Jump to content

ผ้าเบรค " ร้าว " พบหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรค

Recommended Posts

ภาพด้านบน เป็นภาพหลังจากที่ผมได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่... และวิ่งใช้งานมาระยะทางประมาณ 800Km.

ก่อนหน้านี้ พบว่าเบรคทางด้านซ้ายใกล้จะหมด และบนตัวจานเบรคพบว่า จานเบรคไหม้ หลังจากกลับเที่ยวจากสังขละบุรี ( ไปด่านเจดีย์ 3องค์ )

จากภาพนั้นเราจะเห็นจานเบรค เป็นเส้นทางยาวเลยทีเดียว ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าสาเหตุมันมาจากไหน เพราะว่า ล้ออืนๆ ปกติ จานเรียบเนียนเลยทีเดียว

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++=

รอยที่เกิดขึ้นนั้น เกิดจากตอนผมได้ถอดผ้าเบรค ออกมาทำความสะอาด ( จากกระทู้ DIY เปลี่ยนผ้าเบรคกันเถอะ ของพี่เกรียง )

จากภาพ 3 ภาพด้านบนนี้ ผมได้ถอดผ้าเบรคออกมาทำความสะอาด เพราะคิดว่า ความสกปรกของผ้าเบรคทำให้ จานเบรคไหม้ และ ทำให้ผมเบรคกินมาทางด้านซ้าย

เพราะ เบรคดึงซ้ายเนี๊ย เกิดจากการที่ ลูกสูบเบรค ทั้งสองข้าง เลื่อนเข้าและออกไม่พร้อมกัน

หลังจากถอดออกมาทำการขัดผ้าเบรคด้วยกระดาษทราย ก็ทดลองใช้งานอีก 2 วัน ( รอผ้าเบรคใหม่มาส่งที่บ้าน )

จาก 2 ภาพแรกนั้น เป็นภาพที่ผมได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ใส่เข้าไปครับ รอยที่เกิดขึ้นแสดงว่าผ้าเบรคนั้นจับ ไม่เต็มหน้าผ้าเบรค

ผมเองก็ไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดนะครับว่าเกิดจากสาเหตุใด ทำไมมันถึง กินผ้าเบรคไม่เท่ากัน ทั้งที่

สลัก Caliper ก็เลื่อนได้ปกติ ไม่มีอาการติดขัดแต่อย่างใด... ผมก็ได้พุ่งเป้าไป 2 ตัวครับ

1. ลูกสูบเบรค ติดขัดจากสิ่งสกปรก

2. แรงดันน้ำมันเบรคของ ล้อแต่ละข้างไม่เท่ากัน

จากภาพ ผ้าเบรคล้อขวา และ ล้อซ้าย (เหลือน้อย ) กินไม่เท่ากัน

ตอนนี้เวลาเหยียบเบรคกินขวานิดๆครับ เนื่องจากตัวผ้าเบรคด้านขวา จับหน้าจานได้ดีกว่าทางด้านซ้าย แต่ หลังจากนี้อีก 500Km. น่าจะจับได้เท่ากัน

การแก้ไข ผมเองได้เข้าศูนย์ทำการเปลี่ยน

1. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคใหม่

2. เปลี่ยนลูกสูบเบรคใหม่ ( เฉพาะล้อหน้า )

สำหรับเบรคคู่หลัง ปกติครับ ผมวัดเนื้อผ้าเบรคยังเหลือครับ ( วัดได้ 6.5 mm. ทั้งสองล้อ แสดงว่า ปกติ )

จากภาพ เครื่องมือเครื่องใช้ ในการเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าครับ

ทำความสะอาดซะ

ใส่ผ้าเบรคให้เข้าที่ ใส่แผ่นรองซับเสียง

ขันให้แน่น อย่าให้หลวม และอย่าให้แน่นจนปีนเกลียว แล้วใส่ล้อคืน

หลังจากการใช้งานผ้าเบรคใหม่ กับจานเดิมนั้น บอกตรงๆ มันยังจับจานไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผ้าเบรคไหลนิดๆ รอ run-in ซักระยะ

น่าจะดีกว่าเดิมครับ (ตอนนี้ก็เริ่มดีละ )

