Jump to content

Recommended Posts

ถามหน่อยสิคับ....ผมเองใช้รถมาเกือบจะปีนึงแล้ว แต่ไม่ค่อยได้เช็ดเองเท่าไหร่ ( เช็ดแห้งน่ะ ) นอกเสียจาก..ว่า รอเขรอะมากๆ ก็เข้าคาร์แคร์

ไปเลยทีเดียว...ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่า มีเพื่อนๆ พี่ ท่านใด เช็ดแห้งบ้าง ประมาณว่าขับมา 1-2 วันฝุ่นเริ่มเกาะไรงี้...ที่อยากถามก็คือ

- ใช้ผ้าชนิดไหนเช็ด ( หรือปัดๆ ) ได้บ้าง ปลอดภัยกับสีรถ ไม่ทำให้เกิดรอยขนแมว

- ที่บ้านมีผ้าไมโครไฟเบอร์อยู่ เคยเอามาเช็ดซับน้ำหลังล้างรถ ก็รู้สึกใช้ดีน่ะ แต่ไม่รู้ว่าเช็ดแห้ง หรือ ปัดๆ จะดีมั้ย?

- เคยเห็นบางคนใช้พวกไม้ปัดฝุ่นยาวๆที่เป็นพวกกระแสแม่เหล็กไรงี้ แต่ผมเห็นแล้วก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่นักว่ามันจะดีจริง

พี่ๆเพื่อนๆใช้อะไรกัน หรือมีแนวทางในการดูแลสีรถ+ฝุ่น ยังไงกันบ้าง เสนอแนะกันหน่อยสิคับ

ปล.รถสีดำ

ขอบคุณคับ..

- ใช้ผ้าชนิดไหนเช็ด ( หรือปัดๆ ) ได้บ้าง ปลอดภัยกับสีรถ ไม่ทำให้เกิดรอยขนแมว

ไม่มีผ้าไหนหรอกครับที่เช็ดหรือปัดฝุ่นแล้วไม่เป็นรอย ลองคิดดูนะครับ รถวิ่งไปเจอฝุ่นทราย + ผ้าปัดหรือเช็ด = ไม่ต่างอะไรกับกระดาษทรายครับ

- ที่บ้านมีผ้าไมโครไฟเบอร์อยู่ เคยเอามาเช็ดซับน้ำหลังล้างรถ ก็รู้สึกใช้ดีน่ะ แต่ไม่รู้ว่าเช็ดแห้ง หรือ ปัดๆ จะดีมั้ย?

ผ้าไมโครเช็ดได้ครับ *** ในกรรีที่ล้างรถแล้วเช็ดแห้งเท่านั้น ***

- เคยเห็นบางคนใช้พวกไม้ปัดฝุ่นยาวๆที่เป็นพวกกระแสแม่เหล็กไรงี้ แต่ผมเห็นแล้วก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่นักว่ามันจะดีจริง

ส่วนตัวคิดว่าพวกนี้โฆษณาเพื่อขายของเท่านั้นครับ ผมคิดว่าต่อให้เป็นแม่เหล็ก ไฟฟ้าสถิต คงไม่อาจดูดฝุ่นทราย(หินละเอียดๆ) ได้หรอกครับ

รถผมสีดำครับ สมัยก่อนตอนออกรถมาใหม่ๆเคยเหมือนกันครับ เห็นฝุ่นไม่ได้ ต้องเอาอะไรมาเช็ดหรือปัดออก

สุดท้าย ต้องเสียเงินให้ร้านขัดลบรอยทั้งคันครับ เพราะขนแมวเพียบเลยยิ่งจอดตากแดดส่องดูเห็นชัดมาก

มากกว่าสิบปีที่ผ่านมา ไม่เคยปัดฝุ่นเลยซักครั้ง เช็ดแห้งก้ไม่เคย ถ้าจะทำความสะอาดล้างก้ล้างเลย ไม่ล้างก็ปล่อยให้เขรอะไว้อย่างนั้น

ถ้าไปเช็ดตอนแห้ง หรือปัดฝุ่น ยิ่งรถสีเข้มๆ นี่ ร่องรอยหรือขนแมวขึ้นแน่ๆ

ถ้าอยากเอี่ยมๆให้ล้างเลยครับ อย่าไปเช้ดไปปัด

สีดำเหมือนกัน สีนี้ต้องยอมรับว่าดูแลยากเอาการ อย่างที่ข้างบนบอกล่ะครับ ว่าไม่มีอะไรที่ปัดแล้วไม่เกิดรอย เพราะฝุ่นที่เกาะจะทำลายผิวได้ แม้แต่เราเคลือบด้วย wax หาเพียงใดก็เกิดรอยได้

