วงเครมก็ เป็นเด็กแว๊นเอาครับ ที่ทำงานใกล้บ้าน 10 โลนิดๆ

ไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ ^ ^

ตอนผมเลี้ยวผมให้สัญญาณไฟตลอด แต่เมื่ออีกคันเห็นสัญญาณไฟว่าเราจะเปลี่ยนเลนกลับเร่งความเร็วขึ้นมาปิดช่อง ไม่ให้เราไป แวะเข้ามาบ่นให้ฟังครับพี่ๆ :0094:

กระทู้แบบนี้ เดี๋ยวจะยาวไปเปล่าๆครับ

"ความกรุณาอย่าไปแสดงมารยาทสถุลแบบนี้อีก ถ้าจะใช้มารยาทสถุลแบบนี้ ขอใหเไปใช้กับคนที่บ้าน ไม่ก็ Club Pajero Sport กันเอง อย่ามาใช้บนท้องถนนแบบนี้"

ประโยคนี้ เดี๋ยวจะพาลทะเลาะเปล่าๆครับ เพราะคนในคลับนั้นถ้ามาอ่าน ก็คงโมโหเช่นกัน เหมือนเหมาว่าคลับนั้นขับรถแบบนั้นหมด

ถ้ามีคนมาด่าคลับเรา เพราะ ใครก็ไม่รู้ขับรถติดสติ๊กเกอร์คลับ ทั้งๆที่ไม่เคยมามิตติ้ง มาเจอเลย แบบนี้จะให้ไปเตือนหรือฝากบอกได้ยังไง กลายเป็นด่าเหมารวมทั้งคลับเปล่าๆ

ฝากสตาฟดูนิดนึงดีกว่าครับ กระทู้ยังไงมันก็อยู่ยาวๆ ซักวันเดี๋ยวมีใครมาเห็น มาขุดขึ้นมา ทะเลาะกันอีกได้ เหมือนที่ผ่านๆมา

เห็นด้วยครับ หรือไม่ก็รบกวน Staff ตัดคำบางคำ ที่อาจก่อเกิด การทะเลาะวิวาทย์ ออกดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับ เพราะไม่ช้าก็เร็ว กระทู้ได้กลายเป็น การประลองฝีปาก ผ่านคลับแน่ๆ ครับ

เห็นด้วยครับ หรือไม่ก็รบกวน Staff ตัดคำบางคำ ที่อาจก่อเกิด การทะเลาะวิวาทย์ ออกดีกว่าครับ

ทางออกที่ดีเหมือนกันครับ ^^

ขับรถบนท้องถนนเรา อย่างไรก็หลีกเลี่ยงเหตุการณ์แบบนี้ไม่ได้ครับ

แต่อย่างไร ผู้ขับรถถือเสียว่า ไม่ปาดหน้า ไม่จี้ท้าย ไม่ไล่ตาม สุดท้ายนี้ ไม่ประมาท จะดีที่สุดครับ

จริงๆแล้ว ผมเองเจอคนในคลับบ้านเก่าเราปาดหน้ามาเหมือนกันครับ เปลี่ยนเลนส์ไม่เปิดสัญญาณไฟ ผมเองก็...ขันติครับ ค่อยๆขับรถเอา

ถ้าเอาคืนก็เอาคืนตรงนั้น แล้วก็จบๆไป

แต่ถ้าเหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว ก็ให้มันผ่านๆไปดีกว่า เก็บเอามาคิด มาเครียด เสียอารมณ์เปล่าๆ

เพราะข้อเท็จจริงคนอื่นไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้งระหว่างเวป

ทุกคนที่ขับรถ ตราบใดที่ยังขับรถอยู่ ต้องมีซักวันขับได้แย่ๆ อาจจะสร้างปัญหาความเดือดร้อนให้ผู้ใช้ทางโดยทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจได้เหมือนกัน

ให้อภัยกันดีกว่า

ไม่ชอบเลยรถคันเป็นแสนเป็นล้าน เด๋วนี้ตอนซื้อเค้า "ไม่แถมไฟเลี้ยว" กันรึไง

แถมแต่กรอบป้ายทะเบียน โดนบ่อยครับบีบแตร ส่งไฟสูงไปทำได้เท่านั้น !