ผ้าเบรคร้าว

นี่ละครับ ภาพของผ้าเบรค ล้อซ้ายที่เป็นปัญหาครับ

ผ้าเบรคร้าว

น่าจะเกิดตอนที่ไปเที่ยวสังขละบุรีครับ ความร้อน การเบรคที่รุนแรง ทำให้ผ้าเบรคที่เหลือน้อย แตกร้าวได้

เป็นแค่ล้อทางด้านหน้าซ้ายเท่านั้นครับ

หน้าผ้าเบรคทางด้านขวา แสงส่องผ่านครับ ไม่รู้ว่า... มันหายไปไหน ทำไมผ้าเบรคมันจับไม่เต็มหน้า

จะสังเกตุได้ว่า... ทางบริเวณขอบด้านขวามือของผ้าเบรค สึกหรอไม่เท่ากัน

ผ้าเบรคใช้มาระยะ 60,000 Km. ครับ ( ผมเปลี่ยนพร้อมยางรถ )

ทั้งนี้ อยากจะฝากถึงเพื่อนๆทุกคนครับ

หลังจากสลับยางรถทุกครั้ง ให้ทำการตรวจสอบผ้าเบรคของแต่ละล้อด้วยครับว่า กินเท่ากันทุกล้อหรือไม่

ไม่ควรที่จะต่างกันเกิน 1mm. ครับ จริงๆมันควรจะ + - แค่ 0.5 mm. เท่านั้น

เพื่อที่จะตรวจสอบชุดลูกสูบ และสลักเบรคครับ ว่ายังทำงานปกติหรือไม่ และไม่ควรให้ผ้าเบรคของรถ ต่ำจนถึงแผ่นเตือนผ้าเบรคหมดครับ

ผ้าเบรค 2-3 mm. ก็ควรที่จะเปลี่ยนได้แล้วนะครับ เพราะ บางครั้งเบรครุนแรง และกระทันหัน อาจจะทำให้ผ้าเบรคแตกร้าว และส่งผลเสียไปอีกหลายตัวครับ อันตรายมาก

สุดท้ายนี้...

ขอขอบคุณกระทู้ DIY " มาเปลี่ยนผ้าเบรคกันเถอะ " ที่มาจุดไฟ พื้นฐานช่าง

ขอบคุณครู อาจารย์ที่สอนวิชายานยนต์ สมัยเรียน ปวช. PMT14 ที่สอนพื้นฐานให้

ที่ทำให้ผมสามารถตรวจสอบระบบเบรคของผมเองได้ และแก้ไขได้อย่างทันท่วงที

ท่านใด อยากที่จะลองทำ ลองทำเถอะครับ ไม่ยาก

สำหรับท่านใดไม่มีพื้นฐานด้านช่าง ไปเข้าที่ร้าน และ ลองตรวจสอบดูนะครับ สบายใจกว่า

• Replies 84
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Lhorn

ภาพด้านบน เป็นภาพหลังจากที่ผมได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่... และวิ่งใช้งานมาระยะทางประมาณ 800Km. ก่อนหน้านี้ พบว่าเบรคทางด้านซ้ายใกล้จะหมด และบนตัวจานเบรคพบว่า จานเบรคไหม้ หลังจากกลับเที่ยวจากสัง

Lhorn

แบบนี้ต้องลองถอดเองเลยครับ ของผม ตอนก่อนก็ไม่ได้ถอดเอง ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว หลังจากใจกล้าถอดเอง ก็ เจอเลยครับ แต่ Mu-Spec ถือว่าใช้ดีมากครับ ผมใช้มา 60,000 กว่า Km. เชียวนะครับ

sanru.9595

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย   -- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)   ผ้าเบรคร้าว -- ถ้าผ้

เคยสังเกตหรือป่าวครับว่า ล้อด้านที่ผ้าเบรคหมด มีฝุ่นผงดำๆ เกาะแม๊ก มากกว่าล้ออีกข้าง

รุ่นนี้ ผมก็ใช้ ใช้ไปได้ราวๆ 20,000 โล

ปรากฎว่า ด้านซ้ายผ้าเบรคสึกหมดจนสีกับเหล็กเตือน จี๊ดดดด ครืดดดด

แต่ด้านขวายังแทบไม่สึกเลย ยังเหลือ 80-90%

ก่อนจะใช้ก็ดูแล้ว เนื้อผ้าเบรคมันดูเนื้อมันไม่ค่อยแน่น (เหมือนภาพ จขกท. ) แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร พอใช้งานก็พึงพอใจมาก ชอบ

