Jump to content

รบกวนสอบถาม อาการเครื่องสั่นตอนเครื่องร้อนและอยู่กับที่(รอบน้อย)

Recommended Posts

มาอัพเดทผลการทดสอบครับ

วันนี้ได้ทำการล้าง MAF พร้อมกับการทำ Idle Learn เพื่อทดสอบว่าเกี่ยวข้องไหม

ผลปรากฎว่าทำแล้วก็ยังไม่หายครับ

เหลือที่น่าสงสัยอย่างเดียวครับคือล้างลิ้นปีกผีเสื้อตามที่หลายๆคนได้แนะนำไว้

ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับผม

:D :D

• Replies 118
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ยังติดตามผลอยู่ครับพี่ :)

ตอนนี้ 80% คาดว่าจะเป็นที่ลิ้นปีผีเสื้อสกปรก (เพราะทำมาหมดทุกอย่างที่คิดละ) น่าจะเป็นวันเสาร์ถึงจะถอดออกมาล้างได้ครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

ตอนนี้ 80% คาดว่าจะเป็นที่ลิ้นปีผีเสื้อสกปรก (เพราะทำมาหมดทุกอย่างที่คิดละ) น่าจะเป็นวันเสาร์ถึงจะถอดออกมาล้างได้ครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

เสาร์นี้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดู

เอาใจช่วยให้หายไวๆนะครับคุณเกรียง

ดูจากเขม่า ก้อเยอะนะคับ

นี่เข้าใจว่าถ่ายจากขาเข้า เพราะยังไม่ได้ถอด

ลองถอดแล้วพลิกมาดูจะเห็นข้างในเยอะกว่าคับ

เขม่าเห็นบางๆมันไม่บางจริงหรอกคับ ล้างแล้ว ค่าแกว่ง รอบสูงขึ้นชัดคับ

ถ้าไม่ได้ Reset ค่าด้วยเครื่องที่ศูนย์ ต้องทำ idle ดีๆ จะไม่แกว่งขึ้นมากคับ

ล้างเองหรอครับพี่

มารอฟังผล

ถ้าไม่หายอีกคงต้องตั้งวาล์วดู ถ้าไม่หายอีก ฯลฯ

ขอให้เป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อจริงๆครับ ไม่อยากให้เป็นอย่างอื่นเลย

ดูจากเขม่า ก้อเยอะนะคับ

นี่เข้าใจว่าถ่ายจากขาเข้า เพราะยังไม่ได้ถอด

ลองถอดแล้วพลิกมาดูจะเห็นข้างในเยอะกว่าคับ

เขม่าเห็นบางๆมันไม่บางจริงหรอกคับ ล้างแล้ว ค่าแกว่ง รอบสูงขึ้นชัดคับ

ถ้าไม่ได้ Reset ค่าด้วยเครื่องที่ศูนย์ ต้องทำ idle ดีๆ จะไม่แกว่งขึ้นมากคับ

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ เห็นจากที่พี่รีวิวแล้วข้างในเยอะกว่าจริงๆครับ ถามนิดนึงครับ ตรงแกนที่มีน็อตล้างได้ด้วยเปล่าครับ แล้วใช้เบนซินล้างมันโอเคไหมครับ

ล้างเองหรอครับพี่

คาดว่าจะล้างเองครับ

มารอฟังผลครับ เป็นผู้ร่วมชะตากรรมอีกคน

อาการเป็นเหมือนคุณ kriang83 เลย

ผมลองเร่งเครื่องตอนอยู่กะที่ รอบ 1000 - 1500 รอบมันจะไม่นิ่งครับแกว่งตลอด ไม่รู้ว่าเปนเหมือนด้วยกันมั้ย

แต่ถ้ารอบ 1500 ขึ้นไปนี่นิ่งตลอดครับ

มารอฟังผลครับ เป็นผู้ร่วมชะตากรรมอีกคน

อาการเป็นเหมือนคุณ kriang83 เลย

ผมลองเร่งเครื่องตอนอยู่กะที่ รอบ 1000 - 1500 รอบมันจะไม่นิ่งครับแกว่งตลอด ไม่รู้ว่าเปนเหมือนด้วยกันมั้ย

แต่ถ้ารอบ 1500 ขึ้นไปนี่นิ่งตลอดครับ

มันจะเป็นตอนมีโหลดน้อยๆอะครับ เช่นแอร์ติด พัดลมความร้อนติด หรือตอนรอบประมาณ 1000 ครับ ถ้าปิดแอร์อาการจะน้อยลง ถ้าเป็นตามนี้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ เพราะเท่าที่หาข้อมูลมา น่าจะเป็นที่ตัวนี้ละครับ ถ้าผมทำแล้วหายจะมาแจ้งให้ทราบครับผม

