Jump to content

รบกวนสอบถาม อาการเครื่องสั่นตอนเครื่องร้อนและอยู่กับที่(รอบน้อย)

Recommended Posts

ขอรบกวนท่านกูรูทั้งหลายไขข้อข้องใจด้วยครับ

รถผม 50,000 โล กับเกือบๆ 3 ปีครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่าช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา เวลาสตาร์ทรถใหม่ๆเครื่องก็วิ่งได้นิ่งสนิทดีครับแต่พอเมื่อเครื่องร้อนได้ที่ (หลังจากสตาร์ทสัก 10-15 นาที) จะมีอาการเครื่องสั่นเมื่อจอดนิ่งอยู่กับที่ และจะสั่นมากขึ้นเมื่อแอร์ทำงาน และยังมีอาการสั่นเมื่อมีการออกตัวช้าๆ พอเกิน 1000 รอบขึ้นไปอาการก็หาย

ด้วยความสงสัยก็เลยลองตั้งสมมติฐานว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง

1. ยางแท่นเครื่องด้านซ้ายแหงๆ แต่ก็ไม่ใช่ครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนไปตอนต้นปี ยังเหลืออยู่เยอะ

2. หัวเทียนบอดหรือเปล่า ก็เลยถอดหัวเทียนดูครับ แต่ดูแล้วก็เหมือนจะไม่บอด ก็เลยทำความสะอาดนิดหน่อยแล้วใส่กลับ เป็นตามรูปทั้ง 4 หัวครับ

3. ถ้าไม่ใช่อาจจะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ แต่พอถอดดูแล้วผมก็ว่ามันปกติดี มีคราบเขม่านิดหน่อย (ถ้ากูรูท่านใดบอกว่าสกปรกแล้วต้องล้าง ก็บอกได้ครับ) หลังจากข้อ 2-3 ก็ยังไม่หาย

4. เอ๊ะเป็นที่น้ำมันเครื่องหรือเปล่าเพราะใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนละ ของเดิม Mobil 1 0W-40 ใช้มาราวๆ 9000 โล ประกอบกับเพิ่งติดแก๊สไปได้ 3000 กว่าโล เลยเปลี่ยนเลยละกัน ของใหม่ใช้เป็น Mobil 1 5W-30 เพราะมันลื่นกว่า เปลี่ยนมามะวาน วันนี้ก็ยังสั่นไม่หายครับ

5. ต่อไปว่าจะลองล้าง MAF และทำ Idle Learn เผื่อมันจะหายครับ

ท่านกูรูท่านใดเคยเจอแบบนี้รบกวนช่วยบอกด้วยครับ มันน่ารำคาญมากมายอะ แต่เวลาไปเปิดฝากระโปรงดูเครื่องมันก็ดูวิ่งดีนะครับไม่มีเขก ไม่มีอะไร เพียงแต่มันดูสั่นๆนิดหน่อย เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ยางรองแท่นเครื่องตัวหลังหรือเปล่าครับ

• Replies 118
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ของผมก้ออาการแบบนี้ มารอเก็บข้อมูลครับ

อ่า มีเพื่อนร่วมชะตากรรมละ นึกว่าเป้นคนเดียว

ของผมก้ออาการแบบนี้ มารอเก็บข้อมูลครับ

ไม่ใช่ยางรองแท่นเครื่องด้านซ้ายช่ายมะครับ เพราะถ้าตัวนั้นจะเป็นตอนเครื่องเย็นแล้วก็ตอนอยู่เกียร์ PNR แต่อันนี้จะเป็นตอน N กับ D และเครื่องร้อนครับ

แล้วลองเข้าศุนย์หรือยังครับ

มารอฟังคำตอบครับ..

เก็บข้อมูลๆ

มันต้องมีคนรู้บ้างละเนอะ ว่ามะ 5555

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับรีเซ็ท ECU ใหม่อีกทีซิ ลองให้ที่ศูนย์ทำดู

หวังว่าคงไม่น่าเป็นที่หัวฉีด

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับรีเซ็ท ECU ใหม่อีกทีซิ ลองให้ที่ศูนย์ทำดู

หวังว่าคงไม่น่าเป็นที่หัวฉีด

ลืมบอกไป เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน ไม่น่าเป็นที่หัวฉีดครับ วันนี้จะไปหาพี่โจ้ไปล้าง MAF แล้วก็ Idle Learn ใหม่ครับ หวังว่าคงหาย ไม่หายก็ต้องล้างลื้นแล้วละ

ลืมบอกไป เป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน ไม่น่าเป็นที่หัวฉีดครับ วันนี้จะไปหาพี่โจ้ไปล้าง MAF แล้วก็ Idle Learn ใหม่ครับ หวังว่าคงหาย ไม่หายก็ต้องล้างลื้นแล้วละ

ล้าง MAF หน่อยก็ดีนะ เห็นกรองของท่าน ทั้งทรายทั้งฝุ่นเยอะมากกกกกกก

ล้าง MAF หน่อยก็ดีนะ เห็นกรองของท่าน ทั้งทรายทั้งฝุ่นเยอะมากกกกกกก

เป็นเพราะติด Air Duct นี่ละ กวาดเอาทั้งฝุ่นทั้งทรายขึ้นมาที่กรองเต็มไปหมด

ไม่รู้ว่าต้องไปปรับตั้งค่าใน ECU ใหม่หรือเปล่า

รอผู้รู้มาตอบอีกทีน่ะครับ

ไม่รู้ว่าต้องไปปรับตั้งค่าใน ECU ใหม่หรือเปล่า

รอผู้รู้มาตอบอีกทีน่ะครับ

ครับผม เดี่ยวลอง Reset ECU ดูก่อนครับ

อยากให้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ

เพราะรถของผม(ไม่ได้ติดแก๊ส)อาการ คือ รถจะัสั่นมากที่รอบเดินเบา กับ ตอนที่เร่ง(ทั้งเปิดแอร์ และไม่เปิดแอร์)