แต่ใช้ๆไป ทำไมล้อถึงดำจัง แล้วล้อซ้ายดำมากกว่าอีกข้าง

ข้างหนึ่งสึกมากจนเกินเหตุ แต่อีกข้างปกติ

ไม่รู้เกี่ยวกับการผลิตหรือป่าว ดุผ้าเบรคมันร่วนซุย เปื่อยๆพิกล

เข้าร้านเปลี่ยนเช็คระบบเบรคลูกยางลูกสูบก้ยังปกติดี ตอนนี้ก็เลยกลับมาใช้ ผ้าเบรคยี่ห้อเดิมที่เคยใช้

เคยสังเกตหรือป่าวครับว่า ล้อด้านที่ผ้าเบรคหมด มีฝุ่นผงดำๆ เกาะแม๊ก มากกว่าล้ออีกข้าง

รุ่นนี้ ผมก็ใช้ ใช้ไปได้ราวๆ 20,000 โล

ปรากฎว่า ด้านซ้ายผ้าเบรคสึกหมดจนสีกับเหล็กเตือน จี๊ดดดด ครืดดดด

แต่ด้านขวายังแทบไม่สึกเลย ยังเหลือ 80-90%

ก่อนจะใช้ก็ดูแล้ว เนื้อผ้าเบรคมันดูเนื้อมันไม่ค่อยแน่น (เหมือนภาพ จขกท. ) แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร พอใช้งานก็พึงพอใจมาก ชอบ

แต่ใช้ๆไป ทำไมล้อถึงดำจัง แล้วล้อซ้ายดำมากกว่าอีกข้าง

ข้างหนึ่งสึกมากจนเกินเหตุ แต่อีกข้างปกติ

ไม่รู้เกี่ยวกับการผลิตหรือป่าว ดุผ้าเบรคมันร่วนซุย เปื่อยๆพิกล

เข้าร้านเปลี่ยนเช็คระบบเบรคลูกยางลูกสูบก้ยังปกติดี ตอนนี้ก็เลยกลับมาใช้ ผ้าเบรคยี่ห้อเดิมที่เคยใช้

พี่ป๊อบครับ

ผมสังเกตุเหมือนกันครับว่า ล้อซ้ายหน้า ดำกว่าล้อทางด้านขวาครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรเหมือนกัน

แต่ผมสังเกตุ อย่างนึงครับ

ผ้าเบรค Mu-Spec ใส่กล่องแบบเดิม จะไม่มี ธงชาติ ญี่ปุ่นครับ หรือว่ามีผม ก็จำไม่ได้ละ เอาไปให้ที่ร้านเปลี่ยน เลยไม่ได้เก็บกล่องกลับมา

แต่ ผ้าเบรค Mu-Spec ตัวใหม่ที่สั่งซื้อมานี้นั้น มีรูปธงชาติญี่ปุ่น ติดอยู่ที่กล่องด้วยครับ

และระยะทางที่ใช้ผ้าเบรคใหม่นี่ 4 วัน 800Km. จานยังไม่ดำเลยครับ เลยไม่แน่ใจว่าผ้าเบรคเก่า ทำไมมันคุณภาพไม่ค่อยดี

เพิ่มเติมภาพ หลังจากที่ผมเริ่มสังเกตุว่า

ทำไมล้อซ้ายของผมถึงมีฝุ่นผ้าเบรคเยอะมาก ทั้งที่ล้อขวาผมแทบไม่ค่อยมีเลย ผมจึงถ่ายภาพไว้ก่อน

จากภาพ การใช้งานประมาณ 300Km. ครับ

300Km. ของผมนี่วิ่งแค่ 2 วันนะครับ ( ผมวิ่งทำงานวันละ 140-150 Km. )

ผมสังเกตุและได้ถ่ายภาพไว้ก่อนครับ ว่า ทำไมมันถึงฝุ่นเยอะจัง แต่ก็ไม่ได้เอะใจว่า ทำไมมันเฉพาะข้างนี้

แต่ก็มองดูแล้วว่า ผ้าเบรคเหลือน้อยแล้วนะ

แต่.. การใช้งาน ไม่ได้เอ๊ะใจอะไรเลย เนื่องจากผ้าเบรคยังสามารถหยุดรถได้ดีอยู่ ทุกช่วงความเร็ว

ภาพนี้เป็นภาพที่ผมได้ทำการถ่ายภาพเปรียบเทียบ ก่อนที่จะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ครับ

