Jump to content

อยากขอความเห็นอะครับ เรื่องซื้อรถ civic

Recommended Posts

คือ มีคน จะขาย civic 2010 ออโต้ สีขาว ราคามือหนึ่งตอนนั้น 830000 มั่ง รถใช้มาสองปี รถเขาผ่อน 6 ปีเหลือ ผ่อน 4 ปี แล้วที่บ้านผม มี NAVARA ปี 2008 สี ดำ ตัว LE แ็ค็ป เกียร ออโต้ รถประมาน 5 ปีกว่าคือ กระบะนี่ส่งหมดแล้ว คือ เขาจะเอา civic มาแลก เลยแล้วให้ผ่อน ต่อ อีก 4 ปี เดือน ละ 8600 บาท แลกกัน ไม่มีค่า ส่วนต่างอะไร cvcic สภาพก้อใหม่อยู่เพราะเป็นรถพี่ที่รู้จักกัน ผมอยากรู้ ว่ามันคุ้มกันไหม กับที่เอาไปแลก แล้วถ้าเราซื้อรถ ป้ายแดงเลย จะคุ้มไหม เอากระบะ ไป เทิน แล้วออกป้ายแดง กับ แรก ตัว civic 2010 แต่ใจก้อชอบโฉมเก่ามากกว่า เราจะเสียเปรียบ อะไร ยังไง ขอความเห็นหน่อยคัพ คือ พี่เขาบอกว่า ถ้าจะเอา ยังไม่ต้องโอน เพราะ ถ้าโอน ดอก จะขึ้นทันที เหมืนซื้อรถ มือ หนึ่ง ถ้าจะเป็น รถมือสองทันที อยากขอความเห็น ข้อแนะนำหน่อยคัพ

ผมว่าเช็คราคาขาย navara ก่อนดีกว่า แล้วมาคำนวนส่วนต่างกับจำนวนเงินที่จะต้องผ่อนต่อทั้งหมด มันไม่น่าจะพอดีกันนะครับ

ส่วนสภาพรถอันนี้ไม่มีความเห็นครับ

เรื่องโอน ผมแนะนำติดต่อไฟแนนท์ที่เขาเช่าซื้อคับเพราะสามารถโอนสิทธิ์เปลี่ยนชื่่่อผู้เช่าซื้อได้คับโดยค่างวดเท่าเดิมโดยเอาจำนวนงวดที่เหลือมาผ่อนต่อเลยคับไม่มีดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นคับแต่อาจจะมีค่าดำเนินการ และยื่นเอกสารเหมือนกับการเช่าซื้อใหม่เลยคับ แต่ถ้าเราเปลี่ยนไฟแนนท์จะเป็นการเช่าซื้อรถมือสองทันทีโดนดอกเบี้ยอีกแน่นอนแถม+ภาษีอีก7%อีกคับ

**แนะนำไม่ควรโอนลอยน่ะคับ(ทำหนังสือสัญญาโอนกันระหว่างเรากับผู่เช่าซื้อเก่า)เพราะไม่สามารถอ้างกับไฟแนนท์ได้อ้างได้ในกรณีที่เกิดปัญหาเรื่องเอกสารคับ**

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่ติดที่ว่าชอบรูปทรงตัวเก่า

เอา navara ไปเทอน แล้วเอาป้ายแดงดีกว่าครับ ถ้าเทียบกับราคาแล้ว ตัวใหม่ให้อะไรที่มากกว่าตัวเก่าเยอะ

ยังไงเราก็ไม่มีทางรู้ว่า civic ของเขาผ่านอะไรมาบ้าง ถูกกระทำชำเรามามากมายเพียงใด

ส่วนไหนใกล้จะไปแล้วว ใช้ๆอยู่มีปัญหาภายหลังจะคุยกันยาก เพราะเป็นคนรูจักกัน จะนำรถไปเช็คสภาพทุกอย่างทุกตารางนิ้ว มันก็ดูไม่ดี

