Jump to content

สอบถามหน่อยครับ การเปลี่ยนกรองเบนซินและกรองแก๊สตรงหม้อต้มจำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ย

Recommended Posts

รบกวนสอบถามพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่านหน่อยครับ

1. กรองเบนซิน ตามระยะที่ Honda ได้บอกมาทุกๆ 80,000 กิโล ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนทุกๆ 80,000 รึเปล่าสำหรับรถติดแก๊ส ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีผลต่อการใช้งานรึเปล่าครับ เพราะเคยเอาเข้าที่ศูนย์ฯ ศูนย์ฯแจ้งว่าเปลี่ยนให้ไม่ได้เนื่องจากติดถังแก๊ส จะต้องให้ร้านติดแก๊สถอดถังออกแล้วเปลี่ยนให้ อันนี้เคยถามสมาชิกไปแล้ว ได้คำแนะนำว่าทำไมช่างไม่ถอดถังน้ำมันแล้วใส่ให้ ตั้งแต่นั้นก็ยังไม่ได้เข้าศูนย์เลย

2. กรองแก๊สตรงหม้อต้ม...อันนี้ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร ต้องเปลี่ยนทุกๆ กี่กิโลครับ เพราะตอนนี้ผมใช้มาแล้วประมาณ 8 หมื่นกว่าโล จะถึงเวลาเปลี่ยนได้รึยังครับ ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วอาการที่แสดงมันจะเป็นยังไงว่าต้องเปลี่ยนแล้วนะ

อาการรถผมตอนนี้คือ สตาร์ทรถติดยากต้องสตาร์ท 2 ครั้ง สตาร์ทติดแล้วรถกระพือๆ แต่ถ้าดับเครื่องด้วยน้ำมัน รถจะไม่มีปัญหาสตาร์ทเลย เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ตั้งวาลว์ เปลี่ยนยางแท่นเครื่องแล้ว ก็ยังไม่หาย เสาร์นี้จะเอารถเข้าไปเช็ค แต่พอถึงมือช่างทีไร มันดันไม่มีอาการที่เราเจอเลย T_T

ยังไงรบกวนพี่ๆน้องๆ สมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