Jump to content

ผ้าเบรค " ร้าว " พบหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรค

Recommended Posts

เอาอะไรดีหนอ ...

1. Danblock ... ผ้าเบรคชุดแรก ที่ผมเปลี่ยนหลังจากออก FD มาได้ไม่ถึง 5 กม. นุ่มๆหยุ่นๆระยะเหยียบยาวขึ้น ไม่กดแล้วจึ้กอยู่แบบ NSport เค้า แต่ข้อดีคือ มาเร็วๆมันก็ยังอยู่ ไม่ไหล อ่ะครับ ... สถานที่ซื้อก็ กิจเจริญชัย ข้าง Big C ดาวคะนอง ครับ หาเบอร์แล้วโทร.หาเฮียเสว ก่อนก็ได้ครับ บอกชื่อผม แกรู้จักดี 55+

-- ฝุ่นดำเยอะ กินจานนะ แต่ไม่ดัง

2. Si-Tech Sport Endurance ... ต้องรุ่นนี้นะ ตัว Hybrid มันจับไวจริง แต่ไม่ทนร้อนเลย ลงหนักๆสัก 2 ทีก็ควันขึ้นละ ตัวนี้ไม่ดูดเท้า แต่แป้นเบรคตื้น อาการเหมือนพวกรถมิตซูน่ะครับ กดเท่าไหร่จับเท่านั้น บางคนชอบ เพราะไม่ต้องกะน้ำหนักเบรคมากนัก แต่บางคนก็ไม่ชอบ เพราะมันไม่เหมือนยุโรป

-- ฝุ่นเทา มองไม่ค่อยเห็น กินจานใช้ได้ บางคันเสียงดังตอนเลีย

3. EBC .. ใช้งานธรรมดาลองตัว Black ก็ได้ครับ คู่นึงพันกว่าบาท ฟิลลิ่งค่ายนี้ คล้าย Danblock แต่ดูดเท้ากว่า ระยะเหยียบลึกกว่า คือ กดแรกๆมันวูบๆหายๆ แต่พอถึงจังหวะมันจับ มันก็จับแบบดูดเลย  ผมใช้ตัว Yellow มันอาการนี้นะ แต่ตัวดำ เคยคุยกับคนขาย เค้าก็ว่า ใกล้เคียง น่ะครับ

-- กินจานแน่นอน กินหนักมาก เสียงดัง ชอบดังล้อหลัง ดังตอนเลีย ดังแบบพนักงานด่านจ่ายเงินทางด่วน มองหน้าล่ะครับ

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย

-- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)

ผ้าเบรคร้าว

-- ถ้าผ้าเบรคค่อนข้างบาง และมีการใช้เบรคหนัก จนความร้อนสูง มีโอกาสเกิดได้ครับ ไม่แปลกครับ ... ผมซัดมาแล้ว ทั้ง Danblock และ Si-tech ครับ

เบรคจนไหม้ หลังจากนั้น เบรคไม่อยู่

-- นี่ก็ปกติ คนผลิตผ้าเบรค (เฮียเสว แห่งกิจเจริญชัย) อธิบายว่า ตัวสร้าง friction ในผ้าเบรคเกรดธรรมดาเนี่ย เป็นสารพวก Organic ซึ่งพอมันเจอความร้อนระดับสูงจัด จนไหม้ เจ้า Organic พวกนี้ก็จะหมดสภาพไป ต่อให้คุณขัดหน้าผ้าเบรคยังไง มันก็ไม่มีทางกลับมาต้องเปลี่ยนสถานเดียวครับ

-- ซึ่งที่ใช้มา และทำไหม้มา (ควันออกล้อเลย) ก็ตามนั้นล่ะครับ มีตัวเดียวที่รอด ขัดหน้าแล้วกลับมาใช้ใหม่ได้คือ EBC Yellow Stuff ครับ