มันก็สิทธิ์ของเราครับ

คือ มีคน จะขาย civic 2010 ออโต้ สีขาว ราคามือหนึ่งตอนนั้น 830000 มั่ง รถใช้มาสองปี รถเขาผ่อน 6 ปีเหลือ ผ่อน 4 ปี แล้วที่บ้านผม มี NAVARA ปี 2008 สี ดำ ตัว LE แ็ค็ป เกียร ออโต้ รถประมาน 5 ปีกว่าคือ กระบะนี่ส่งหมดแล้ว คือ เขาจะเอา civic มาแลก เลยแล้วให้ผ่อน ต่อ อีก 4 ปี เดือน ละ 8600 บาท แลกกัน ไม่มีค่า ส่วนต่างอะไร cvcic สภาพก้อใหม่อยู่เพราะเป็นรถพี่ที่รู้จักกัน ผมอยากรู้ ว่ามันคุ้มกันไหม กับที่เอาไปแลก แล้วถ้าเราซื้อรถ ป้ายแดงเลย จะคุ้มไหม เอากระบะ ไป เทิน แล้วออกป้ายแดง กับ แรก ตัว civic 2010 แต่ใจก้อชอบโฉมเก่ามากกว่า เราจะเสียเปรียบ อะไร ยังไง ขอความเห็นหน่อยคัพ คือ พี่เขาบอกว่า ถ้าจะเอา ยังไม่ต้องโอน เพราะ ถ้าโอน ดอก จะขึ้นทันที เหมืนซื้อรถ มือ หนึ่ง ถ้าจะเป็น รถมือสองทันที อยากขอความเห็น ข้อแนะนำหน่อยคัพ

NAVARA ปี 2008 สีดำ ตัวLEแ็ค็ป เกียร์ออโต้ ราคาประมาณ 4แสน ราคานี้ขายได้สบายๆ + 8,600บาท x 48เดือน 412,800บาท

เอายอดทั้งหมดที่ต้องได้ + ยอดที่ต้องเสีย ออก CIVIC ตัวใหม่ป้ายแดงได้เลยครับ

navara มือ 2 ราคา ประมาณ 4 - 5 แสน เอาป้ายแดงดีกว่าครับ มือ 1 ย่อมดีกว่ามือ 2 ไม่ปวดหัวด้วย

ซื้อป้ายแดงไปเลยดีกว่าครับ...เราไม่รู้ว่ารถเขาเป็นไงบ้าง ตรวจสอบข้อมูลด้านอื่น ๆ ให้ดี ก่อนตัดสินใจ

ยังไงก็่เป็นหนี้อยู่ดี

ไหนๆต้องเป้นหนี้อีกหลายปี เป็นหนี้ป้ายแดงดีกว่า สดๆ ซิงๆ

มูลค่าซีวิคคันนี้ ณ ตอนนี้ มันต่ำกว่านาวาร่าเยอะ ถ้าจะนำมาแลกกัน ซีวิคยังต้องผ่อนอีก 4 ปี มูลค่าของซีวิคตอนนี้จะคิดแบบราคารวมดอกตั้งแต่ผ่อน รวมดาวน์รวมส่งแล้วหักออกคิดราคามาเทียบนาวาร่าไม่ได้

เพื่อนสมาชิกท่านบนคำนวณแล้วยังเหลือส่งไฟแนนซฺ์อีก 400,000 กว่า ต้องคิดราคาเทียบราคาขายมือสองก่อน

ราคามือสอง 2010 ตีง่ายๆ ให้ซะ 650,000 ยังค้างส่งตีตัวเลขกลม 400,000

ต่อ ๆ มือดันเผลอไปโดน

ยังไงก็่เป็นหนี้อยู่ดี ไหนๆต้องเป้นหนี้อีกหลายปี เป็นหนี้ป้ายแดงดีกว่า สดๆ ซิงๆ

มูลค่าซีวิคคันนี้ ณ ตอนนี้ มันต่ำกว่านาวาร่าเยอะ ถ้าจะนำมาแลกกัน ซีวิคยังต้องผ่อนอีก 4 ปี

มูลค่าของซีวิคตอนนี้จะคิดแบบ ราคารวมดอกรวมต้นทั้งหมด 6 ปี ส่งไปแล้ว2 ปี ผ่อนไปแล้วเอามา หักออกคิดราคามาเทียบนาวาร่าไม่ได้

