Jump to content

++++ปรึกษาเรื่องลูกชายผมจะเข้าวิศวะจุฬา ครับ

Recommended Posts

ปรึกษาเรื่องลูกชายผมจะเข้าวิศวะจุฬา ครับ (ปัจจุบันเรียนอยู่ ม.6 มหิดล ศาลายา)

ขอท่านที่มีประสบการณ์ตรงกับตัวเอง หรือเพื่อน พี่น้อง หรือญาติ

จะอยู่หอแบบไหน ตรงไหน ที่ไหนดีครับ

-------------------------

เนื่องจากผมอยู่ ตจว. ไม่รู้เรื่องนี้เลยจึงต้องปรึกษาเพื่อนๆสมาชิกอ่ะครับ

ตอนเรียนที่โรงเรียนชาย นครสวรรค์ อยู่หอพักตติดกับกำแพงโรงเรียน

พอเรียนที่มหิดล ศาลายา อยู่หอในกินฟรีอยู่ฟรี

แต่ตอนนี้ที่ใหม่ในกทม. เป็นห่วงลูกชายอ่ะครับ (ตามประสาคนบ้านนอก / พ่อของลูกครับ)

ยังไงก็ยินดีกับพี่โก้ด้วยนะครับ ลูกพี่เก่งครับสอบได้มหาลัยอันดับ 1 ของประเทศเลยอะครับ :D

มีหอในนิครับพี่ ตรง ยูเซนเตอร์ ครับ

ค่อนข้างจะใกล้มหาวิทยาลัยมากครับ

หรือ ถ้าไม่สะดวกอยากได้ส่วนตัว ที่ลองไล่หา ละแวก

ซอยตรง ด้านหลัง โรงแรมเอเชีย พญาไท แถวๆ นั้นนะครับ มีเยอะอยู่

กับอีกอัน ไม่แน่ใจมีคนปล่อยเช่า หรือยังนะครับ คอนโด ตรง สามแยกใกล้ๆ สามย่าน บนนถนนสี่พระยา นะครับ

จำชื่อไม่ได้ อันนี้ก็ใกล้เลยครับ

ลูกชายผมอีกคน (เป็นคู่แฝดกันครับ) แฝดพี่ สอบได้วิศวะอินเตอร์ ธรรมศาสตร์ (ไปสอบวิศวะจุฬาด้วยกันกับแฝดผู้น้อง แต่ไม่ได้)

แล้วผมจะทำงัยดี เพราะจะต้องจ่ายค่าบำรุงการศึกก่อนเลยประมาณ 27,805 บาทภายในสินเดือนนี้ 30-11-2012

หรือผมคงต้องจ่ายไปก่อน แล้วให้แฝดพี่คนนี้ไปสอบวิศวะจุฬาอีกรอบ ถ้าสอบติดจะได้อยู่หอเดียวกัน

สมาชิกท่านที่มีประสบการณ์ พี่น้องควรอยู่ด้วยกันหรือแยกกันดีครับ

วิศวะอินเตอร์ ธรรมศาสตร์ << ใช่ SIIT ป่าวครับ หรือไม่ใช่ครับ

ถ้า SIIT ผมว่า ดีมาก เลยนะครับ

ถ้าไม่ใช่ ก็ ดีเช่นกันครับ

ตอนเพื่อนผมเรียน จำได้ 2 ปีหลังให้เลือกบินไปเรียนที่ ตปท ด้วยนะครับ ได้ ป. 2 ที่

แต่ผ่านมา 10 ปีได้ ไม่รู้หลักสูตรเปลี่ยนไปยังไงบ้างนะครับ

ผมว่าเขาสอบติดที่ไหนก็ให้เขาเรียนไปเหอะครับ เพราะจะได้ไม่เสียเวลา สอบใหม่กัน

ที่ ธรรมศาสตร์ รังสิต จะมีหอรอบนอกเยอะครับ ตรงเชียงรากไม่ต้องกลัว

หอในก็หอเอเชี่ยนเกมส์เก่าครับ ราคาไม่แพงครับ

เรียนด้วยกันก็ดีตรง ช่วยกันติว ช่วยกันเรียน

แต่ก็อาจจะพากันเที่ยวได้

แยกกัน แต่เรียนเหมือนกัน ผมว่าจะดีกว่า ให่้สองคนมาแชร์กัน ได้แลกประสบการณ์แต่ละที่

ได้ความรู้หลากหลายดีครับ

หรือว่า พี่โก้ อยากเซฟเรื่องค่าหอพักครับ

• 3 weeks later...
  • 1 month later...

ในฐานะเด็กหอสมัยเรียนมหาวิทยาลัย ผมอยากขอสนับสนุนให้หอพักใกล้กับสถาบันศึกษานั้นๆเถอะครับ

ส่วนเรื่องพีน้องเรียนที่เดียวกันนั้น เมื่อเข้าไปเรียนแล้ว ไม่ว่าจะเป็นฝาแฝด สุดท้ายแล้ว ทุกคนก็จะมีสังคม มีเพื่อนฝูงที่สนิท อาจจะกลุ่มเดียว หรือคนละกลุ่มก็ได้

เดี๋ยวก็สามารถหาเพื่อนร่วมห้อง ร่วมหอ ที่สนิทไปเองโดยปริยายครับ
ยกเว้นปี 1 อยู่หอใน ทางมหาวิทยาลัยจะจัดให้ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

ยินดีด้วยครับ กับที่เข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยอย่างที่ตั้งใจไว้ได้

ผมทำงาน+เรียนอยู่ในจุฬาฯ น่ะครับ

อยู่มาหลายแบบ 10 ปีแล้ว

ยิ่งต้องเรียนสายวิศวกรรมศาสตร์แล้วด้วย 

แนะนำ หอพักใกล้ๆ จุฬาฯ ครับ เช่น 

1  หอพักในมหาลัย

1.1 แบบเคร่งระเบียบ ราคาถูก+มีกิจกรรมหอพัก

1.2 แบบกึ่งเอกชน (ชื่อ หอ U Center)

และ ต้องอยู่ร่วมกับ Room mate 2-3 คน/ห้อง

2 หอพัก อพาร์ทเม้น หรือ คอนโด (ราคา 4000-15000บาท/เดือน)

ย่านเขตราชเทวี หรือ เขตปทุมวัน (ถนนเพชรบุรี ซอย 5,7) สะดวกที่สุดครับ

เดินทางได้ทั้ง รถเมล์ รถไฟฟ้า หรือ จะเดินมาเรียนก็ได้

หรือจะ น้องจะอยู่รวมกัน อาจเลือก คอนโด แถวๆ ซอยอารีย์ 

สะดวกเดินทาง ทั้งรถไฟฟ้า รถเมล์ รถตู้ ตลาดขายของกิน

และ พ่อแม่ เดินทางมาเยี่ยมลูกสะดวก

ผมว่า ย่านอนุเสาวรีย์ชัย สมัยนี้คนเยอะ + การจราจรหนาแน่น 

เด็กนักเรียนนักศึกษา ไม่น่าอยู่เท่าไหร่ 

เพราะต้องใช้สมาธิ ความสงบ ในการเรียนสายวิศวะ เยอะอ่ะครับ 

• 2 months later...

พี่โก้หาได้ยังครับ 

จุฬาจะมีอีก จุด คือ หลังวัดหัวลำโพง แถวนั้น ก็มีห้องเช่า ทำใหม่เยอะครับ