เข้าศูนย์ทีแรกเช็คทั้ง หัวเทียน , หัวฉีก4หัว, ลิ้นปีกผีเสื้อก็ไม่สกปรก ก็แจ้งกลับมาว่าไม่พบสิ่งผิดปกติ (แต่รถยังมีอาการอยู่)

ในวันถัดไปช่างขอล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วนำรถไปลองอีกครั้ง พบว่าอาการเหล่านั้นหายไป

ผมนำรถกลับมาใช้ได้ 1 อาทิตย์แล้วก็ยังไม่พบปัญหาใดๆอีกครับ

เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์นะครับคุณเกรียง

หรือลองฟังข้อมูลจากเพื่อนท่านอื่นๆนะครับ

ขอให้หายไวๆครับ :)

อยากให้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ

เพราะรถของผม(ไม่ได้ติดแก๊ส)อาการ คือ รถจะัสั่นมากที่รอบเดินเบา กับ ตอนที่เร่ง(ทั้งเปิดแอร์ และไม่เปิดแอร์)

เข้าศูนย์ทีแรกเช็คทั้ง หัวเทียน , หัวฉีก4หัว, ลิ้นปีกผีเสื้อก็ไม่สกปรก ก็แจ้งกลับมาว่าไม่พบสิ่งผิดปกติ (แต่รถยังมีอาการอยู่)

ในวันถัดไปช่างขอล้างลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วนำรถไปลองอีกครั้ง พบว่าอาการเหล่านั้นหายไป

ผมนำรถกลับมาใช้ได้ 1 อาทิตย์แล้วก็ยังไม่พบปัญหาใดๆอีกครับ

เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์นะครับคุณเกรียง

หรือลองฟังข้อมูลจากเพื่อนท่านอื่นๆนะครับ

ขอให้หายไวๆครับ :)

ถามนิดนึงครับ อาการสั่นเป็นตอนไหนบ้างครับ เช่นเครื่องร้อน/เครื่องเย็น เปิดแอร์สั่นเยอะกว่าไหม เวลาวิ่งมีสั่นไหม

เพราะผมดูลิ้นปีกผีเสื้อก็ดูสะอาด หรือมันสกปรกแล้วครับ แล้วค่าล้างเท่าไรครับ

ช่วยดันครับ

ขอบคุณครับ แก้ไขได้ยังไงจะนำข้อมูลมาให้เพื่อนๆครับ

ถามนิดนึงครับ อาการสั่นเป็นตอนไหนบ้างครับ เช่นเครื่องร้อน/เครื่องเย็น เปิดแอร์สั่นเยอะกว่าไหม เวลาวิ่งมีสั่นไหม

เพราะผมดูลิ้นปีกผีเสื้อก็ดูสะอาด หรือมันสกปรกแล้วครับ แล้วค่าล้างเท่าไรครับ

อาการของรถผมมันจะสั่นช่วงเครื่องร้อนไปแล้วน่ะครับ

ถ้าเปิดแอร์จะสั่นเยอะกว่าครับ(ตอนA/Cมันตัด รอบมันจะตกลงมาอยู่แล้ว+ กับอาการของรถที่เป็น มันจึงสั่นมากขึ้น บางครั้งรถดับเลยครับ น่ากลัวมาก)

สำหรับค่าใช้จ่ายของผมไม่เสียน่ะครับ(พอดีแจ้งว่าเคลมจากการตรวจสอบอาการจากตอนเข้าศูนย์ครั้งที่ผ่านมา)

แต่เท่าที่เคยทราบจากรุ่นพี่ ประมาณ 800 กว่าๆมั้งครับ

ผมว่าลองเอารถไปตรวจดูนะครับ จะได้ขับรถที่้เรารักอย่างสบายใจ :)

อาการของรถผมมันจะสั่นช่วงเครื่องร้อนไปแล้วน่ะครับ

ถ้าเปิดแอร์จะสั่นเยอะกว่าครับ(ตอนA/Cมันตัด รอบมันจะตกลงมาอยู่แล้ว+ กับอาการของรถที่เป็น มันจึงสั่นมากขึ้น บางครั้งรถดับเลยครับ น่ากลัวมาก)

สำหรับค่าใช้จ่ายของผมไม่เสียน่ะครับ(พอดีแจ้งว่าเคลมจากการตรวจสอบอาการจากตอนเข้าศูนย์ครั้งที่ผ่านมา)

แต่เท่าที่เคยทราบจากรุ่นพี่ ประมาณ 800 กว่าๆมั้งครับ

ผมว่าลองเอารถไปตรวจดูนะครับ จะได้ขับรถที่้เรารักอย่างสบายใจ :)

ขอบคุณครับ อาการเหมือนกันเลยครับ

ของผมก็สั่นเบาๆแบบรู้สึกได้ตอนอยู่เกียร์ N ครับไม่รู้เป็นที่อะไรแต่รอบนิ่ง

แรกๆของผมก็สั่นเบา แต่มันก็หนักขึ้นเรื่อยๆครับ รอบก็นิ่งไม่มีตกนะครับ

ทำจากง่ายไปยาก ถ้ายังไม่หาย

ลองเช็ค Valve clearance ดูด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