ทางซ้าย คือผ้าเบรคที่ได้ซื้อมาใหม่ สำหรับทางขวาคือผ้าเบรคเก่า ( ล้อขวา )

สำหรับการใช้งานผ้าเบรคยี่ห้อนี้ ( เมื่อ 1-2 ปีที่แล้ว ) เป็นที่พูดกันมากในเรื่องของคุณภาพ การใช้งาน การหยุดในความเร็วต่ำ ได้ดี ถึงแม้ในความเร็วสูง จะทำได้ไม่ดีเท่ารุ่นพี่ก็ตาม

ผ้าเบรค Mu-Spec ผมได้ทำการเปลี่ยนตอนระยะ 38,000 Km. ( พร้อมยาง GR-90 )

ตอนนี้เลขไมด์ 100,387 เปลี่ยนยางตอน 99,6xxx Km. รวมๆแล้วใช้ผ้าเบรคชุดนี้ประมาณ 60,000 Km. ด้วยกัน

ผ้าเบรคซ้ายเหลือ 2mm. ขวาเหลือ 4mm.

ก็คุ้มระดับหนึ่ง... แต่สงสัยว่า... ทำไมข้างซ้ายมัน หมดก่อน เหมือนของพี่ป๊อบ

ผม... จะทำการเก็บข้อมูลอีกครั้ง ทุกๆ 10,000 Km. โดยการวัดว่าเนื้อผ้าเบรค จะเหลือเท่าไหร่ เก็บเป็นสถิติ ให้ครับ

เพิ่มเติมภาพ หลังจากที่ผมเริ่มสังเกตุว่า

ทำไมล้อซ้ายของผมถึงมีฝุ่นผ้าเบรคเยอะมาก ทั้งที่ล้อขวาผมแทบไม่ค่อยมีเลย ผมจึงถ่ายภาพไว้ก่อน

จากภาพ การใช้งานประมาณ 300Km. ครับ

300Km. ของผมนี่วิ่งแค่ 2 วันนะครับ ( ผมวิ่งทำงานวันละ 140-150 Km. )

ผมสังเกตุและได้ถ่ายภาพไว้ก่อนครับ ว่า ทำไมมันถึงฝุ่นเยอะจัง แต่ก็ไม่ได้เอะใจว่า ทำไมมันเฉพาะข้างนี้

แต่ก็มองดูแล้วว่า ผ้าเบรคเหลือน้อยแล้วนะ

แต่.. การใช้งาน ไม่ได้เอ๊ะใจอะไรเลย เนื่องจากผ้าเบรคยังสามารถหยุดรถได้ดีอยู่ ทุกช่วงความเร็ว

ล้อดำเหมือนกันเลย

ผมวิ่งไปกลับที่ทำงานกับบ้าน 60 โล ก็ดำแบบนี้เลย

เดี๋ยวผม จะลองเก็บข้อมูลดูครับ

ผ้าเบรคเก่าบางอาทิตย์ไม่ได้ล้างรถ ล้อดำกว่านี้เยอะเลยครับ

แต่ผ้าเบรคใหม่ 800km. ล้อยังไม่ดำครับ แปลกดีครับ

ตอนนี้พี่ป๊อปใช้ผ้าเบรคของอะไรอยู่ครับ

เดี๋ยวผม จะลองเก็บข้อมูลดูครับ

ผ้าเบรคเก่าบางอาทิตย์ไม่ได้ล้างรถ ล้อดำกว่านี้เยอะเลยครับ

แต่ผ้าเบรคใหม่ 800km. ล้อยังไม่ดำครับ แปลกดีครับ

ตอนนี้พี่ป๊อปใช้ผ้าเบรคของอะไรอยู่ครับ

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรแน่ คุณภาพผ้าเบรค หรือ ระบบเบรค (แต่ตรวจเช้คแล้ว ก็ปกติ)

ตอนนี้ผมเลยกลับมาใช้เบนดิก แล้วสังเกตดูอาการว่่า มันจะเป็นอย่างไร

แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ล้อไม่ดำแบบภาพข้างบนแล้ว

พี่ๆเพื่อนๆ ใช้ผ้าเบรคตัวนี้ จริงๆมันก็ดีมากนะครับ

แต่ผมไม่ได้ทำความสะอาด ชุดเบรคเลย 30,000-40,000 Km.