ผ้าเบรคสึกไม่เท่ากัน

-- เกิดขึ้นได้ครับ ที่เคยใช้รถมา ปกติซ้ายขวาก็สึกไม่เท่ากันอยู่แล้ว จะด้วยโหลดน้ำหนักในขณะวิ่ง หรือ น้ำหนักรถก็ตามครับ แต่ถ้าต่างกันมากจนผิดปกติ หรือวิ่งสักพักแล้วจับล้อดู มีบางล้อร้อนกว่าล้ออื่น อันนี้น่าจะต้องโอเวอร์ฮอลล์เปลี่ยนชุดซ่อมคาลิปเปอร์เบรคใหม่ครับ

ผ้าเบรคชุดนี้ใน Jazz ถ้าจำไม่ผิดก็ 60,000 กว่ากม.แล้วนะครับ ยังหนาอยู่ แต่รถคันนี้วิ่งยาวๆ ไม่ค่อยได้เบรคอะไรหนักๆน่ะครับ เลยสึกช้าหน่อย

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล  ของผมผ้าเบรคคนนั่งจะหมดแล้ว ฝั่งคนขับเหลือครึ่งได้ คงใช้ n-500 เหมือนเดิมล่ะ

• Replies 84
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Lhorn

ภาพด้านบน เป็นภาพหลังจากที่ผมได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่... และวิ่งใช้งานมาระยะทางประมาณ 800Km. ก่อนหน้านี้ พบว่าเบรคทางด้านซ้ายใกล้จะหมด และบนตัวจานเบรคพบว่า จานเบรคไหม้ หลังจากกลับเที่ยวจากสัง

Lhorn

แบบนี้ต้องลองถอดเองเลยครับ ของผม ตอนก่อนก็ไม่ได้ถอดเอง ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว หลังจากใจกล้าถอดเอง ก็ เจอเลยครับ แต่ Mu-Spec ถือว่าใช้ดีมากครับ ผมใช้มา 60,000 กว่า Km. เชียวนะครับ

sanru.9595

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย   -- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)   ผ้าเบรคร้าว -- ถ้าผ้

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล  ของผมผ้าเบรคคนนั่งจะหมดแล้ว ฝั่งคนขับเหลือครึ่งได้ คงใช้ n-500 เหมือนเดิมล่ะ

ผ้าเบรคล้อที่ใกล้หมด มันจะหมดอย่างรวดเร็วจนคาดไม่ถึง ถ้าจะเดินทางไกล เทศกาลมีวันหยุดหลายวัน ควรจะเปลี่ยนดีกว่า

ผมเล็งดูเกือบทุกอาทิตย์ ล่าสุดที่หมด ก็ดูแล้วบาง แต่ยังเหลือ เมือเทียบกับที่เคยๆ ใช้ เตรียมจะเปลี่ยนเดือนหน้า

แต่พอปลายอาทิตย์นั้น ถึงเหล็กเตือนร้องจี๊ด

ผ้าเบรคล้อที่ใกล้หมด มันจะหมดอย่างรวดเร็วจนคาดไม่ถึง ถ้าจะเดินทางไกล เทศกาลมีวันหยุดหลายวัน ควรจะเปลี่ยนดีกว่า

ผมเล็งดูเกือบทุกอาทิตย์ ล่าสุดที่หมด ก็ดูแล้วบาง แต่ยังเหลือ เมือเทียบกับที่เคยๆ ใช้ เตรียมจะเปลี่ยนเดือนหน้า

แต่พอปลายอาทิตย์นั้น ถึงเหล็กเตือนร้องจี๊ด

พี่ป๊อป DIY เปลี่ยนผ้าเบรคเองเลยครับ

ผมลองทำเองสนุกมาก

พี่ป๊อป DIY เปลี่ยนผ้าเบรคเองเลยครับ

ผมลองทำเองสนุกมาก

ปกติก็ทำเองบ่อยครับ

แต่ช่วงนี้คงทำเองไม่ได้แล้ว

แม่แรง ขาตั้ง รวมถึงเครื่องมือเกือบทั้งหมดเป้นร้อยชิ้นที่ซื้อสะสมไว้หลายสิบปี ซื้อใหม่ทีเดียวก็ไม่ไหว จะค่อยสะสมใหม่ก็ทำใจไม่ได้