น่าจะปีกผีเสื้อนะ เพราะถ้าวาล์วน่าจะเป็นตอนเครื่องยังไม่ร้อน

น่าจะปีกผีเสื้อนะ เพราะถ้าวาล์วน่าจะเป็นตอนเครื่องยังไม่ร้อน

ครับผม เหลืออย่างเดียวละที่ยังไม่ได้ทำ

ผมเคยเอาเข้าไปเช็คกับศูนย์กับอาการนี้เหมือนกัน ช่างเค้าตีมาว่าเป็นที่ไม่ได้อัพเดตเฟิมแวร์ ECU (รถผมปี06) แต่เข้าไปอีกรอบชั่งบอกว่าให้ไปลองเช็คร้านแอร์ว่าครัชแอร์สึกรึเปล่า +กับอาการเกียร์กระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์ด้วยความเร็วประมาณ 18km/hจนตอนนี้รถก็ยังมีทั้ง2อาการนี้อยู่ ก็เลยยังไม่ทราบแน่จัดว่าเป็นที่อะไรกันแน่ เพราะเข้าไปหลายครั้งช่างก็ตีมาหลายอาการ งงมากก

ผมเคยเอาเข้าไปเช็คกับศูนย์กับอาการนี้เหมือนกัน ช่างเค้าตีมาว่าเป็นที่ไม่ได้อัพเดตเฟิมแวร์ ECU (รถผมปี06) แต่เข้าไปอีกรอบชั่งบอกว่าให้ไปลองเช็คร้านแอร์ว่าครัชแอร์สึกรึเปล่า +กับอาการเกียร์กระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์ด้วยความเร็วประมาณ 18km/hจนตอนนี้รถก็ยังมีทั้ง2อาการนี้อยู่ ก็เลยยังไม่ทราบแน่จัดว่าเป็นที่อะไรกันแน่ เพราะเข้าไปหลายครั้งช่างก็ตีมาหลายอาการ งงมากก

โอ้ มีเพื่่อนร่วมอาการอีกคนแล้ว

ไออาการนี้เป็นเป็นตอนแสนโล แก้จนขี้เกียจแล้วครับ

ลองดูนะคับเกรียง เวลาล้างให้ระวังการขยับของลิ้นนะ

ใช้แปรงขนกระต่าย ชุบโซล่า แทงๆ ออกดีอยู่คับ

มันเป็นเขม่าแบบออกแข็งนะคับ เป็นเม็ดๆฝุ่นๆ หน่อย ต้องเอาออกดีๆ มันเกาะแน่นหลุดยาก

แล้วหาโซแนคใส่หลอดเป่าอัดไล่ออกมาตามซอกเลย แล้วหาลมไล่อีกทีคับ

อ่านขั้นตอนทำ idle ดีๆนะคับ ไม่ยาก ระวังเยอะๆแค่นั่น มันแพง

ลองดูนะคับเกรียง เวลาล้างให้ระวังการขยับของลิ้นนะ

ใช้แปรงขนกระต่าย ชุบโซล่า แทงๆ ออกดีอยู่คับ

มันเป็นเขม่าแบบออกแข็งนะคับ เป็นเม็ดๆฝุ่นๆ หน่อย ต้องเอาออกดีๆ มันเกาะแน่นหลุดยาก

แล้วหาโซแนคใส่หลอดเป่าอัดไล่ออกมาตามซอกเลย แล้วหาลมไล่อีกทีคับ

อ่านขั้นตอนทำ idle ดีๆนะคับ ไม่ยาก ระวังเยอะๆแค่นั่น มันแพง

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ พอดีผมอ่านจากที่รีวิวไว้ เลยไปหา Sonax มา แต่พอดีเจอเป็นแบบกระป๋องเขียว ที่เป็น Engine Cleaner ไม่ทราบว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับพี่ทอมมี่ พอดีผมอ่านจากที่รีวิวไว้ เลยไปหา Sonax มา แต่พอดีเจอเป็นแบบกระป๋องเขียว ที่เป็น Engine Cleaner ไม่ทราบว่าใช่ไหมครับ

หรือว่าต้องเป็นแบบกระป๋องส้มอย่างเดียว

ผมใช้สีส้มคับ อันนี้มันต้องใช้น้ำล้างอีกป่ะ

แต่อัันนี้น่าจะกำจัดคราบออกดีกว่านะ

Maf คืออะไรหรอครับ

Maf คืออะไรหรอครับ

เป็นตัว sensor อากาศอยู่บนตัวกรองอากาศอ่ะครับ

MAF ย่อมาจาก Mass Air Flow sensor เป็นตัววัดอากาศขาเข้าครับ ก่อนที่จะถึงลิ้นปีกผีเสื้อ

ผมใช้สีส้มคับ อันนี้มันต้องใช้น้ำล้างอีกป่ะ

แต่อัันนี้น่าจะกำจัดคราบออกดีกว่านะ

เท่าที่อ่านดูต้องใช้น้ำล้างครับ น่าจะเอาไว้ทำความสะอาดห้องเครื่องมากกว่า เลยไปจัดมาใหม่ตามนี้ครับ พรุ่งนี้เช้าลงมือ