ต่อไป จะเริ่มทำความสะอาดผ้าเบรคเองละครับ ตอนแรกก็ไปเช็คตรวจสอบฟรีที่ร้าน B-Quick

ก็เข้าใจว่า ทางร้าน ตรวจสอบให้เช็คดูให้

แต่... ไปยืนดู ตอนเปลี่ยนยาง.. พร้อมกับเช็คฟรี

เขาแค่มองๆ อย่างเดียว ถึงแม้จะถอดออกมาดูผ้าเบรค แต่ก็ใส่เข้าไปไม่ได้สนใจอะไรเลย แถม เขาเขียนว่าผ้าเบรคเหลือ 4mm. ทั้งสองข้าง ( มองด้วยตา )

เห้อ...

ของผมชุดแรกด้านคนขับหมดก่อนอีกข้างเหลือมากกว่าหน่อย ถือว่าปกติ

ชุดสองด้านซ้ายหมดจนถึงเหล็กเตือน แต่ด้านขวา เหลือเกินครึ่ง

งงเหมือนกัน เช็คระะบเบรคแล้วก็ปกติ

ผ้าเบรคด้านข้างคนขับ หมดก่อนฝั่งคนขับครับ แปลกจริงๆผมก็เป็น แถมกินไม่เท่ากันด้วยครับ

ของผมชุดแรกด้านคนขับหมดก่อนอีกข้างเหลือมากกว่าหน่อย ถือว่าปกติ

ชุดสองด้านซ้ายหมดจนถึงเหล็กเตือน แต่ด้านขวา เหลือเกินครึ่ง

งงเหมือนกัน เช็คระะบเบรคแล้วก็ปกติ

สาเหตุนี้ เลยทำให้ยังไม่แน่ใจ ว่าเกิดจากอะไรครับ ทำไม ผ้าเบรคคู่หน้า บางครั้ง มันก็หมดฝั่งนึงก่อน อีกฝั่งยังไม่หมด

เป็นที่คุณภาพของผ้าเบรคหรือป่าว งง

จานเบรค หลังจากระยะทาง 1,500 Km. ครับ ร่องรอยจากภาพแรกใน คห. 1 มาเป็นภาพด้านล่างนี้ครับ

สภาพล้อหลังจากวิ่งระยะทาง 1,500 Km. ครับ ยังไม่ได้ล้างรถครับ

ต่างจากภาพบนๆ ที่ล้อ ฝุ่นเต็มไปหมดเลย

หลังจากครบ 10,000 Km. ผมจะถอดผ้าเบรค ออกมาวัดความหนาของผ้าเบรคครับ

ผมจะใช้เวลาไม่เกิน 3 เดือน... วิ่ง 10,000 Km. ครับ

สงสัยอย่าง ตัว Package กล่อง ตัวเก่า กับ ตัวใหม่ มันไม่เหมือนกันนะครับ แปลกดี ไม่รู้ว่า มีผลิตหลายประเทศหรือป่าวครับ

จากภาพ ขออนุญาติ ภาพนี้จากพี่ เธียร ( นิรนาม ) หน่อยนะครับ จากกระทู้ Optraclub

http://www.optraclub.com/board/forum_posts.asp?TID=27216&PN=75

ความแตกต่างของภาพกล่อง Package ระหว่างของผม กับของเก่า ครับ

ของผมมันมีรูปธงชาติญี่ปุ่น.... แต่ของเก่า มันไม่มีธงชาติ มันต่างกันมั้ยครับ

แล้วของพี่ๆ เพื่อนๆ มันรูปธงชาติที่กล่องหรือป่าวครับ

สงสัยอย่าง ตัว Package กล่อง ตัวเก่า กับ ตัวใหม่ มันไม่เหมือนกันนะครับ แปลกดี ไม่รู้ว่า มีผลิตหลายประเทศหรือป่าวครับ