โดนพวกนรกขึ้นบ้าน มันขนไปหมดเลยครับ แม้ไขควง มันยังไม่เหลือให้ 

มันที่เหลือให้ไว้แต่ปะแจ เบอร์ 10 ไว้ให้ขันน๊อตแบรคก้ามปูจักรยาน อ่ะครับ  :0027:

ปกติก็ทำเองบ่อยครับ

แต่ช่วงนี้คงทำเองไม่ได้แล้ว

แม่แรง ขาตั้ง รวมถึงเครื่องมือเกือบทั้งหมดเป้นร้อยชิ้นที่ซื้อสะสมไว้หลายสิบปี ซื้อใหม่ทีเดียวก็ไม่ไหว จะค่อยสะสมใหม่ก็ทำใจไม่ได้

โดนพวกนรกขึ้นบ้าน มันขนไปหมดเลยครับ แม้ไขควง มันยังไม่เหลือให้ 

มันที่เหลือให้ไว้แต่ปะแจ เบอร์ 10 ไว้ให้ขันน๊อตแบรคก้ามปูจักรยาน อ่ะครับ  :0027:

อ้าว น่าเสียดายมาก ^^   แบบนี้ซื้อเดือนละชิ้นครับ   

TRW นี่เป็นงัยบ้างครับ พอมีข้อมูลไหมครับ

ใช้คู่หน้าของ TRW ขับเร็วเบรคไม่ค่อยจับทนความร้อนไม่สูงเกือบเฟด หยุดไม่มั่นใจ มีฝุ่นเยอะ

ต้องกลับไปใช้ Na-p สีชมพูอีกรอบ ดีกว่าเยอะ ราคาไม่แรงด้วยครับ

ใช้คู่หน้าของ TRW ขับเร็วเบรคไม่ค่อยจับทนความร้อนไม่สูงเกือบเฟด หยุดไม่มั่นใจ มีฝุ่นเยอะ

ต้องกลับไปใช้ Na-p สีชมพูอีกรอบ ดีกว่าเยอะ ราคาไม่แรงด้วยครับ

Thx สำหรับข้อมูลครับ

ถ้า trw ไม่ work แบบนี้ ไว้ก่อนดีกว่า

ผมขับ altis ตัวใหม่ของแฟน E85 ทำไมเบรคเขาดีจังเลย

Thx สำหรับข้อมูลครับ

ถ้า trw ไม่ work แบบนี้ ไว้ก่อนดีกว่า

ผมขับ altis ตัวใหม่ของแฟน E85 ทำไมเบรคเขาดีจังเลย

วีออส อัลตีส เบรคเค้าดีมากเลยครับเทียบกับfd เราคนละเรื่องเลย  ทำไมฮอนด้ทำเบรคมาไม่ดีหว่า

วีออส อัลตีส เบรคเค้าดีมากเลยครับเทียบกับfd เราคนละเรื่องเลย ทำไมฮอนด้ทำเบรคมาไม่ดีหว่า

จริงครับ ช่วงซ่อมไปเอาวีออสมาใช้รู้สึกมันเบรคดีจัง (หรือเพราะยืมเค้ามาใช้เลยไม่ขับเร็วหว่า ^^")

• 3 months later...

มา Update การใช้งานครับ  ลืมเอามาลง  ภาพนี้ถ่ายไปเมื่อวันที่ 13 เมษายน 2556

หลังจากใช้งานผ้าเบรคมาทั้งหมด 25,000 Km. นะครับโดยประมาณ

ได้ทำการถอดผ้าเบรคออกมาทำความสะอาด และวัดขนาดผ้าเบรค

ผ้าเบรคเดิมขนาด 10mm. ครับ  ใช้งานที่ระยะทาง 25,000 Km. ผ้าเบรคเหลือ 8.3mm.   ลดลงไป 1.7mm.

