Jump to content

ขอคำชี้แนะเรื่องการเปลี่ยนไฟหน้า

Recommended Posts

ตอนนี้ใช้รถ 1.8 S ปี 2011 แล้วอยากเปลี่ยนไฟหน้าเป็นสีขาว(เห็นรถใส่ไฟสีขาวแล้วสวยดีครับ) เลยขอคำแนะนำว่า ควรทำอะไรบ้าง

อยากขอแบบประหยัดๆอะครับ โดยใช้โคมเดิม ไม่อยากเปลี่ยนเลน โดยจะติดเป็น Xenon 8000K แต่นั้นพอได้ไหมครับ

แล้วมีร้านไหน ราคาดี บริการดี คุณภาพดี ราคาประมาณเท่าไหร่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทาง PM ก็ได้

ขอบคุณครับ

จะเอาชุด Xenon แสงขาว 8,000K มั้ยครับ ผมกำลังจะเปลี่ยน ทั้งชุดใหม่เป็นแบบ 4,300K

ผมขับใช้งานวิ่งเส้น ( วังน้อย - ท่าเรือ (เมืองกาญ) ) มองทางแทบไม่เห็นเลยครับ มันมืดมากเกินไป

ถ้าสนใจอย่างไร PM มาได้นะครับ

แวะมาให้คำแนะนำซักนิด

แสงสีขาว 8000K สวยงามก็จริง ถ้าใช้งานในเมือง ไฟถนนสว่างแทบปิดไฟหน้าขับได้ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าออก ตจว. แบบไม่มีไฟทาง หรือไฟทาง แบบที่ไม่ได้สว่างเหมือนในเมืองนั้น

ขับลำบากมากๆเลยครับ

ฉะนั้นอย่าแปลกใจที่รถบรรทุก ปิคอัพส่งของทางไกล จะใช้สีเหลืองเดิมๆกัน เพราะเป็นสีของแสงที่ส่องสว่างทางได้ดีที่สุดแล้วครับ

แวะมาให้คำแนะนำซักนิด

แสงสีขาว 8000K สวยงามก็จริง ถ้าใช้งานในเมือง ไฟถนนสว่างแทบปิดไฟหน้าขับได้ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าออก ตจว. แบบไม่มีไฟทาง หรือไฟทาง แบบที่ไม่ได้สว่างเหมือนในเมืองนั้น

ขับลำบากมากๆเลยครับ

ฉะนั้นอย่าแปลกใจที่รถบรรทุก ปิคอัพส่งของทางไกล จะใช้สีเหลืองเดิมๆกัน เพราะเป็นสีของแสงที่ส่องสว่างทางได้ดีที่สุดแล้วครับ

ตามนั้นเลยครับ

ถ้าใจรัก 8,000 K วิ่งทางไกล กลางคืน หรือตอนฝนตก ก็วิ่งช้าๆหน่อย

แต่ถ้าใจรักความเร็ว อย่าเอาเลยครับ

ผมวิ่งเส้น วังน้อย ไป กาญจนบุรี ออกจากโรงงาน 6 โมงเย็น ตัดเข้าเส้นกำแพงแสน ประมาณ 1 ทุ่ม ทางมืดมาก มองไม่เห็น วิ่งความเร็ว 100+ นิดๆ

ในช่วงจังหวะ ข้างหน้า ทำทาง ไม่มีแสงสว่างใดๆ นอกจากไฟหน้ารถผมเอง

ปั้ง.. รถผมตกหลุม ขนาดย่อมๆ รถแถออกซ้ายไปหน่อย เป็นทางลูกรัง และ ก็ได้ยินเสียงดังจากล้อซ้ายหลัง ปั้ง อีกทีนึง....

