Jump to content

เลือกแบตเตอร์รี่ให้หน่อยคับ

Recommended Posts

เมื่อกี๊จะออกไปข้างนอก สตาดรถไม่ติด

แบตหมด พุ่งนี้จะไปเปลี่ยน แนะนำหน่อยคับ

ไม่มีความรู้เรย

แบบไหนดีคับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้ของ GS 45แอมป์ครับGS DOUBLE-LID Maintenance Free (MF))ราคา 2100 รวมเทิร์น ลูกเก่า ในกทม มาเปลี่ยนให้ถึงบ้านครับ ไม่มีปัญหาอะไร อายุ ก็ปีกว่าๆ พอสตาร์ทเริ่มหน่วงๆ ก็รีบเปลี่ยนหล่ะครับ

ตอบแบบเข้าใจง่ายๆ

จะมี 2 แบบ คือ แบบแห้งกับแบบน้ำ

แบบน้ำจะมีช่องสำหรับเติมน้ำกลั่น ส่วนแบบแห้งจะไม่มี

เอาแบบแห้งก็ได้ครับ ไม่ต้องดูแลเติมน้ำกลั่นบ่อยเหมือนแบบน้ำ

ส่วนเรื่องบริการถึงบ้าน เดี๋ยวนี้มีหลายร้านที่ทำแบบนี้ครับ แข่งกันใหญ่

แร้าแบบกึ่งแห้งเป็นไงอ่ะคับ

กึ่งแห้งก็คือต้องเติมน้ำกลั่นครับ แต่ไม่บ่อยเท่ากับแบบน้ำ คอยเปิดดูเองบ้าง อย่าเชื่อตาแมว เพราะผมโดนมาแระ555

ถ้าแห้งแท้ ๆ เลยราคานจะหลายพัน ถ้าราว ๆ 2 พันนี่ส่วนใหญ่ก็กึ่งแห้งล่ะคับ

ใช้แบบไหนก็ได้ครับ ทุกยี่ห้อนั้น มีมาตรฐานการผลิตที่เหมือนกัน ระยะเวลาการใช้งานเท่ากัน มันอยู่ที่การดูแลของผู้ใช้งานครับ

แบตเตอรี่ทุกลูกที่ออกจากโรงงาน จะใช้การวัดค่า ถ.พ. ค่าความถ่วงจำเพาะ เป็นมาตรฐาน โดยค่าจะอยู่ที่ 1.25 ครับ

มันเป็นค่าที่บอกถึงความเข้มข้นของธาตุในแต่ละเซลล์ของแบตเตอรี่ลูกนั้นๆครับ แบต 1 ลูกจะมี 6 เซลล์ เซลล์ละ 2 Volt

เมื่อกระแสไฟในแบตเตอรี่ ถูกดึงไปใช้จากอุปกรณ์ต่าง ๆ ค่า ถ.พ. ก็จะลดลง ก็คือไฟอ่อนลงนั่นเอง

แบตเตอรี่บางยี่ห้อ มีการออกผลิตภัณฑ์ที่โฆษณาว่า ทน ใช้นาน (แบบที่ว่าไม่ต้องดูน้ำกลั่นบ่อยๆ)

โดยวิธีการผลิตแบตเตอรี่เหล่านี้ก็คือ ทางโรงงานจะเพิ่มค่า ถ.พ. ในแต่ละเซลล์เข้าไปครับ โดยจะเพิ่มจะเพิ่มเป็น 1.28 ทำให้แบตเตอรี่ลูกนั้น ใช้ได้นานขึ้น

ต่อให้ใช้แบตดีแค่ไหน ถ้าขาดการดูแลตามระยะเวลา ก็เสียครับ

ข้อมูลทั้งหมดนี้ ผมได้มาจากเซลล์ บริษัท จีเอสแบตเตอรี่ ครับ อาจจะจะมีบางส่วนผิดพลาดบ้างนะครับ

ยี่ห้อไหนแล้วแต่ชอบดีกว่าครับ ถ้าใช้งานทั่วไปไม่เห็นความแตกต่างมากหรอกครับ

กี่แอมป์ดี? ถ้าไม่ได้ไปทำอะไรที่ทำให้ใช้ไฟเพิ่มมาก ขนาด 35amp ที่ติดมากับรถก็เพียงพอกับการใช้งานทั่วไป แต่ถ้าจะเสริมให้ดีขึ้นก็เปลี่ยนไ่ใช้ 45amp ดีกว่าครับ

ผมใช้ PUMA 45 amp

ขอบคุณข้อมูลดีๆคับ

แร้าถ้าแนะนำให้ลูกชายเรา

ใช้ยี่ห้อไหนดีคับ

แร้วใช้กี่แอมดีคับ

ผมไม่แน่ใจ ว่า amp ของแบตเตอรี่ มันขึ้นอยู่กับขนาดเล็ก-ใหม่หรือเปล่า

แต่ถ้าใช่ มันก็น่าจะใส่ได้ 2 ขนาดมั้งครับ คือ 35 amp เท่าของเดิมติดรถ กับ 45 amp ใส่เต็มถาดพอดี

เว้นแต่ว่าจะหาที่วางใหม่ หากจ้องใช้ขนาดใหญ่ขึ้น เนื่องจากมีอุปกรณ์มากขึ้น

45แอม ต้องปรับแต่งฐานลองใหม่รึป่าวคับ

ราคาก่อจะสูงเพิ่มตามขนาดใช่ไหมคับ

45 amp ลงช่องพอดีเลย ไม่ต้องไปแต่งฐานอะไร ราคาน่าจะอยู่ที่ 1800-2300 ประมาณนี้

ลองเช็คดูราคาแต่ละร้านไม่เท่ากัน

ใช้แห้งก็ดีครับ 45แอมป์ ไม่ต้องเช็คบ่อย ราคาก็ไม่หนีกันเท่าไหร่

แนะนำ PUMA ครับ แจ่ม

ของผม 3k แบบเติมน้ำกลั่น 45a ครับ ตอนนี้ก็ปีครึ่งแล้วยังอยู่ดีครับ พอดีผมชอบเปิดกระโปรงหน้าดูห้องเครื่องทุกวันอยู่แล้วครับเลยไม่มีปัญหาตอนเช็ตน้ำกลั่น ปกติผมตรวจประมาณ 2 อาทิตย์ทีนึงน่ะครับ

เก็บข้อมูลหน่อยครับบ