การใช้งานต่างจังหวัด  นอกเมืองครับ  วิ่งเส้นวงแหวน ความเร็วเฉลี่ยๆ 120 Km/hr. ครับ

เรื่องผ้าเบรคสึกไม่เท่ากันนี่ ผมเคยเจอเคสลูกสูบเบรคติด แกะออกมาเลยเจอเพิ่มว่าผ้าเบรคด้านนั้นมันร้าวด้วยครับ แต่ของผมใช้ Si Tech sport endurance ครับ เห็นเฮียเสวแกบอกว่าสลักเบรคคดด้วย (คู่หน้าครับ คด 3 ตัวจาก 4 ตัว) เดี๋ยวมีเวลาจะไปเปลี่ยน

ส่วนเรื่องผ้าเบรค เปลี่ยนใหม่มาก็ยังใช้ Si-tech sport endurance เหมือนเดิมครับ เอาไปใช้ที่อ่างขาง นั่งเต็มสี่คน มีถังแก๊ส 64 ลิตรรวมแก๊สเกินครึ่งถัง กับน้ำมันครึ่งถัง มันก็ทนได้นะครับ แต่ที่ทนไม่ได้น่าจะเป็นจานเบรคมากกว่าเพราะจานผมไหม้เลย ตอนนี้เหมือนมันเริ่มคดด้วย อันนี้จานเดิมติดรถนะครับ

ส่วนรถ Toyota ที่ว่าเบรคดีนั้น เหมือนเคยอ่านเจอจากซักที่แหละว่าปั๊มเบรคเขาใหญ่กว่าเราน่ะครับ อันนี้รอผู้รู้มายืนยัน

เรื่องผ้าเบรคสึกไม่เท่ากันนี่ ผมเคยเจอเคสลูกสูบเบรคติด แกะออกมาเลยเจอเพิ่มว่าผ้าเบรคด้านนั้นมันร้าวด้วยครับ แต่ของผมใช้ Si Tech sport endurance ครับ เห็นเฮียเสวแกบอกว่าสลักเบรคคดด้วย (คู่หน้าครับ คด 3 ตัวจาก 4 ตัว) เดี๋ยวมีเวลาจะไปเปลี่ยน

ส่วนเรื่องผ้าเบรค เปลี่ยนใหม่มาก็ยังใช้ Si-tech sport endurance เหมือนเดิมครับ เอาไปใช้ที่อ่างขาง นั่งเต็มสี่คน มีถังแก๊ส 64 ลิตรรวมแก๊สเกินครึ่งถัง กับน้ำมันครึ่งถัง มันก็ทนได้นะครับ แต่ที่ทนไม่ได้น่าจะเป็นจานเบรคมากกว่าเพราะจานผมไหม้เลย ตอนนี้เหมือนมันเริ่มคดด้วย อันนี้จานเดิมติดรถนะครับ

ส่วนรถ Toyota ที่ว่าเบรคดีนั้น เหมือนเคยอ่านเจอจากซักที่แหละว่าปั๊มเบรคเขาใหญ่กว่าเราน่ะครับ อันนี้รอผู้รู้มายืนยัน

ขอบคุณมากครับ สำหรับจานเบรค  ไม่ทราบว่าพี่มองตัวไหนไว้อยู่ครับ  ตอนนี้ผมมองจานขนาดเท่าเดิมตัว TRW หรือ Brembo ครับ

สำหรับจานตัวอื่นที่เป็น OEM เช่น Odesys  สมมติว่า จานขนาด 28mm. กว่าจะนำมาใช้งาน จนกว่าจะสามารถใช้งานได้ก็เจียรไป 2-3mm.  ถึงแม้ว่ามันจะมากกว่าของ standard รถก็ตาม แต่มันก็น่าจะบางสำหรับจานตัวนั้น 

Spec.