มีเพื่อนสมาชิกท่านบนคำนวณแล้วยังเหลือส่งไฟแนนซฺ์อีก 400,000 กว่า ต้องคิดราคาเทียบราคาขายมือสองก่อน

ราคามือสอง 2010 ตีง่ายๆ ให้ซะ 650,000 ยังค้างส่งตีตัวเลขกลมๆ 400,000 ก็เหลือราคา 250,000 เท่านั้น ซึ่งเป็นราคาที่จะขายดาวน์ได้เต็มที่ไม่เกินนี้ (ได้่ 200,000-220,000 นี่ก็หรูแล้ว)คนที่เสนอแลกเค้ารู้ว่าถ้าเอาไปปล่อยตลาดทั่วไป ก็จะเหลือกลับมาน้อยมาก เลยเสนอแลกกับ จขกท.แบบขายรถตัวเองทางอ้อม ดีกว่าไปปล่อยตามกลไกตลาด ทั้งยังได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง คือ หนี้เดิมหมด รถที่ไปแลกมา ถ้าไม่ใช้ ก็ขาย ราคาตลาดนาวาร่าได้ 400,000กว่า (ถ้าซีวิคไปขายดาวน์ตัวเองได้แค่ 200,000กว่า)

จขกท. พอจะนึกภาพออกไม๊นี ว่ากำลังโดนต้ม

เคส นี้ ขอโทษที่พูดตรงๆ ถ้าไปยอมแลกมา ไม่บ้าก็เมาล่ะครับ

เอาแค่นี้ก่อนก็แล้วกัน

ไม่คุ้มครับ

ขาย navara เอง

แล้วไปออก civic ใหม่เลยดีกว่าคับ

civic คันนี้ราคามือ 2 แบบนี้แพงไปนะผมว่าอ่ะ

อย่าแลกเลยคับ.....

ต่อ ๆ มือดันเผลอไปโดน

ยังไงก็่เป็นหนี้อยู่ดี ไหนๆต้องเป้นหนี้อีกหลายปี เป็นหนี้ป้ายแดงดีกว่า สดๆ ซิงๆ

มูลค่าซีวิคคันนี้ ณ ตอนนี้ มันต่ำกว่านาวาร่าเยอะ ถ้าจะนำมาแลกกัน ซีวิคยังต้องผ่อนอีก 4 ปี

มูลค่าของซีวิคตอนนี้จะคิดแบบ ราคารวมดอกรวมต้นทั้งหมด 6 ปี ส่งไปแล้ว2 ปี ผ่อนไปแล้วเอามา หักออกคิดราคามาเทียบนาวาร่าไม่ได้

มีเพื่อนสมาชิกท่านบนคำนวณแล้วยังเหลือส่งไฟแนนซฺ์อีก 400,000 กว่า ต้องคิดราคาเทียบราคาขายมือสองก่อน

ราคามือสอง 2010 ตีง่ายๆ ให้ซะ 650,000 ยังค้างส่งตีตัวเลขกลมๆ 400,000 ก็เหลือราคา 250,000 เท่านั้น ซึ่งเป็นราคาที่จะขายดาวน์ได้เต็มที่ไม่เกินนี้ (ได้่ 200,000-220,000 นี่ก็หรูแล้ว)คนที่เสนอแลกเค้ารู้ว่าถ้าเอาไปปล่อยตลาดทั่วไป ก็จะเหลือกลับมาน้อยมาก เลยเสนอแลกกับ จขกท.แบบขายรถตัวเองทางอ้อม ดีกว่าไปปล่อยตามกลไกตลาด ทั้งยังได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง คือ หนี้เดิมหมด รถที่ไปแลกมา ถ้าไม่ใช้ ก็ขาย ราคาตลาดนาวาร่าได้ 400,000กว่า (ถ้าซีวิคไปขายดาวน์ตัวเองได้แค่ 200,000กว่า)

