Jump to content

จะติดแก๊ส คิดแบบนี้ได้ไหม

Recommended Posts

1. ด้วยราคาติดเอาเรื่องอยู่ ลองหาข้อมูลดู ก็ยังไม่ชัด ขอถามเน้นๆเลยครับ ระบบ OBD ใครได้ประโยชน์จริงๆกันแน่

เราเอง เพราะสมองกลจะจัดการให้ไม่ต่างจากน้ำมัน วิ่งลื่นหัวแตก หรือ อู่ที่ติดตั้ง สบายแฮร์ ไม่ต้องมานั่งจูนวุ่นว่าย มีเวลาไปทำคันอื่น

2. ถ้าไม่ติดตัว obd ก็ติดตัวธรรมดา ให้ช่างจูนให้เนียนๆเอา อย่างผมไม่ซิ่งมาก 120-140 เอาไว้เดินทาง ถ้าอยากอัดหนักๆก็ใช้น้ำมันเอา คิดแบบนี้ผิดไหม

ขอบคุณครับ

ประโยชน์ของการติดแก๊สจจริงๆแล้วนั้น เพื่อความประหยัดครับ

อย่างอื่นมันเป็นเรื่องของเทคโนโลยีแล้ว

คุณต้องตอบคำถามตัวเองก่อนครับว่าต้องการอะไร

ส่วนเรื่อง OBD ผมก็ติดมานะ แต่จะบอกว่ากล่องของ FD มันเป็น OBD รุ่นเก่าไม่สามารถเชื่อมกับกล่องของแก๊สได้โดยตรง( city กับ acc รองรับ)

ผิดถูกประการใดแนะนำได้ครับ...

1. ด้วยราคาติดเอาเรื่องอยู่ ลองหาข้อมูลดู ก็ยังไม่ชัด ขอถามเน้นๆเลยครับ ระบบ OBD ใครได้ประโยชน์จริงๆกันแน่

เราเอง เพราะสมองกลจะจัดการให้ไม่ต่างจากน้ำมัน วิ่งลื่นหัวแตก หรือ อู่ที่ติดตั้ง สบายแฮร์ ไม่ต้องมานั่งจูนวุ่นว่าย มีเวลาไปทำคันอื่น

2. ถ้าไม่ติดตัว obd ก็ติดตัวธรรมดา ให้ช่างจูนให้เนียนๆเอา อย่างผมไม่ซิ่งมาก 120-140 เอาไว้เดินทาง ถ้าอยากอัดหนักๆก็ใช้น้ำมันเอา คิดแบบนี้ผิดไหม

ขอบคุณครับ

ขอตอบตามความเห็นผมนะครับ

1. ในเรื่องของราคาก็แน่นอนว่าตัว OBD แพงกว่าตัวธรรมดาแน่นอนเพราะต้องมี interface ที่รับค่าจาก OBD นั่นเอง เพื่อนำค่านั้นไปปรับจูนอัตโนมัติ ข้อดีที่ได้คือเราไม่ต้องทำการปรับจูนบ่อยๆ และไม่ต้องเสียเวลา เสียค่าแก๊สวิ่งไปจูน หรือค่าแก๊สที่ช่างมันเบิ้ลเครื่องจูนจนหมดถัง ข้อเสียที่แน่นอนอย่างที่กล่าวข้างต้นก็คือราคาที่แพงขึ้น และการปรับจูนแบบนี้อาจจะไม่ได้ดั่งใจเท่าไรนัก สำหรับตัวแรงทั้งหลายแนะนำให้ใช้ตัวธรรมดาก็พอแล้วปรับจูนแรงเบาได้ตามต้องการ

2. การที่ช่างสามารถจูนได้เนียนๆก็หมายความว่าสามารถจ่ายแก๊สให้ได้ในระดับที่ใกล้เคียงกับน้ำมันอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นที่ต้องสับเป็นน้ำมันเวลาต้องการความแรง ยกเว้นเวลาแก๊สใกล้จะหมด แรงดันอาจจะไม่เพียงพอ และไม่ได้กำลังเต็มที่ FD 1.8 ตัวแรงบางคันจูนแก๊สแล้วก็วิ่งได้ 215 สบายๆครับ