Brake disc thickness:   Standard:   NISSIN type: 22.9-23.1 mm (0.90-0.91 in.)   AKEBONO type: 20.9-21.1 mm (0.82-0.83 in.)   Max. refinishing limit:   NISSIN type: 21.0 mm (0.83 in.)   AKEBONO type: 19.0 mm (0.75 in.)

Brake disc parallelism: 0.015 mm (0.0006 in.) max.

สำหรับตัวจานแต่ละตัว  ของเราจะมีค่า minimum. = 19mm. แสดงว่าจานของเราเป็นของ AKEBONO  ใช่หรือป่าวครับ 

ขอบคุณมากครับ สำหรับจานเบรค  ไม่ทราบว่าพี่มองตัวไหนไว้อยู่ครับ  ตอนนี้ผมมองจานขนาดเท่าเดิมตัว TRW หรือ Brembo ครับ

สำหรับจานตัวอื่นที่เป็น OEM เช่น Odesys  สมมติว่า จานขนาด 28mm. กว่าจะนำมาใช้งาน จนกว่าจะสามารถใช้งานได้ก็เจียรไป 2-3mm.  ถึงแม้ว่ามันจะมากกว่าของ standard รถก็ตาม แต่มันก็น่าจะบางสำหรับจานตัวนั้น 

Spec.

Brake disc thickness:

Standard:

NISSIN type: 22.9-23.1 mm (0.90-0.91 in.)

AKEBONO type: 20.9-21.1 mm (0.82-0.83 in.)

Max. refinishing limit:

NISSIN type: 21.0 mm (0.83 in.)

AKEBONO type: 19.0 mm (0.75 in.)

Brake disc parallelism: 0.015 mm (0.0006 in.) max.

สำหรับตัวจานแต่ละตัว  ของเราจะมีค่า minimum. = 19mm. แสดงว่าจานของเราเป็นของ AKEBONO  ใช่หรือป่าวครับ 

ผมก็มอง 2 ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ Brembo หรือไม่ก็ TRW

ขอบคุณมากครับ สำหรับจานเบรค ไม่ทราบว่าพี่มองตัวไหนไว้อยู่ครับ ตอนนี้ผมมองจานขนาดเท่าเดิมตัว TRW หรือ Brembo ครับ

สำหรับจานตัวอื่นที่เป็น OEM เช่น Odesys สมมติว่า จานขนาด 28mm. กว่าจะนำมาใช้งาน จนกว่าจะสามารถใช้งานได้ก็เจียรไป 2-3mm. ถึงแม้ว่ามันจะมากกว่าของ standard รถก็ตาม แต่มันก็น่าจะบางสำหรับจานตัวนั้น

Spec.

Brake disc thickness:

Standard:

NISSIN type: 22.9-23.1 mm (0.90-0.91 in.)

AKEBONO type: 20.9-21.1 mm (0.82-0.83 in.)

Max. refinishing limit:

NISSIN type: 21.0 mm (0.83 in.)

AKEBONO type: 19.0 mm (0.75 in.)

สำหรับตัวจานแต่ละตัว ของเราจะมีค่า minimum. = 19mm. แสดงว่าจานของเราเป็นของ AKEBONO ใช่หรือป่าวครับ

เคยสังเกตเห็นจานหน้า 1.8

จะสลัก min thick ไว้ที่ 18mm บนสันที่ยึดกับดุมล้ออะครับ

• 3 months later...