ก็ขับต่อไปเรื่อยๆ ( ลดความเร็วเหลือ 60 Km/hr ) เพราะรู้สึกว่าต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆ

ถึงที่หมาย เกือบๆ 3 ทุ่ม ก็ลงมามองดู เหมือนมันจะไม่เป็นอะไรมาก แต่ แก้มล้อซ้ายหลัง เป็นรอย ฉีก นิดๆ ค่อนข้างลึก

ล้อซ้ายหน้า เป็นไปตามภาพ

ตะปูก่อสร้างขนาดใหญ่ จิ้มเข้าไปเต็มๆเลย

สุดท้าย.... ไม่เอาละ ยางก็ 60,000 กว่ากิโลแล้ว

ตามนี้ครับ

ลองชั่งใจดูครับ ระหว่างความสวยงาม

กับประโยชน์ใช้สอย ได้อย่างเสียอย่างครับ

แต่ถ้าอยากได้สองอย่างเสียอย่างเดียวก็ต้องนี้เลย

โปรเจคเตอร์ OEM นะครับไม่ใช่ของจีนหรือไตหวัน

ได้ทั้งสวยและสว่าง

เสียอย่างเดียวแพง

ผมก็ใช้ 8000k อยู่คับ เวลาฝนตกเวลากลางคืนมองไม่ค่อยเห็นทางเลยครับ ต้องลดความเร็วลงมาเยอะเลย ผมวิ่ง กรุงเทพ-กำแพงแสน เหมือนพี่ Lhorn แต่ตัวผมๆว่าถ้าวิ่งกลางคืนมึดๆ เทียบกับไฟเดิมก็มองเห็นได้ไกลกว่าเดิมนะครับ แต่แสงมันฟุ้งไปหน่อย ว่าจะจัด OEM อยู่คับ ^^

ผมก็ใช้ 8000k อยู่คับ เวลาฝนตกเวลากลางคืนมองไม่ค่อยเห็นทางเลยครับ ต้องลดความเร็วลงมาเยอะเลย ผมวิ่ง กรุงเทพ-กำแพงแสน เหมือนพี่ Lhorn แต่ตัวผมๆว่าถ้าวิ่งกลางคืนมึดๆ เทียบกับไฟเดิมก็มองเห็นได้ไกลกว่าเดิมนะครับ แต่แสงมันฟุ้งไปหน่อย ว่าจะจัด OEM อยู่คับ ^^

ผมสั่ง ไฟหน้าชุดใหม่(ไม่ใช่ OEM ) แต่เป็นความเข้มแสง 4300k. แทนครับ และปรับไฟหน้าใหม่ ตามสูตรการปรับตั้งไฟหน้าเลย

ปล. เส้นกำแพงแสน ค่อยๆขับนะครับ บางจุดยังไม่ได้ตีเส้น ยิ่งตรง บริเวณจากแยกนพวงศ์ - เข้าบางเลน ทางไม่ค่อยดีครับ

เส้นบางเลนช่วงแยกนพวง ทางไม่ดีเลยจิงๆคับ พอเลยมาท่ีทำใหม่ไม่มีเกาะกลางถนนก็ยังไม่ได้ตีเส้น เพื่อนผมที่ ม. รถชนเสียชีวิตที่เส้นนี้แหละคับ ผมเลยเปลี่ยนไปวิ่งทางนครปฐมแทน

เส้นบางเลนช่วงแยกนพวง ทางไม่ดีเลยจิงๆคับ พอเลยมาท่ีทำใหม่ไม่มีเกาะกลางถนนก็ยังไม่ได้ตีเส้น เพื่อนผมที่ ม. รถชนเสียชีวิตที่เส้นนี้แหละคับ ผมเลยเปลี่ยนไปวิ่งทางนครปฐมแทน

เสียใจด้วยครับ

วิ่งเส้นนครปฐม ก็.... ทนรถติดหน่อยนะครับ

ฝาก link นึงครับ ผมเห็นพี่เธียรไป review ให้ดูอยู่ น่าสนใจมากๆสำหรับผู้ที่ไม่ต้องการแปลงไฟหน้าครับ

