Jump to content

สอบถามเรื่องโช๊ค

Recommended Posts

อยากจะสอบถามเรื่องโช๊คครับ เพราะว่าจะเปลี่ยนโช๊คใหม่ + สปริงครับ

1.ระหว่าง kayaba Excel G กับ ใส่กับสปริงเดิม

2.ระหว่าง kayaba Excel G กับ ใส่กับสปริงโหลดยี่ห้อไหนดีครับช่วยเเนะนำ พร้อมกับฟิวริ่งการขับขี่ด้วยนะครับว่าเเข็งหรือนิ่มอย่างไร

3.โช๊คเดิม + สปริงโหลด Tein S สีเขียว โอเคมั้ยครับ ฟิวริ่งการขับขี่เป็นอย่างไงบ้างครับ

4.ผมถามร้านที่ขายโช๊คเขาบอกว่าเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียวก็พอแล้วใช้สปริงเดิมได้ครับ ผมก็เลยถามไปว่าสปริงเดิมมันจะล้ามั้ยครับควรเปลี่ยนมั้ย แต่พี่เขาบอกว่าสปริงใส่ได้อีก2-3ปีเลย (รถผมวิ่งมา9หมื่นกิโล แล้วครับ)

นอกเหนือจากรายละเอียดข้างบน เพือนๆพี่ๆๆน้องๆๆคนไหนมีข้อแนะนำก็ช่วยแนะได้เลยนะครับ จะได้เอาไปพิจารณาดูครับ

ปล.ยางรองแท่นเครื่องที่ศูนย์เขาเปลี่ยนให้ฟรีรึป่าวครับ รถผมปี 2007 ครับ

ขอบคุณมากสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ผมเคยใช้ ช็อคเดิม + S-Tech อาการนิ่มนวลดี

เวลาขับเร็วๆ มียวบบ้างเล็กน้อย สาเหตุจากช็อค

เดิมมันนิ่ม โดยรวมโอเค ส่วนตัวเลือกอื่นไม่เคย

ใช้ รอท่านอื่นมาออกความเห็นครับ

เคยใช้ ช็อคเดิม + S-Tech เหมือนกันครับ แต่โช็คเดิมมันนิ่มอ่ะครับ ถ้าล้อออฟไม่ปกติ เวลาเจอทางขรุขระแทบจะต้องคลานเลยครับ

ล้อกระแทกซุ้มกระจาย

ปล.แล้วเหตุผลที่จะเปลี่ยนโช็คคืออะไรล่ะครับ

ถ้าโช็คเสียก็เปลี่ยนแต่ KYB Excel G ก็พอครับ ถ้าอยากเตี้ยลงก็ใส่ปริงโหลด

ขอบคุณพี่ pongtigo

ที่่จะเปลี่ยนโช๊คเพราะว่าโช๊คเดิมติดรถ มันเริ่มแข็งและไม่นุ่มเหมือนก่อนครับ ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนครับ ทีนี้ก็เลยคิดว่าไหนๆๆจะเปลี่ยนเเล้วก็เลยอยากลองโช๊คแต่งบ้าง ก็เลยเลือกไปที่ Kayaba Excel G ครับ เพราะว่าราคาไม่แตกต่างกับโช๊คเดิมมากครับ ประกอบกับราคาก็พอรับได้ครับ ก็เลยคิดจะเปลี่ยนครับ

ทีนี้อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำว่าถ้าเปลี่ยนควรเปลี่ยนโช๊คเดิมดี หรือ โช๊ค kayaba ดีครับ กรณีผมใส่จะสปริงโหลดของ Tein S สปริงเขียวด้วยอะครับ หรือว่าผมเปลี่ยนเเต่โช๊คอย่างเดียว สปริงยังไม่ต้องเปลี่ยน ใช้สปริงเดิมไปก่อน แต่ใจผมเห็นว่าไหนๆๆก็ถอดเเล้วก็เลยอยากเปลี่ยนสปริงไปพร้อมกันเลยครับ เเล้วฟิวริ่งการขับจะเป็นอย่างไงครับ(ถ้าพอบอกได้นะครับ)

ปล.ตอนนี้รถผมสแตนดาร์ดนะครับ แม็ก15ครับ และอนาคตถ้าผมเปลี่ยนเป็นล้อ17 มันจะมีผลอะไรกับการขับขี่มั้ยครับ

ขอบคุณพี่ๆๆที่ช่วยแนะนำนะครับ ผมอาจจะถามเยอะเพราะผมไม่รู้ หวังว่าพี่ๆๆคงจะไม่ว่ากันนะครับ ^^ ^^

ถ้าใส่สปริงโหลด ผมไม่แน่ใจว่า kayaba มันจะกระด้างเกินไปไหม เพราะมันเป็นแบบปรับความหนืดอัตโนมัติน่ะครับ

ลองหาโช้คที่มีค่าความหนืดมากกว่าโช้คเดิมมาใส่น่าจะดีกว่านะครับ

ExcelG นี่เหมือนถ้าโช้คเคลื่อนไหวเร็วเกินปกติ มันจะแข็งขึ้นเอง เพราะฉะนั้นสปริงโหลดที่มีค่า k มากกว่าเดิมอยู่แล้วอาจทำให้โช้คชุดนี้แข็งเกินไปน่ะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ งั้นผมใส่โช๊คเดิม + กับสปริงTein S สปริงเขียว น่าจะโอกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ หรือใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมได้นะครับ

• 3 weeks later...

ขอบคุณมากครับพี่ งั้นผมใส่โช๊คเดิม + กับสปริงTein S สปริงเขียว น่าจะโอกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ หรือใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมได้นะครับ

ใส่โชคเดิม สปริงเขียว มันก็พอได้ แต่เวลาเจอสะพาน ล้อมันจะไปครูดกับบังโคลน นอกจากจะหยอดเบาๆ

สุดท้ายแล้วผมว่าใส่กับโชคเดิมไม่เหมาะเพราะโดนมาแล้ว

หรือจะเอาโชคเดิมไปอัดน้ำมันใหม่ ก็จะช่วยได้ครับ

เคยใส่โช๊คเดิมกับสปริงเขียว และล้ออฟไม่ปรกติ 18 กว้าง 8 ออฟ 30

รถแทบจะคลานเลยทีเดียว ล้อติดซุ้มกระจาย พอเปลี่ยนล้อเป็นออฟ 45 อันนี้ขับสบายๆ ลุยได้

แต่มันจะมีอาการโช๊คยันเวลาลงหลุม หรือทางขรุขระ (ดังปั๊กๆ เลยทีเดียว)

ตอนนี้ใส่ STREET BASIS ปรับสูงกว่าใส่สปริงเขียวหน่อย ขับได้สบายครับ โช๊คไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่ยวบยาบแบบของเดิม