จขกท. พอจะนึกภาพออกไม๊นี ว่ากำลังโดนต้ม

เคส นี้ ขอโทษที่พูดตรงๆ ถ้าไปยอมแลกมา ไม่บ้าก็เมาล่ะครับ

เอาแค่นี้ก่อนก็แล้วกัน

ตามที่พี่ป๊อปว่าเลยครับ ชัดเจนมากๆ

ขอคำแนะนำ เรื่องการ ขายรถ หน่อย คัพ เขาเชค สภาพแล้ว ตี ราคาให้เลย ใช่ป่าวคัพ แล้ว ควรขายที่ไหน เต๊น หรือ คนทั่วไปดี คำแนะนำข้างบนก้อขอบคุณมากๆเลย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย แต่ อยากได้ซีวิค ก้อเลยคิดหนัก แล้วออกตัวใหม่ นี่ ถ้าจะไปติดแก็ซเลย จะโอไหมคัพ

ขอคำแนะนำ เรื่องการ ขายรถ หน่อย คัพ เขาเชค สภาพแล้ว ตี ราคาให้เลย ใช่ป่าวคัพ แล้ว ควรขายที่ไหน เต๊น หรือ คนทั่วไปดี คำแนะนำข้างบนก้อขอบคุณมากๆเลย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย แต่ อยากได้ซีวิค ก้อเลยคิดหนัก แล้วออกตัวใหม่ นี่ ถ้าจะไปติดแก็ซเลย จะโอไหมคัพ

ผมว่ารอขับไปซักพักดีกว่า ค่อยไปติด แต่ก็แล้วแต่มุมมองความคิดนะนะครับ

ส่วน FD ผมเพิ่งคบ1ปีเปะๆ คงรอหมดประกันค่อยไปติดนะครับ

ขายแล้วออกป้ายแดงครับ ผมเห็นตรงกับพี่ๆข้างบน ไหนๆจะเป็นหนี้ ก็เป็นหนี้เพราะป้ายแดงไปเลยครับ

civic ตัวใหม่ ภายนอก อาจไม่สวยเท่า ตัวเก่า

แต่อุปกรณ์ที่มีให้ ในตัวใหม่ ที่มากกว่า และสดกว่าตัวเก่า เป็นผม ผมจะซื้อตัวใหม่ครับ

ขายแล้วออกป้ายแดงครับ ผมเห็นตรงกับพี่ๆข้างบน ไหนๆจะเป็นหนี้ ก็เป็นหนี้เพราะป้ายแดงไปเลยครับ

civic ตัวใหม่ ภายนอก อาจไม่สวยเท่า ตัวเก่า

แต่อุปกรณ์ที่มีให้ ในตัวใหม่ ที่มากกว่า และสดกว่าตัวเก่า เป็นผม ผมจะซื้อตัวใหม่ครับ

น้องเก๋ ออก FB อีกคนเร้ย 555 จะได้ขอยืมขับบ้าง อิ อิ

แล้วถ้าซื้อ มือสอง ตัว 2011 ราคาอยู่เท่าไหร่คัพ เกียรออโต้ สีขาว รถมือสองกับมือหนึ่งดอกต่างกันไหมคัพ แล้วมือสองดอกประมานเท่าไหร่คัพ

NAVARA ปี 2008 สีดำ ตัวLEแ็ค็ป เกียร์ออโต้ ราคาประมาณ 4แสน ราคานี้ขายได้สบายๆ + 8,600บาท x 48เดือน 412,800บาท

เอายอดทั้งหมดที่ต้องได้ + ยอดที่ต้องเสีย ออก CIVIC ตัวใหม่ป้ายแดงได้เลยครับ

+ 100 ครับ เห็นด้วย ถ้าไม่ยึดติดตัว.เดิม ป้ายแดง ดีกว่า

เอ่อ ถ้าเป็นผม ผมยึดติดนะครับกับรูปทรง (ไม่พูดถึงเรื่องสภาพละกันครับ) เพราะก่อนขับ ระหว่างขับ(จินตนาการ รถตัวเองล้วนๆ บางที ตอนรถติดๆ 555+) หรือขับกลับมาบ้าน ผมจะมอง fd ทุกวันครับ มันก็เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆอย่างนึงนะเอ้อ :0136:

+1 ครับ ใหม่กว่าสดกว่า แต่อาจไม่สวยเท่า FD ง่ะครับ