จากภาพ ขออนุญาติ ภาพนี้จากพี่ เธียร ( นิรนาม ) หน่อยนะครับ จากกระทู้ Optraclub

http://www.optraclub...TID=27216&PN=75

ความแตกต่างของภาพกล่อง Package ระหว่างของผม กับของเก่า ครับ

ของผมมันมีรูปธงชาติญี่ปุ่น.... แต่ของเก่า มันไม่มีธงชาติ มันต่างกันมั้ยครับ

แล้วของพี่ๆ เพื่อนๆ มันรูปธงชาติที่กล่องหรือป่าวครับ

ของผมไม่มีธงญี่ปุ่นครับ

ของผมไม่มีธงญี่ปุ่นครับ

ของผม ที่จำได้ก็ไม่มีธงนะ สงสัยไม่ใช่ของญีปุ่น อ่ะ

ถ่ายรูปไว้เหมือนกัน เด๊่ยวหาก่อนว่ารูปอยู่ไหน

ท่านเปี๊ยกลองสังเกตดูที่ล้อนะ ว่า มันดำผิดปกติหรือป่าว

ของผมดำมากๆ เวลาล้างรถ เอาน้ำฉีดที่ล้อ ที่ฝักเบรค น้ำไหลออกมาดำปิ๊ดปี๋ เป็นคราบดำๆิ ไหลไปตามน้ำเลย

ของผม ที่จำได้ก็ไม่มีธงนะ สงสัยไม่ใช่ของญีปุ่น อ่ะ

ถ่ายรูปไว้เหมือนกัน เด๊่ยวหาก่อนว่ารูปอยู่ไหน

ท่านเปี๊ยกลองสังเกตดูที่ล้อนะ ว่า มันดำผิดปกติหรือป่าว

ของผมดำมากๆ เวลาล้างรถ เอาน้ำฉีดที่ล้อ ที่ฝักเบรค น้ำไหลออกมาดำปิ๊ดปี๋ เป็นคราบดำๆิ ไหลไปตามน้ำเลย

ครับพี่เดี๋ยวมีเวลาเอาน้ำฉีดดูครับ

เอ่อ.... ทั้งพี่ป๊อบ คุณเปี๊ยก...

ผมวิ่งมา 1,650 Km. ละครับ สำหรับเช้าวันนี้

ล้อยังไม่ดำ จานเงางาม

แล้ว... xxxธงชาติเนี๊ย ผมก็สงสัยอยู่ครับว่า มันยังไงกันแน่

กล่องตัวเก่า ของผมไม่มีรูปธงชาติ อันนั้นก็ซื้อจากใน Internet เหมือนกัน แต่ตอนอยู่บ้านเก่า

แต่เจ้ากล่องใหม่ ที่ผมเพิ่งมาเปลี่ยนเนี๊ย มันมีธงชาติญี่ปุ่นครับ อันนี้ก็สั่งจากใน Internet เหมือนกัน แต่คนละเจ้ากันครับ

มันจะเป็นไปได้หรือป่าวที่ ผ้าเบรค Gen. 1 กับ ผ้าเบรค Gen. 2

เอ๊ะยังงัย

เอ่อ.... ทั้งพี่ป๊อบ คุณเปี๊ยก...

ผมวิ่งมา 1,650 Km. ละครับ สำหรับเช้าวันนี้

ล้อยังไม่ดำ จานเงางาม

แล้ว... xxxธงชาติเนี๊ย ผมก็สงสัยอยู่ครับว่า มันยังไงกันแน่

กล่องตัวเก่า ของผมไม่มีรูปธงชาติ อันนั้นก็ซื้อจากใน Internet เหมือนกัน แต่ตอนอยู่บ้านเก่า

แต่เจ้ากล่องใหม่ ที่ผมเพิ่งมาเปลี่ยนเนี๊ย มันมีธงชาติญี่ปุ่นครับ อันนี้ก็สั่งจากใน Internet เหมือนกัน แต่คนละเจ้ากันครับ

มันจะเป็นไปได้หรือป่าวที่ ผ้าเบรค Gen. 1 กับ ผ้าเบรค Gen. 2

เอ๊ะยังงัย

เด๋วลองไปดูที่บ้านให้ครับ ว่ามันมีรึป่าว

ระบบห้ามล้อ เป็นอีกระบบที่ ไม่ควรปล่อยปะละเลย ขอบคุณสำหรับภาพและ ความรู้ที่เตือนกันก่อนใชรถในช่วงวันหยุด ยาว ๆ ครับผม

ตกลงของผมมีครับ ธงชาติญี่ปุ่น - -

เลย.. ไม่รู้ว่า ทำไมบางคนมีธงชาติ และบางคนไม่มีธงชาติ

หรือว่า... มีของปลอม !!

เลย.. ไม่รู้ว่า ทำไมบางคนมีธงชาติ และบางคนไม่มีธงชาติ

หรือว่า... มีของปลอม !!

กลัวแล้วววววว