กด Link ได้เลยครับ

อยากได้แสงสีขาวๆ แล้วเห็นชัดด้วยก็ต้องหลอดของ osram 6000k ครับ

เป็นหลอดที่่มีค่าK = 6000k แต่ให้ค่ารูเมนท์เท่า 4300k

เห็นพี่นนท์บอกว่าใส่ในรถBenzอยู่ (นึกสีของแสงที่ออกมาได้ใช่มั้ยครับ) ราคาน่าจะหมื่นกว่านะ

เคยจะใส่แต่เห็นราคาแล้วต้องกลับไปคิดใหม่เลยทีเดียว 555

วันนี้ว่างๆ อยากเปลี่ยนชุดหลอดไฟ Xenon เก่า ที่ติดมาจาก WIN_......

ก็ทำการเปลี่ยนหลอดไฟจาก 8000k ตัวเดิม มาเป็น 4300k

สภาพโดยรวมออกมาพอใจมากครับ

รวมถึงอีกปัญหาคือ เวลาเปิดไฟกลางคืน ชัดกว่าเดิมมากๆเลย

จากภาพ ไฟความเข็มแสง 4300k

จากภาพเปิดไฟตัดหมอกด้วย... แต่ แสงที่ออกมา มันเพี้ยนๆ ( iphone )

และภาพสุดท้าย เป็นภาพเปรียบเทียบ ทางซ้าย ไฟ 8000k และทางขวา 4300k

จะเห็นได้ว่า แสงไฟทางซ้ายมือ ค่อนข้างไปทางสีขาวเลยทีเดียว แต่ทางซ้ายมือ ออกมีโทนสีที่เข้มกว่าครับ

นายแบบตรงกลางไม่เกี่ยวนะครับ

เรื่องของเรื่องก็เลยมาเท่านี้

ใครสนใจไฟ Xenon ชุดเดิมบ้างมั้ย ยังใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร มีอย่างเดียว... มันแสง 8000k

สั้นๆนะครับ ไม่อยากพูดยาว

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/5294-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%81/

ที่นี่จบลงตัว ไม่ต้องเจ็บตัวเรื่อยๆกับการเปลี่ยน xenon เก็บตังเรื่อยๆครับ

สว่าง ส่องไกล ไม่แยงตา คุ้มค่าราคากับที่เสียไป

ผมไม่ได้เอาเท่ห์หรือสวยอะไรหรอกนะครับ เพราะมันปลอดภัย และคุ้มจริงๆ

สั้นๆนะครับ ไม่อยากพูดยาว

http://www.civicclub...จคเตอร์ซีน่อนแ/

ที่นี่จบลงตัว ไม่ต้องเจ็บตัวเรื่อยๆกับการเปลี่ยน xenon เก็บตังเรื่อยๆครับ

สว่าง ส่องไกล ไม่แยงตา คุ้มค่าราคากับที่เสียไป

ผมไม่ได้เอาเท่ห์หรือสวยอะไรหรอกนะครับ เพราะมันปลอดภัย และคุ้มจริงๆ

ของผมก็ทำกับพี่นนท์ครับ รับรองประสิทธิภาพจิงๆ เรื่องสวยงามก็คุยกับพี่เค้าครับ เค้าแนะนำให้ได้

ของผมก็ทำกับพี่นนท์ครับ รับรองประสิทธิภาพจิงๆ เรื่องสวยงามก็คุยกับพี่เค้าครับ เค้าแนะนำให้ได้

ขอชมไฟหน้ารถหน่อยครับ

ปล.ผมกำลังจะทำกับพี่นนท์เหมือนกัน แต่เอาเงินไปใช้อย่างอื่นซะหมดก่อนเลยต้องเก็บใหม่

อยากลองทำเอง เข้าไปดูในนี้ครับ ไฟหน้าเทพๆ :D

http://www.civicclub...ojector-ใส่โคม-fd/

ไฟต่ำ

ไฟสูง Projector Bixenon เลยได้ไฟสูงทั้ง 4 ดวง