เคยมีคำแนะนำการทำให้เกิดรอยน้อยที่สุดนะว่า ถ้ามีฝุ่นบาง ๆ เช่นเกิดจากการล้างแล้วจอดไว้ วันสองวันแล้วมีฝุ่นเกาะ แนะนำอย่าใช้แรงกด ให้ใช้ผ้าลากฝุ่นออกมา แต่ก็จะอดไม่ได้หรอกครับ ถ้าเคลือบรถบ่อยที่ให้เกิดฟิล์มก็จะช่วยให้พื้นผิวแข็งแรงได้บ้างรอยอาจจะน้อยหน่อย

รถสีดำดูแลให้ดีก็เงาครับ

ผมใช้วิธีเป่าลมแรงก่อนครับ เป่าเสร็จใช้ผ้าหนาๆที่ขายกันตามเว็บชุบน้ำผสมน้ำยาดีเทลเลอร์เช็ดลูบเบาๆ จบด้วยผ้าหนาๆอีกผืนเช็ดแห้งตาม

ทริคมีอยู่ว่า ใช้น้ำแยก 2 ถัง ถังแแรกมีน้ำยาผสม ส่วนอีกถังน้ำเปล่าใช้ล้างผ้าจากคราบสกปรกจากการเช็ด ทำสลับไปเรื่อยๆ

แล้วใช้ไม้ขนไก่ของ cg ปัดก่อนคลุมด้วยผ้าคลุมแบบใส เผื่อป้องกันฝุ่นรอบใหม่ ก่อนออกจากบ้านในครั้งต่อไป

ปล.เฉพาะฝุ่นประจำวันน่ะครับ ถ้าลุยฝนรอล้างอย่างเดียว

มากกว่าสิบปีที่ผ่านมา ไม่เคยปัดฝุ่นเลยซักครั้ง เช็ดแห้งก้ไม่เคย ถ้าจะทำความสะอาดล้างก้ล้างเลย ไม่ล้างก็ปล่อยให้เขรอะไว้อย่างนั้น

ถ้าไปเช็ดตอนแห้ง หรือปัดฝุ่น ยิ่งรถสีเข้มๆ นี่ ร่องรอยหรือขนแมวขึ้นแน่ๆ

ถ้าอยากเอี่ยมๆให้ล้างเลยครับ อย่าไปเช้ดไปปัด

เหมือนกันครับ

ผมไม่เคยปัด ปล่อยไปเลยล้างทีเดียว แต่ก้อยังมีรอยขนแมวเต็มไปหมด

รถสีเข้มยากครับพี่ที่จะไม่มีรอยขนแมว ต่อให้รักษาดีแค่ไหนก็เป็นครับ

ผมไม่เคยปัด ปล่อยไปเลยล้างทีเดียว แต่ก้อยังมีรอยขนแมวเต็มไปหมด

ยืนยัน คันนี้ ผมเห็นล้างทุกวัน

สีดำเหมือนกัน สีนี้ต้องยอมรับว่าดูแลยากเอาการ อย่างที่ข้างบนบอกล่ะครับ ว่าไม่มีอะไรที่ปัดแล้วไม่เกิดรอย เพราะฝุ่นที่เกาะจะทำลายผิวได้ แม้แต่เราเคลือบด้วย wax หาเพียงใดก็เกิดรอยได้

เคยมีคำแนะนำการทำให้เกิดรอยน้อยที่สุดนะว่า ถ้ามีฝุ่นบาง ๆ เช่นเกิดจากการล้างแล้วจอดไว้ วันสองวันแล้วมีฝุ่นเกาะ แนะนำอย่าใช้แรงกด ให้ใช้ผ้าลากฝุ่นออกมา แต่ก็จะอดไม่ได้หรอกครับ ถ้าเคลือบรถบ่อยที่ให้เกิดฟิล์มก็จะช่วยให้พื้นผิวแข็งแรงได้บ้างรอยอาจจะน้อยหน่อย