ภาพหน้าแรกหายไป  มาอัพเดทภาพของผ้าเบรค  mu-spec ร้าวให้ดูกันครับ

จากการสอบถามไปยังผู้ขาย  ได้รับคำตอบว่า

" เป็นปกติของผ้าเบรครุ่นนี้ เพราะทาง Project mu เค้าใส่เรซินน้อยทำให้การยึดเกาะของผงผ้าเบรคไม่จับกันแน่น  แต่ที่ได้มาคือผ้าเบรคมีความหนึบมากขึ้น

ปกติถ้าใส่แล้วไม่มีปัญหาเรื่องเสียงหรือเบรคไม่อยู่ ก็จะไม่แนะนำให้ถอด พอถอดออกมามันจะขยาย     ตัวผ้าเบรค Project mu ส่วนใหญ่เป็นกันหมดครับ "

ผมเลยไม่แน่ใจว่า  มันจะมีผลเสียอะไรมั้ย ถ้าหากมันร้าวแบบนี้

หรือไม่ควรถอดออกมาเลย   จากภาพผ้าเบรคเหลือประมาณ 3-4mm. ครับ

ทั้งนี้  ไม่รู้ว่าเป็นที่ผ้าเบรคชุดแรกหรือป่าว เพราะว่าผ้าเบรคที่ซื้อใหม่กับคุณบู้ ยังไม่เป็น

ไว้จะกลับไปใส่ mu-spec อีกครั้งดูครับ  ตอนนี้ใช้ของ hi-soft premium อยู่

Package ตัว mu-spec  ครับ ภาพหน้าแรกหายไป  ของ lot ใหม่น่าจะมีรูปธงชาติครับ

พอดีเก็บอันเก่าไว้ กล่องซ้ายซื้อจากHazard ไม่มีธงญี่ปุน ซื้อเมื่อประมาณ2ปีที่แล้ว  กล่องขวามีธงพึ่งเปลี่ยนวันอาทิตย์ที่บีควิก ผมคิดว่าน่าจะแท้ทั้งคู่ แต่เปลี่ยนแพ็คกิ้งใหม่

http://upic.me/show/46152632

ลงรูปไม่ผ่านครับ 

พอดีเก็บอันเก่าไว้ กล่องซ้ายซื้อจากHazard ไม่มีธงญี่ปุน ซื้อเมื่อประมาณ2ปีที่แล้ว กล่องขวามีธงพึ่งเปลี่ยนวันอาทิตย์ที่บีควิก ผมคิดว่าน่าจะแท้ทั้งคู่ แต่เปลี่ยนแพ็คกิ้งใหม่

http://upic.me/show/46152632

ลงรูปไม่ผ่านครับ

ขอบคุณมากครับ ซื้อพอๆกันเลย

อันเก่าไม่มีธง อันใหม่มีธง แต่คุณภาพน่าจะพอๆกัน ฟันธงครับ

ภาพหน้าแรกหายไป  มาอัพเดทภาพของผ้าเบรค  mu-spec ร้าวให้ดูกันครับ

จากการสอบถามไปยังผู้ขาย  ได้รับคำตอบว่า

ผมเลยไม่แน่ใจว่า  มันจะมีผลเสียอะไรมั้ย ถ้าหากมันร้าวแบบนี้

หรือไม่ควรถอดออกมาเลย   จากภาพผ้าเบรคเหลือประมาณ 3-4mm. ครับ

ทั้งนี้  ไม่รู้ว่าเป็นที่ผ้าเบรคชุดแรกหรือป่าว เพราะว่าผ้าเบรคที่ซื้อใหม่กับคุณบู้ ยังไม่เป็น

ไว้จะกลับไปใส่ mu-spec อีกครั้งดูครับ  ตอนนี้ใช้ของ hi-soft premium อยู่

กระทู้นี้หายไปนาน   มีปัญหาไรใหม่ หรือท่าน

ภาพข้างบน สภาพเดียวกับที่ผมถอดออกมาเลย  แต่ของผมบางกว่า

ส่วนสภาพผ้าเบรค ถ้าเพื่อนสมาชิกคนใดยังไม่เคยเห็นภาพ  ให้ย้อนไปดูเอาหน้าแรกๆ จะเห็น พร้อมทั้งความดำของฝุ่นที่เกาะล้อ

