Jump to content

มีเรื่องรบกวนครับ เข้าเกียร์ D แล้ว กระตุก หลังจากใส่ประมาณ 5-10 วิ

Recommended Posts

มีเรื่องรบกวนครับ เข้าเกียร์ D แล้ว กระตุก หลังจากใส่ประมาณ 5-10 วิ

จอดรถเข้าเกียร์ว่าง พอจะออกตัว ก็เข้า D แต่ยังไม่ปล่อย เบลค รถเกิดอาการกระตุกเล็กน้อย เหมือนรอบ มันขึ้นนิดๆ

อันนี้ใครพอทราบบ้างครับ ว่า เกิดจากอะไรอ่ะครับ

"น้ำมันเกียร์" มั้ย หรือ "ยางแท่นเครื่อง" มีส่วนมั้ย

ขอบคุณครับ

ถ้ากระตุกก็น่าจะเกี่ยวกับยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ อาจจะมีปัญหา ทำให้เครืองขยับได้

ถ้าเกียร์ เริ่มมีปัญหา อาการส่วนมากจะเข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่ง หรือออกตัวไม่ดีอืด ต้องเร่งเครื่องหรือรอให้เครื่องร้อนถึงวิ่งออกตัวได้

ถ้ากระตุกก็น่าจะเกี่ยวกับยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ อาจจะมีปัญหา ทำให้เครืองขยับได้

ถ้าเกียร์ เริ่มมีปัญหา อาการส่วนมากจะเข้าเกียร์แล้วรถไม่วิ่ง หรือออกตัวไม่ดีอืด ต้องเร่งเครื่องหรือรอให้เครื่องร้อนถึงวิ่งออกตัวได้

ขอบคุณมากๆครับ พี่ป็อป

จะได้ นำข้อมูลเบื้องต้น ไปบอกศูนย์

ผมขอตอบแบบเดาเดาครับ แต่ก่อนจะตอบขอถามก่อนได้ไหม

1 ตอนเข้า d ได้สังเกตุความร้อนบ้างไหมครับว่าขึ้นกี่เม็ดแล้ว

2 สตาร์ทเครื่องตอนเช้าก็เหมือนกันไม่ทราบว่าได้อุ่นเครืองไว้นานไหมครับ

ของผมบางทีก็กระตุกนิดๆตอนเข้า D น่ะครับ แต่ที่สงสัยคือช่วงเปลี่ยนเกียร์น่าจะจาก 2 ไป3 หรือ 3 ไป 4 นี่แหละครับ มันจะกระตุกๆแบบตึ๊กๆๆก่อน (ถ้าค่อยๆไล่รอบมักจะเป็นน่ะครับ)

ผมขอตอบแบบเดาเดาครับ แต่ก่อนจะตอบขอถามก่อนได้ไหม

1 ตอนเข้า d ได้สังเกตุความร้อนบ้างไหมครับว่าขึ้นกี่เม็ดแล้ว

2 สตาร์ทเครื่องตอนเช้าก็เหมือนกันไม่ทราบว่าได้อุ่นเครืองไว้นานไหมครับ

ตอบนะครับ

1.เข้า D ความร้อน เกิน 2-3 เม็ดครับ และอีกอย่าง มันเป็นทุกครั้ง ที่ ออกจาก N แล้วเข้า D ครับ เช่นจอกไฟแดงนานๆ กลับมา N พอไฟเขียว เข้า D ยังไม่ปล่อยเบลค แป็บเดียว ก็กระตุก ครับ

2.อุ่นเครื่องก่อนออกทุกเช้าครับ จนจะสับเป็นแก้ส (ลิมบอกว่าผมติดแก้สนะครับ) แต่ อาการนี้ได้ลองทั้ง น้ำมันและแก้ส เหมือนกันครับ กระตุก เบาๆถึงปานกลาง

ผมเดาอีกอย่างนะคร้าบ ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกด้านใน ไม่รู้เกี่ยวป่าว :0100:

ไม่สกปรกแน่นอนครับ เพราะ พึ่งล้างไป ได้ 2-3 เดือนเอง ^^

ของผมบางทีก็กระตุกนิดๆตอนเข้า D น่ะครับ แต่ที่สงสัยคือช่วงเปลี่ยนเกียร์น่าจะจาก 2 ไป3 หรือ 3 ไป 4 นี่แหละครับ มันจะกระตุกๆแบบตึ๊กๆๆก่อน (ถ้าค่อยๆไล่รอบมักจะเป็นน่ะครับ)

แต่อันนี้ ผมไม่เป็นแหะ 2-3-4 นิ่งปกติครับ

(ปกติผมขับ ออกตัว แทบจะไม่เกิน 2500 รอบ)วิ่งปกติ ก็ อยู๋ที่ 2000-2500 รอบ มีหลุดๆ3000 รอบบ้าง บางครั้ง

ตอบ 1 ถ้างั้นลองใหม่อีกครั้งครับ คราวนี้ขอให้อุ่นเครื่องจน ความร้อนขึ้น 5-6 เม็ด ครับ แล้วเหยียบเบรกให้สุด แล้วเข้า D ครับ

ย้าครับ ทำแบบช้าๆ ค่อยเป็นค่อยไป แล้วรบกวนรายงานผลด้วยครับ

• 9 months later...

ขุดกระทู้นิดนึงนะครับ

ผลหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ก็ยังมีอาการกระตุกนิดๆแต่น้อยกว่าเดิมนิดนึง เข้าศูนย์ เช็คเบื้องต้น ปกติดีทุกอย่าง

ปล.ลองทั้งอุ่นเครื่อง เข้าเกียร์ช้าๆ ก็กระตุกครับ เคยลองถามเพื่อนดู เพื่อนผมเล่าว่าคันเก่า สาเหตุมาจาก แอร์โฟร์ ก็เลย งง ว่า มันเกี่ยวด้วยหรือหว่า(เพื่อนขับฮอนด้าเหมือนกันแต่เป็น ตาเพชร นะครับ)

เกี่ยวคับ แต่ไม่รู้ใช่เคสนี้หรือเปล่า ลองล้างดูก้อได้คับ :D