รถสีดำดูแลให้ดีก็เงาครับ

ผมทำเหมือนอาจารย์เลยครับเน้นเคลือบทุกครั้งหลังล้าง และพวกไม้ปัดฝุ่นยาวๆที่เป็นพวกกระแสแม่เหล็ก แรกๆก็ดูดฝุ่นดีครับ หลังจากฝุ่นเกาะแล้วเอาไปซัก มันไม่ยอมดูดอีกเลย(จากที่ผมเจอมานะครับ)

รอล้างทีเดียวเลยนี้ก็อันตรายน่ะครับ คราบน้ำต่างๆ หรือขี้นก ปล่อยไว้นานมันก็ไม่ดีนัก พอมาล้างทีหลัง มันจะล้างไม่ออก หรือแม้กระทั่งลง wax แล้วก็ตาม ยิ่งคราบที่เกิดจากขี้นก ปล่อยไว้นานจะทำให้สีบวมครับ

สำหรับผมถ้ามีแค่ฝุ่นก็ปล่อยไว้เฉยๆครับ รอล้างอย่างเดียว แต่ถ้าเมื่อไหร่โดนฝนมา กลับถึงบ้านผมจะล้างโดยการ ใช้สายยางฉีดพร้อมๆกับใช้ผ้าชามัวร์เช็ดตาม ที่ทำแบบนี้เพื่อให้มีน้ำหล่อเลี้ยงไว้ตลอดเวลาเช็ดครับ ป้องกันไม่ให้ผ้าชามัวร์โดนกับฝุ่นโดยตรงที่เดียว วิธีนี้ก็ไม่สามารถกันไม่ให้เกิดรอยขนแมวได้หรอกครับ เพียงแต่ทำให้มันเกิดได้น้อยลง

เรื่องรอยขนแมว ไม่มีรถคันไหนไม่เป็นครับ อยู่ที่มากหรือน้อย มองเห็นหรือมองไม่เห็น ต่อให้เอาไปขัดลบลอยมา มันก็จะหายไปได้สักพักพอมันมาอยู่ในรูปแบบการใช้งานเหมือนเดิมเดี๋ยวมันก็เกิดขึ้นอีกครับ ทำใจอย่างเดียวครับ

รอล้างทีเดียวเลยนี้ก็อันตรายน่ะครับ คราบน้ำต่างๆ หรือขี้นก ปล่อยไว้นานมันก็ไม่ดีนัก พอมาล้างทีหลัง มันจะล้างไม่ออก หรือแม้กระทั่งลง wax แล้วก็ตาม ยิ่งคราบที่เกิดจากขี้นก ปล่อยไว้นานจะทำให้สีบวมครับ

สำหรับผมถ้ามีแค่ฝุ่นก็ปล่อยไว้เฉยๆครับ รอล้างอย่างเดียว แต่ถ้าเมื่อไหร่โดนฝนมา กลับถึงบ้านผมจะล้างโดยการ ใช้สายยางฉีดพร้อมๆกับใช้ผ้าชามัวร์เช็ดตาม ที่ทำแบบนี้เพื่อให้มีน้ำหล่อเลี้ยงไว้ตลอดเวลาเช็ดครับ ป้องกันไม่ให้ผ้าชามัวร์โดนกับฝุ่นโดยตรงที่เดียว วิธีนี้ก็ไม่สามารถกันไม่ให้เกิดรอยขนแมวได้หรอกครับ เพียงแต่ทำให้มันเกิดได้น้อยลง

เรื่องรอยขนแมว ไม่มีรถคันไหนไม่เป็นครับ อยู่ที่มากหรือน้อย มองเห็นหรือมองไม่เห็น ต่อให้เอาไปขัดลบลอยมา มันก็จะหายไปได้สักพักพอมันมาอยู่ในรูปแบบการใช้งานเหมือนเดิมเดี๋ยวมันก็เกิดขึ้นอีกครับ ทำใจอย่างเดียวครับ

ตามนี้เลยครับ สำหรับผมจะมีเศษผ้า+น้ำติดรถได้ เจอพวกขี้นกเมื่อไหร่ ถ้าเป็นแบบมันแห้งแล้วก็เอาผ้าชุบน้ำแปะให้นิ่มซะพักค่อยหยิบออกครับ แล้วค่อยเอาผ้าชุบน้ำเช็ดเฉพาะจุดอีกที

(เพราะผมล้างทุกอาทิตย์อยู่แล้วครับ)