Jump to content

ตกลงติดแก๊ส มันเป็นปัญหาหรือครับ

Recommended Posts

สนทนาปัญหาแก๊ส แสดงว่าติดแก๊สแล้วมีปัญหาเยอะใช่ใหมครับ

ไม่เห็นมีนะครับ มีแต่จูนหนาวิ่งดีกว่าน้ำมันแล้วก็เปลืองแก๊สอะครับ 555+

ไม่เห็นมีนะครับ มีแต่จูนหนาวิ่งดีกว่าน้ำมันแล้วก็เปลืองแก๊สอะครับ 555+

ตามพี่เกรียงเลยครับ แทบจะไม่เห็นความต่างเลยครับสำหรับผม

ผมวิ่งแก๊สไปแปดหมื่นกว่า km แล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่เนื่องจากรถติดแก๊สอาจมีวิธีการดูแลและปัญหาที่เกิดจะต่างไปจากรถใช้น้ำมันจึงต้องมีห้องนี้ขึ้นมาครับ

ผมวิ่งแก๊สไปแปดหมื่นกว่า km แล้วครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่เนื่องจากรถติดแก๊สอาจมีวิธีการดูแลและปัญหาที่เกิดจะต่างไปจากรถใช้น้ำมันจึงต้องมีห้องนี้ขึ้นมาครับ

ผมเลยเวลาเข้าตรวจเช้คจูนมาหลายโลแล้ว

แต่เครื่องก็เดินเรียบ เร่งลื่นปื้ดมาก สงสัยแก๊สหนาจริงแหล่ะ

ตอนนี้ใช้น้ำมันศูนย์ เบอร์20 ใกล้จะต้องเปลีั่ยนถ่ายแล้ว

ตั้งหัวข้อห้องแบบนี้ครับ ไม่ได้หมายความว่าติดแก๊สแล้วมีปัญหา

แต่หมายความว่าหากใครติดแก๊สมา ใช้งานแล้วเกิดปัญหา หรือมีข้อสงสัยอะไร ก็ว่าโพสพูดคุยหรือสอบถามกันในห้องนี้ครับ ;)

ผมเลยเวลาเข้าตรวจเช้คจูนมาหลายโลแล้ว

แต่เครื่องก็เดินเรียบ เร่งลื่นปื้ดมาก สงสัยแก๊สหนาจริงแหล่ะ

ตอนนี้ใช้น้ำมันศูนย์ เบอร์20 ใกล้จะต้องเปลีั่ยนถ่ายแล้ว

แวะไปเช็คบ้างนะครับ เผื่อมีรั่วมีไรจะได้แก้ไขได้

ประหยัดไปเกือบหมืน

3000 โล ประหยัดเกือบหมื่นนี่เดินไปป่ะครับ 5555+

ปัญหาคือขับไม่คิด ไปใหนไปกัน ทำให้ไม่ค่อยมีเวลานะ ผมว่า อิอิ

ปัญหาคือติดแก๊สแล้วเปลืองกว่าเดิมตรงที่เที่ยวบ่อยขึ้นนี่ละ

ผมแนะนำอย่าติดครับ...ประหยัดค่าน้ำมัน เปลืองค่าเที่ยว... :D ไปไหนมาไหนนี่่ ไม่ต้องถามกันเลยทีเดียว จัดตลอดดดดดด

ติด gas มาไม่ดีเลย จะไปไหนมาไหน เอารถเราตลอด เห้อ....

ตามนั้นเลยอะ ค่า maintenance จะตามมาครับเพราะถึงระยะเร็วมากกกกก 555+

ส่วนใหญ่ไม่ว่าแก็ส หรือน้ำมัน มันก็มีระยะเวลาในการบำรุงรักษาชิ้นส่วนอื่นๆของเครื่องยนต์เหมือนกันทั้งนั้นผมว่านะ ล่าสุดเปลี่ยนเพลาไอดีไปหมดไปหมื่นห้า พร้อมค่าแรงที่ศูนย์อาการนี้ก่อนติดแก๊สมาหลายเดือนมากแล้ววิ่งได้ 130,xxx ครับอาการเครื่องเสียงดังเพราะเพลาเป็นตามดครับว่างๆจะถ่ายรูปให้ดู ส่วนเรื่องแก๊สยังไม่มีปัญหาอะไร

สำหรับเรื่องของการซ่อมบำรุง ก็ตามพี่ๆนั่นละครับ

แต่สำหรับอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับ Gas โดยตรง อาจจะต้องเปลี่ยนที่อายุเร็วขึ้นครับ

เคยอ่านบทความเกี่ยวกับเรื่องอุณหภูมิการสันดาปภายใน ( Combustion Engine ) พบว่า อุณหภูมิ ณ จุดระเบิด

น้ำมัน เพียวๆ จะอยู่ที่ประมาณ 2,000 องศา F แต่ถ้าเป็น Gasohol มันก็จะเพิ่มขึ้นมาอีก 100-200 องศา F

และ LPG มันก็จะหนีไปอยู่ที่ 2,500 องศา F ผิดถูกอย่างไร จะลองหา Journal มาเพิ่มเติมให้ใหม่ครับ

เอาเป็นว่า อุณหภูมิในการจุดระเบิดระหว่าง น้ำมัน กับ LPG ต่างกันไม่เกิน 60 องศา C ครับ

ความร้อนเพิ่มขึ้นประมาณ 20% แสดงว่า เราอาจจะต้อง PM เจ้าตัวหัวเทียน ก่อนเวลา 20% ครับ

หัวเทียนนี่ ของผมเลยระยะมาสองหมื่นโลแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย แต่ยังใช้งานได้ปกติ Iredium ของเขาดีจริง