พี่ป๊อบ ชุด 2 มันก็เหมือนจะร้าวอะครับ

แต่ผ้าเบรค ล้อหลังไม่เป็นครับ

เลย คิดว่า มันปกติใช่หรือป่าว เพราะสอบถามผู้ขาย แจ้งว่า มันปกติ. เนื่องจากผสมเรซินน้อย อะครับ

พี่ป๊อบ ชุด 2 มันก็เหมือนจะร้าวอะครับ

แต่ผ้าเบรค ล้อหลังไม่เป็นครับ

เลย คิดว่า มันปกติใช่หรือป่าว เพราะสอบถามผู้ขาย แจ้งว่า มันปกติ. เนื่องจากผสมเรซินน้อย อะครับ

ลักษณะเนื้อผ้าเบรคมันแปลกๆ นะ ว่าไหม  มันดูพรุนๆ ไงไม่รู้ 

การร้าวอาจจะเกิดจากความร้อนสูงมาก

ผมว่าผ้าเบรคมันไม่ควรมีรอยร้าว เพราะถ้ามันร้าว ฝุ่นมันก้คงเข้าไปอัดตามร่อง

แล้วใช้ๆไป ลงเบรคหนักกระทันหัน  มันเกิดแตกออกจากกัน มันจะเกิดอะไรขึ้น

ด้วยความเคารพนะครับ ท่านผู้ขายหรือท่านผู้ใช้

ผมอาจคิดไปเอง มันอาจจะเป็นไม่ได้หรือเป็นไปไม่ได้ อันนี้ไม่รู้จริงๆ 

-- แหม มาบอกว่า ผ้าเบรคร้าวเป็นเรื่องปกติ ผมรับไม่ได้แฮะ มันเกินไปหน่อย ....

ผมเคยใส่ Danblock แล้วซัดลงภูทับเบิก จนผ้าเบรคบาง และร้าว ... เอาไปให้เฮียเสว ดู (เพราะรถไหล เบรคไม่ค่อยอยู่) แกเห็นผ้าเบรค แกก็ชี้ให้ผมดูว่า มันร้าวนะ ... ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะฝีมือผมขับเองแหละ แต่แกก็เคลมคู่ใหม่ให้นะ

บริษัทที่ผลิตและขาย Nsport อยู่ริมคลองประปา ตรงแยกประดิพัทธ์ น่ะครับ NSport Shop น่ะครับ แวะหาเจ้าของเลย รู้สึกจะชื่อ คุณอัฐ น่ะครับ

-- แหม มาบอกว่า ผ้าเบรคร้าวเป็นเรื่องปกติ ผมรับไม่ได้แฮะ มันเกินไปหน่อย ....

ผมเคยใส่ Danblock แล้วซัดลงภูทับเบิก จนผ้าเบรคบาง และร้าว ... เอาไปให้เฮียเสว ดู (เพราะรถไหล เบรคไม่ค่อยอยู่) แกเห็นผ้าเบรค แกก็ชี้ให้ผมดูว่า มันร้าวนะ ... ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะฝีมือผมขับเองแหละ แต่แกก็เคลมคู่ใหม่ให้นะ

บริษัทที่ผลิตและขาย Nsport อยู่ริมคลองประปา ตรงแยกประดิพัทธ์ น่ะครับ NSport Shop น่ะครับ แวะหาเจ้าของเลย รู้สึกจะชื่อ คุณอัฐ น่ะครับ

พี่เธียรครับ ไม่ทราบว่า ร้าวแบบนี้เขาจะให้เครมหรือป่าวครับ

ไว้ผมจะลองติดต่อกับทางร้านดูครับ ตอนนี้เพิ่งจะซื้อผ้าเบรคหลังมาใหม่ mu-spec เหมือนเดิม

แต่ สิงหานี้ จะ ทดสอบบผ้าเบรคเกาหลีชุดนึงครับ น่าจะเป็นคู่ชก กับ mu-spec ไว้จะอัพเดทกันอีกครั้งครับ

• 2 weeks later...