ผมติดกับ FD 2006 ของ AC แบบOBD สามารถเชื่อมกับกล่องของแก๊สได้โดยตรงครับสื่อสารกันเข้าใจครับ แถมยังแสดงผลการบกพร่องของตัวพวกชุดคอนโทรลอะครับต้องลองไปให้ศูนย์ดูอีกที หลังจากซ๋อมรถเสร็จ

ตอบข้อ1 เราได้ประโยชน์ครับ ราคาแพงก็ไม่ว่าครับแต่ติดแล้ว

เหมือนไม่ติด ไม่มีปัญหา ใช้ได้คุ้มค่า ไร้สิ่งกวนใจ แต่ถ้าราคาถูก

ติดแล้วเหนื่อยใจ เข้าอู่แล้วเข้าอู่อีก เข้าจนช่างรู้จักทั้งร้านอย่างนี้ก็ไม่ไหว อย่างวันหยุดเราก็อยากขับรถไปเที่ยวแต่กลับต้องมาปวดหัว

เสียเวลา พักก็ไม่ได้พัก ครับ ลองคิดดูนะครับ ออรถเราก็คันละหลายบาทครับ

1. ราคาค่าติดตั้งสูงต่ำอยู่ที่ร้านติดตั้ง และตามยี่ห้อของหัวฉีด ส่วนเจ้าตัว OBD นั้นอยู่ที่เจ้าของรถกับรุ่นรถ เพราะบางรุ่นก็ไม่รองรับระบบนี้ แต่ไม่ว่าจะติดระบบไหนก็ต้องเข้าเช็คเป็นประจำ เพราะถ้ามีปัญหาจะได้แก้ไขได้ ส่วนใครได้ประโยชน์จาก OBD ก็น่าจะทั้งคู่นั่นแหละครับ

2. ส่วนอันนี้ถ้าช่างเนียนก็เหมือนมีระบบ OBD อยู่เพราะถ้าจูนดีก็ใช้สบายใจจนลืมช่าง แต่ถ้าช่างไม่เอาอ่าวก็หนักใจแทนครับ

ไม่ว่าจะระบบไหนสำคัญที่ช่างทั้งหมดช่างดี+อุปกรณ์ดี=จบ ช่างไม่ดี+อุปกรณ์ดี=ไม่จบก็มีให้เห็นเยอะไป ช่างดี+อุปกรณ์ธรรมดา=จบได้ก็เยอะเหมือนกัน สำคัญคือช่างนั่นแหละที่จะจบงานเราได้ไหม

ขอตอบตามความเห็นผมนะครับ

1. ในเรื่องของราคาก็แน่นอนว่าตัว OBD แพงกว่าตัวธรรมดาแน่นอนเพราะต้องมี interface ที่รับค่าจาก OBD นั่นเอง เพื่อนำค่านั้นไปปรับจูนอัตโนมัติ ข้อดีที่ได้คือเราไม่ต้องทำการปรับจูนบ่อยๆ และไม่ต้องเสียเวลา เสียค่าแก๊สวิ่งไปจูน หรือค่าแก๊สที่ช่างมันเบิ้ลเครื่องจูนจนหมดถัง ข้อเสียที่แน่นอนอย่างที่กล่าวข้างต้นก็คือราคาที่แพงขึ้น และการปรับจูนแบบนี้อาจจะไม่ได้ดั่งใจเท่าไรนัก สำหรับตัวแรงทั้งหลายแนะนำให้ใช้ตัวธรรมดาก็พอแล้วปรับจูนแรงเบาได้ตามต้องการ

2. การที่ช่างสามารถจูนได้เนียนๆก็หมายความว่าสามารถจ่ายแก๊สให้ได้ในระดับที่ใกล้เคียงกับน้ำมันอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นที่ต้องสับเป็นน้ำมันเวลาต้องการความแรง ยกเว้นเวลาแก๊สใกล้จะหมด แรงดันอาจจะไม่เพียงพอ และไม่ได้กำลังเต็มที่ FD 1.8 ตัวแรงบางคันจูนแก๊สแล้วก็วิ่งได้ 215 สบายๆครับ

215 นี่รคใคร ?? คนจูนโครตเทพ 555

OBD ไปเลยได้กับเราเต็มๆครับ ถ้าเป็นผมไม่อยากเสียเวลาจูนบ่อย ขอแค่คิดถึงเรื่องเปลี่ยนกรองแก๊สสตอนไหน เช๊คระบบช่วงไดพอละ ครับ คิดมากปวดหัว :D