ต้องเล่นเป็นคนคับ ไม่เกี่ยวกับคลับ

นอกซะจากว่าเป็นกลุ่มเป็นแก๊งค์ย่อยๆที่ตั้งขึ้นมาเองค่อยว่ากัน อิอิ

เดี๋ยวนี้คนขับรถไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเยอะครับจะชนตูดหลายทีแล้วถ้าขับตามเร็วคงชนแน่ๆ แต่ยังไงก็ให้อภัยไปเถอะครับจะได้แล้วกันไป

ต้องขออภัยสมาชิกคลับด้วยครับ ตอนโพสยอมรับว่าอารมณ์ขึ้นจริง

บวกกับยอมชนและจอดเคลียร์แบบที่พี่หลายคนแนะนำไม่ได้ เนื่องจาก ผมต้องใช้รถ และเส้นทางนั้นกำลังเตรียมรับเสด็จครับ พี่ตำรวจก็ไล่ให้ไปเร็วๆ แต่มีคนนึงเห็นเหตุการณ์แน่ครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

ต้องขออภัยสมาชิกคลับด้วยครับ ตอนโพสยอมรับว่าอารมณ์ขึ้นจริง

บวกกับยอมชนและจอดเคลียร์แบบที่พี่หลายคนแนะนำไม่ได้ เนื่องจาก ผมต้องใช้รถ และเส้นทางนั้นกำลังเตรียมรับเสด็จครับ พี่ตำรวจก็ไล่ให้ไปเร็วๆ แต่มีคนนึงเห็นเหตุการณ์แน่ครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

สำหรับผมจะคิดว่าไม่เป้นไรครับ สิ่งที่ผ่านไปถือว่าเป้นบทเรียน เอาไว้ทดสอบตัวเราเองว่า คราวหน้าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้เราจะ "นิ่ง" ได้มากขึ้นไหม บางทีก็เกือบหลุดไปเหมือนกัน

แต่ท้ายที่สุดแล้วจะ ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย หากทำอะไรวู่วามลงไป

อ่านกระทู้แล้วหวาดเสียว ยังไงก็ว่ากันเป็นรายคนดีกว่าครับ

อย่างผมโชคดีหน่อยเจอคนขับ Pajero ใจดี โดยเหตุการณ์ดังกล่าวรถผมติดหล่มทรายที่ปราณบุรี แถวนั้นไม่มีรถเลย มีชาวบ้าน 4-5คนเท่า

นั้น ก็มี pajero จากไหนไม่รู้ขับผ่านไปแล้วเค้าก็ถอยหลังมาช่วยดึงเจ้า FD ผมขึ้นมา มีน้ำใจมากๆครับ ยังไงเรื่องของมารยาทอยู่ที่บุคคล

ครับ เจ้าของกระทู้ใจเย็นๆ เน้อ

คนขับลงมาสอบถอมให้ความช่วยเหลือ (ป้ายยังแดงอยู่เลย)

ลากๆๆๆๆ

ดันๆๆขึ้นไป ขอบคุณชาวบ้านแถวนั้นแล้วก็คนขับ Pajero ด้วยครับ

ยังไงก็สังคมเดียวกัน รักกันไว้ครับ ใครขับรถไร้มรรยาทก็อย่าไปใส่ใจครับ ซักวันเค้าอาจเจอกับตัวบ้างแน่นอนครับ

ใจร่มๆครับ เข้าใจความรู้สึกของคนที่เจอกับตัว เพราะผมเองก็เจอบ่อย

มารยาทอยู่ที่นิสัยของบุคคลครับ :0208: