Jump to content

ผ้าเบรค " ร้าว " พบหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรค

Recommended Posts

ซื้อมาจากคนในคลับไหมครับ

ของผมซื้อจากคนในคลับเรานี่ละครับ

จากคุณบู้ครับ

bucivic

• Replies 84
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Lhorn

ภาพด้านบน เป็นภาพหลังจากที่ผมได้ทำการเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่... และวิ่งใช้งานมาระยะทางประมาณ 800Km. ก่อนหน้านี้ พบว่าเบรคทางด้านซ้ายใกล้จะหมด และบนตัวจานเบรคพบว่า จานเบรคไหม้ หลังจากกลับเที่ยวจากสัง

Lhorn

แบบนี้ต้องลองถอดเองเลยครับ ของผม ตอนก่อนก็ไม่ได้ถอดเอง ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว หลังจากใจกล้าถอดเอง ก็ เจอเลยครับ แต่ Mu-Spec ถือว่าใช้ดีมากครับ ผมใช้มา 60,000 กว่า Km. เชียวนะครับ

sanru.9595

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย   -- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)   ผ้าเบรคร้าว -- ถ้าผ้

ซื้อจากเจ้าเดียวกันเลยครับ :huh: :huh: :huh:

มีเสียวๆ เหมือนกันแฮะ ช่วงนี้ เบรคแล้วมีเสียงดังกึกๆๆ ตอนเบรคหนัก ๆ ซะด้วย แต่ระยะเบรคก็ปกติ ไม่ดึงซ้ายขวา

ซื้อมาจากคนในคลับไหมครับ

ของผมซื้อจากคนในคลับเรานี่ละครับ

จากคุณบู้ครับ

bucivic

ซื้อจากเจ้าเดียวกันเลยครับ :huh: :huh: :huh:

มีเสียวๆ เหมือนกันแฮะ ช่วงนี้ เบรคแล้วมีเสียงดังกึกๆๆ ตอนเบรคหนัก ๆ ซะด้วย แต่ระยะเบรคก็ปกติ ไม่ดึงซ้ายขวา

อ้อๆ เด่วจะเข้าใจผิดกันครับ

เรื่องผ้าเบรคนี่ ตัวเก่า ซื้อจากใคร จำไม่ได้ครับ ชื่อ Hazard นี่ละครับ จากบ้านหลังเก่า

แต่ของใหม่ นี่ซื้อจากคุณบู้ครับ ที่มีธงชาติญี่ปุ่น ของเก่าผมไม่มีธงชาติครับ

คือ... เหมือนผ้าเบรคเก่า จะสู้ผ้าเบรคใหม่ที่ซื้อจากคุณบู้ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่า... เขาปรับปรุงมาหรือป่าวสำหรับตัวกล่องมีธงชาติ

ตอนนี้ เปลี่ยนผ้าเบรคมา 8 วัน... กับระยะทาง 1,800 Km. ( ล้อยังไม่ดำ ผ้าเบรคจับกับจานดี จานเงางาม )

เพิ่มเติมเรื่องผ้าเบรค Mu Specครับ ของผมก็ใช้เหมือนกันครับโดยครั้งแรกใช้เฉพาะคู่หน้า

จากที่ใช้งานทีแรกก็จะดีครับระยะเบรคดีกว่าของเดิมติดรถ

แต่หลังจากที่เคยเบรคแรงๆๆเพราะต้องเบรคกระทันหันหลังจากนั้นเบรคแล้วรู้สึกรถจะลื่นๆๆไม่หยุดทันที

เคยถอดดูพบว่าผ้าเบรคมีอาการเริ่มไหม้ที่ผิวหน้าเล็กน้อยเลยทำการขัดด้วยกระดาษทรายเอากลับมาใช้ก็ยังไม่ดีขึ้น

ล่าสุดเลยเข้าไปเปลี่ยนมาใหม่กับคุณหนุ่มทั้งคู่หน้าและคู่หลัง หลังถอดออกมาดูก็พบว่าผ้าเบรคมีอาการไหม้ที่ผิวหน้าอีก

คุณหนุ่มเลยให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าผ้าเบรค Mu spec รุ่นแรกทำให้ทนความร้อน 350C แต่พบว่ามีปัญหาบางอย่างเลยปรับสูตรใหม่

ทำให้ทนความร้อนได้มากขึ้นหลังจากที่ออกรุ่นแรกไม่นานครับ

และหลังจากผมได้เปลี่ยนผ้าเบรค Mu specชุดใหม่ ทั้งหน้าและหลังคราวนี้เบรคดีขึ้นทันทีครับมั่นใจขึ้นเยอะครับ

วันนี้ยังได้ใช้งานเต็มๆๆเหมือนกันเบรคเสียงยางดังมากและดีว่าหยุดทันไม่งั้นอัดตูดรถบัสซะแว้ว

คนขาย MU SPEC น่าจะเข้ามาชี้แจง ให้ความกระจ่างหน่อย

ผมก้สั่่งของในเนตเหมือนกัน

ผ้าเบรคน่ะยอมรับว่าใช้งานก็โอเค แต่ หลังจากใช้งานแล้ว แรกๆ ดีมาก แต่ใช้ไปๆ พบปัญหา ล้อดำ กินจาน แถมสึกเร็วมาก

คุณภาพมาตรฐานสินค้า ส่วนผสมแน่นอนหรือไม่ ผ้าเบรคจากกล่องเดียวกัน ใช้ไปล้อข้างหนึ่งดำปี๋ ข้างล้ออีกไม่ดำนิดหน่อย ผ้าเบรคแทบไม่สึก ผ้าเบรคล้อหนึ่งหมดเกลี้ยง แต่ของล้ออีกฝั่งเหลือเกินกว่าครึ่ง จะว่าระบบเบรครถมีปัญหาก็คงไม่ใช่เพราะตรวจเช็คแล้วปกติ

ตอนนี้ถ้าไม่มีความชัดเจน ก็คงต้องระงับการใช้ MU SPEC ไปก่อน

เพิ่มเติมเรื่องผ้าเบรค Mu Specครับ ของผมก็ใช้เหมือนกันครับโดยครั้งแรกใช้เฉพาะคู่หน้า

จากที่ใช้งานทีแรกก็จะดีครับระยะเบรคดีกว่าของเดิมติดรถ

แต่หลังจากที่เคยเบรคแรงๆๆเพราะต้องเบรคกระทันหันหลังจากนั้นเบรคแล้วรู้สึกรถจะลื่นๆๆไม่หยุดทันที

เคยถอดดูพบว่าผ้าเบรคมีอาการเริ่มไหม้ที่ผิวหน้าเล็กน้อยเลยทำการขัดด้วยกระดาษทรายเอากลับมาใช้ก็ยังไม่ดีขึ้น

ล่าสุดเลยเข้าไปเปลี่ยนมาใหม่กับคุณหนุ่มทั้งคู่หน้าและคู่หลัง หลังถอดออกมาดูก็พบว่าผ้าเบรคมีอาการไหม้ที่ผิวหน้าอีก

คุณหนุ่มเลยให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าผ้าเบรค Mu spec รุ่นแรกทำให้ทนความร้อน 350C แต่พบว่ามีปัญหาบางอย่างเลยปรับสูตรใหม่

ทำให้ทนความร้อนได้มากขึ้นหลังจากที่ออกรุ่นแรกไม่นานครับ

และหลังจากผมได้เปลี่ยนผ้าเบรค Mu specชุดใหม่ ทั้งหน้าและหลังคราวนี้เบรคดีขึ้นทันทีครับมั่นใจขึ้นเยอะครับ

วันนี้ยังได้ใช้งานเต็มๆๆเหมือนกันเบรคเสียงยางดังมากและดีว่าหยุดทันไม่งั้นอัดตูดรถบัสซะแว้ว

ขับขี่ปลอดภัยครับผม ของผมก็เคยเจอ แต่มันก็เบรคอยู่ดีครับ แต่ในความเร็ซสูงๆ ต้องระวังหน่อยนะครับ

คนขาย MU SPEC น่าจะเข้ามาชี้แจง ให้ความกระจ่างหน่อย

ผ้าเบรคน่ะยอมรับว่าใช้งานก็โอเค แต่ หลังจากใช้งานแล้ว แรกๆ ดีมาก แต่ใช้ไปๆ พบปัญหา ล้อดำ กินจาน แถมสึกเร็วมาก

คุณภาพมาตรฐานสินค้า ส่วนผสมแน่นอนหรือไม่ ผ้าเบรคจากกล่องเดียวกัน ใช้ไปล้อข้างหนึ่งดำปี๋ ข้างล้ออีกไม่ดำนิดหน่อย ผ้าเบรคแทบไม่สึก ผ้าเบรคล้อหนึ่งหมดเกลี้ยง แต่ของล้ออีกฝั่งเหลือเกินกว่าครึ่ง จะว่าระบบเบรครถมีปัญหาก็คงไม่ใช่เพราะตรวจเช็คแล้วปกติ

ตอนนี้ถ้าไม่มีความชัดเจน ก็คงต้องระงับการใช้ MU SPEC ไปก่อน

ขอบคุณครับพี่ป๊อบ ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรคไป 2,000 Km. แล้ว

ไม่แน่ใจว่าคุณภาพจะดีแค่ช่วงแรก เหมือนเดิมหรือป่าวนะครับ ผมสังเกตุว่า

ถ้าผ้าเบรค เหลือต่ำกว่า 4 mm. เมื่อไหร่ มันจะยุ่ยๆอย่างไรไม่ทราบ ทั้งที่มันควรจะสามารถใช้ได้ดีถึงแผ่นเตือนเสียงผ้าเบรคหมด

แบบนี้ถ้าสูตรยังไม่นิ่ง ก็อาจจะเป็นไปได้ เนื่องจาก ตัว Mu-Spec เพิ่งจะทำตลาดออกมาครับ

ไว้ครบ 10,000 Km. ผมจะมา review การใช้งานอีกรอบครับว่า... เหลือกี่ mm. ในคู่หน้า ทั้ง 2 ล้อเลยครับ

สำหรับยี่ห้อต่อไป.... อาจจะต้องหาเพิ่มละครับมีอะไรบ้าง แต่ไม่เอา Bendix แล้วครับ เบรคจับแรงไปนิดสำหรับผม

รุ่น N-500 ก็เหมือนกันนะครับ ล้อฝั่งคนนั่งรถผมหมดไปเยอะเลย ฝั่งคนขับแทบไม่ยุบเลย งงเหมือนกันครับ ใช้มา 3หมื่นโลนะครับ

พี่ป๊อบ ยังใช้ NCT5 อยู่อีกเหรอครับเนี๊ย ผมยาง ชุดที่ 3 ละครับ

ชุดแรก 15 แล้วก็ซื้อล้อ 16 ที่เค้าถอด มาใส่

ยังชั่งใจ 16 เดิม หรือ 17 อยู่ เอาไงดี ตอนนี้วิ่งไปได้ 60,000 รถไม่ค่อยได้วิ่งทางไกล แต่ใกล้ต้องเปลี่ยนแร่ะล่ะ

ชุดแรก 15 แล้วก็ซื้อล้อ 16 ที่เค้าถอด มาใส่

ยังชั่งใจ 16 เดิม หรือ 17 อยู่ เอาไงดี ตอนนี้วิ่งไปได้ 60,000 รถไม่ค่อยได้วิ่งทางไกล แต่ใกล้ต้องเปลี่ยนแร่ะล่ะ

ผมเปลี่ยนจาก GR-90 วิ่งมา 60,000 Km. กว่าๆ มาเป็น PS3 ครับ วิ่งได้ 2,500Km. ได้แล้วสำหรับยางตัวนี้ เข้าโค้ง คมมาก นิ่งแน่นดีครับ แต่ ลายดอกยาง.... กากมาก

สำหรับผ้าเบรคตัวต่อไป ผมคงมองๆ TRW ไว้เป็นตัวเลือกด้วยครับ

เอา 17 เลยพี่ ไหนๆ ก็เปลี่ยนแล้ว จะได้หล่อๆ ยิ่งขึ้น :) :) :)

สำหรับผ้าเบรคตัวต่อไป ผมคงมองๆ TRW ไว้เป็นตัวเลือกด้วยครับ

TRW นี่เป็นงัยบ้างครับ พอมีข้อมูลไหมครับ

TRW นี่เป็นงัยบ้างครับ พอมีข้อมูลไหมครับ

ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ ว่าจะใช้ตัวไหนดี

TRW นี่เคยอ่านในโฆษณา เขาก็ว่าของเขาดีครับ เลยไม่รู้ว่า พี่ๆท่านไหนใช้กันอยู่บ้าง

แต่ตอนนี้ก็รวบรวมเจ้า Mu-Spec ก่อนนี่ละครับ

ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ ว่าจะใช้ตัวไหนดี

TRW นี่เคยอ่านในโฆษณา เขาก็ว่าของเขาดีครับ เลยไม่รู้ว่า พี่ๆท่านไหนใช้กันอยู่บ้าง

แต่ตอนนี้ก็รวบรวมเจ้า Mu-Spec ก่อนนี่ละครับ

ผมเองก่อนนั้นก็ไว้ใจครับ พอมาอ่านโพสนี้ ผมเลยต้องสังเกตบ้างหล่ะ กลัวเหมือนกันครับ

ยิ่งของพี่ป๊อบเพิ่งเปลี่ยนทิ้งไป เลยกังวลเหมือนกันครับ ถ้าผมเจออะไรบ้างจะเอามาใส่ในนี้บ้างครับ

แต่ตอนนี้ยังดูเหมือนปรกติอยู่ แต่เพื่อความไม่ประมาท ผมจะเช็คเรื่อยๆ ครับ :)

ผมเองก่อนนั้นก็ไว้ใจครับ พอมาอ่านโพสนี้ ผมเลยต้องสังเกตบ้างหล่ะ กลัวเหมือนกันครับ

ยิ่งของพี่ป๊อบเพิ่งเปลี่ยนทิ้งไป เลยกังวลเหมือนกันครับ ถ้าผมเจออะไรบ้างจะเอามาใส่ในนี้บ้างครับ

แต่ตอนนี้ยังดูเหมือนปรกติอยู่ แต่เพื่อความไม่ประมาท ผมจะเช็คเรื่อยๆ ครับ :)

แบบนี้ต้องลองถอดเองเลยครับ

ของผม ตอนก่อนก็ไม่ได้ถอดเอง ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว หลังจากใจกล้าถอดเอง ก็ เจอเลยครับ

แต่ Mu-Spec ถือว่าใช้ดีมากครับ ผมใช้มา 60,000 กว่า Km. เชียวนะครับ ก็ไม่ได้งอแงอะไรครับ

เพียงแต่สงสัย เรื่องของ คุณภาพผ้าเบรค คู่หน้าที่มันมีอัตราการเสื่อมสภาพที่ไม่เท่ากัน เท่านั้นละครับ ล้อหลังก็ดันไม่เป็นอะไร

หรือว่าผมไม่ได้เอาออกมาทำความสะอาดเลย... ก็เป็นได้

ตอนนี้ว่าจะเก็บอัตราสึกหรอ ทุกๆ 10,000 Km. ครับ แล้วจะทำข้อมูล Failure rate ให้ดูครับ

แบบนี้ต้องลองถอดเองเลยครับ

ของผม ตอนก่อนก็ไม่ได้ถอดเอง ก็เลยไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือป่าว หลังจากใจกล้าถอดเอง ก็ เจอเลยครับ

แต่ Mu-Spec ถือว่าใช้ดีมากครับ ผมใช้มา 60,000 กว่า Km. เชียวนะครับ ก็ไม่ได้งอแงอะไรครับ

เพียงแต่สงสัย เรื่องของ คุณภาพผ้าเบรค คู่หน้าที่มันมีอัตราการเสื่อมสภาพที่ไม่เท่ากัน เท่านั้นละครับ ล้อหลังก็ดันไม่เป็นอะไร

หรือว่าผมไม่ได้เอาออกมาทำความสะอาดเลย... ก็เป็นได้

ผ้าเบรคล้อหลังไม่ค่อยสึกเพราะเบรคล้อหลังจะทำงานไม่หนักเท่าล้อหน้า ส่วนมากจะเปลี่ยนกัน หน้่า 2-3 ครั้ง หลัง 1ครั้ง

ตอนนี้ว่าจะเก็บอัตราสึกหรอ ทุกๆ 10,000 Km. ครับ แล้วจะทำข้อมูล Failure rate ให้ดูครับ

ของท่านวิ่งได้เยอะ น่าจะเพราะวิ่งทางไกล วิ่งยาวๆมาก เบรคไม่บ่อย เลยสึกช้า

ของผมใช้ได้ราวๆ 20,000 โลเอง คงเป็นเพราะใช้ในกรุงเทพตลอด เช้า -เย็น เจอรถติด เบรคบ่อยมาก

ล้อซ้ายหมดเกลี้ยงถึงเหล็กเตือน แต่ล้อขวาเหลือ เกินครึ่ง

มีความรู้สึกส่วนตัวว่า ถ้ากินไปเกินครึ่ง มันดูจะเริ่มเปื่อย ผงดำออกมายังกะแป้ง

ของท่านวิ่งได้เยอะ น่าจะเพราะวิ่งทางไกล วิ่งยาวๆมาก เบรคไม่บ่อย เลยสึกช้า

ของผมใช้ได้ราวๆ 20,000 โลเอง คงเป็นเพราะใช้ในกรุงเทพตลอด เช้า -เย็น เจอรถติด เบรคบ่อยมาก

ล้อซ้ายหมดเกลี้ยงถึงเหล็กเตือน แต่ล้อขวาเหลือ เกินครึ่ง

มีความรู้สึกส่วนตัวว่า ถ้ากินไปเกินครึ่ง มันดูจะเริ่มเปื่อย ผงดำออกมายังกะแป้ง

อ่อ น่าจะจริงครับพี่ป๊อป ผมวิ่งไกลๆ ไม่ค่อยได้เบรคเท่าไหร่

แต่ ถ้าผ้าเบรคต่ำกว่า 5mm. มันจะเริ่มยุ่ยจริงๆนั้นละครับ

อ่อ น่าจะจริงครับพี่ป๊อป ผมวิ่งไกลๆ ไม่ค่อยได้เบรคเท่าไหร่

แต่ ถ้าผ้าเบรคต่ำกว่า 5mm. มันจะเริ่มยุ่ยจริงๆนั้นละครับ

น่าจะจริงนะครับเรื่องคุณภาพหลังจากยุบไปครึ่งจะหมดไวมาก  ของผมครับ ในกทม.ก้ฉะเพราะ เสา-อาทิตย์ วันธรรมดา รังสิต-อยุธยา วิ่งไป 30000 Km. ผ้าเบรคซ้ายจะกลับบ้่านเก่าแล้ว (n-500 นะ)  

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย

-- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)

ผ้าเบรคร้าว

-- ถ้าผ้าเบรคค่อนข้างบาง และมีการใช้เบรคหนัก จนความร้อนสูง มีโอกาสเกิดได้ครับ ไม่แปลกครับ ... ผมซัดมาแล้ว ทั้ง Danblock และ Si-tech ครับ

เบรคจนไหม้ หลังจากนั้น เบรคไม่อยู่

-- นี่ก็ปกติ คนผลิตผ้าเบรค (เฮียเสว แห่งกิจเจริญชัย) อธิบายว่า ตัวสร้าง friction ในผ้าเบรคเกรดธรรมดาเนี่ย เป็นสารพวก Organic ซึ่งพอมันเจอความร้อนระดับสูงจัด จนไหม้ เจ้า Organic พวกนี้ก็จะหมดสภาพไป ต่อให้คุณขัดหน้าผ้าเบรคยังไง มันก็ไม่มีทางกลับมาต้องเปลี่ยนสถานเดียวครับ

-- ซึ่งที่ใช้มา และทำไหม้มา (ควันออกล้อเลย) ก็ตามนั้นล่ะครับ มีตัวเดียวที่รอด ขัดหน้าแล้วกลับมาใช้ใหม่ได้คือ EBC Yellow Stuff ครับ

ผ้าเบรคสึกไม่เท่ากัน

-- เกิดขึ้นได้ครับ ที่เคยใช้รถมา ปกติซ้ายขวาก็สึกไม่เท่ากันอยู่แล้ว จะด้วยโหลดน้ำหนักในขณะวิ่ง หรือ น้ำหนักรถก็ตามครับ แต่ถ้าต่างกันมากจนผิดปกติ หรือวิ่งสักพักแล้วจับล้อดู มีบางล้อร้อนกว่าล้ออื่น อันนี้น่าจะต้องโอเวอร์ฮอลล์เปลี่ยนชุดซ่อมคาลิปเปอร์เบรคใหม่ครับ

ผ้าเบรคชุดนี้ใน Jazz ถ้าจำไม่ผิดก็ 60,000 กว่ากม.แล้วนะครับ ยังหนาอยู่ แต่รถคันนี้วิ่งยาวๆ ไม่ค่อยได้เบรคอะไรหนักๆน่ะครับ เลยสึกช้าหน่อย

เพิ่งเห็นกระทู้ เพราะไม่ได้เข้าบอร์ด Civic มานานมากๆเลย

-- ผมซื้อกับคุณ Bucivic เหมือนกันครับ ซื้อ Lot แรกๆเลยครับ (คนขายบอกว่า ผมเป็นคนแรก สำหรับผ้าเบรครุ่นนี้ในรถ Jazz)

ผ้าเบรคร้าว

-- ถ้าผ้าเบรคค่อนข้างบาง และมีการใช้เบรคหนัก จนความร้อนสูง มีโอกาสเกิดได้ครับ ไม่แปลกครับ ... ผมซัดมาแล้ว ทั้ง Danblock และ Si-tech ครับ

เบรคจนไหม้ หลังจากนั้น เบรคไม่อยู่

-- นี่ก็ปกติ คนผลิตผ้าเบรค (เฮียเสว แห่งกิจเจริญชัย) อธิบายว่า ตัวสร้าง friction ในผ้าเบรคเกรดธรรมดาเนี่ย เป็นสารพวก Organic ซึ่งพอมันเจอความร้อนระดับสูงจัด จนไหม้ เจ้า Organic พวกนี้ก็จะหมดสภาพไป ต่อให้คุณขัดหน้าผ้าเบรคยังไง มันก็ไม่มีทางกลับมาต้องเปลี่ยนสถานเดียวครับ

-- ซึ่งที่ใช้มา และทำไหม้มา (ควันออกล้อเลย) ก็ตามนั้นล่ะครับ มีตัวเดียวที่รอด ขัดหน้าแล้วกลับมาใช้ใหม่ได้คือ EBC Yellow Stuff ครับ

ผ้าเบรคสึกไม่เท่ากัน

-- เกิดขึ้นได้ครับ ที่เคยใช้รถมา ปกติซ้ายขวาก็สึกไม่เท่ากันอยู่แล้ว จะด้วยโหลดน้ำหนักในขณะวิ่ง หรือ น้ำหนักรถก็ตามครับ แต่ถ้าต่างกันมากจนผิดปกติ หรือวิ่งสักพักแล้วจับล้อดู มีบางล้อร้อนกว่าล้ออื่น อันนี้น่าจะต้องโอเวอร์ฮอลล์เปลี่ยนชุดซ่อมคาลิปเปอร์เบรคใหม่ครับ

ผ้าเบรคชุดนี้ใน Jazz ถ้าจำไม่ผิดก็ 60,000 กว่ากม.แล้วนะครับ ยังหนาอยู่ แต่รถคันนี้วิ่งยาวๆ ไม่ค่อยได้เบรคอะไรหนักๆน่ะครับ เลยสึกช้าหน่อย

ขอบคุณครับพี่เธียร  

ถ้าไม่ได้ใช้เจ้า Mu-Spec พี่เธียรมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

สำหรับชุดเบรค ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าเป็นที่ตัวลูกสูบเบรคครับ  ก็เลย Over hall ใหม่ซะเลย

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลเพื่อหา อัตราการเสียหายอยู่ครับ    

สำหรับกินผ้าเบรค ก็แอบแปลกใจไม่น้อย ผมขับคนเดียวส่วนใหญ่  แต่ผ้าเบรคซ้ายหน้าหมดก่อนซะงั้น  ไม่รู้มันกระจายแรงเบรคยังงัย

เอาอะไรดีหนอ ...

1. Danblock ... ผ้าเบรคชุดแรก ที่ผมเปลี่ยนหลังจากออก FD มาได้ไม่ถึง 5 กม. นุ่มๆหยุ่นๆระยะเหยียบยาวขึ้น ไม่กดแล้วจึ้กอยู่แบบ NSport เค้า แต่ข้อดีคือ มาเร็วๆมันก็ยังอยู่ ไม่ไหล อ่ะครับ ... สถานที่ซื้อก็ กิจเจริญชัย ข้าง Big C ดาวคะนอง ครับ หาเบอร์แล้วโทร.หาเฮียเสว ก่อนก็ได้ครับ บอกชื่อผม แกรู้จักดี 55+

-- ฝุ่นดำเยอะ กินจานนะ แต่ไม่ดัง

2. Si-Tech Sport Endurance ... ต้องรุ่นนี้นะ ตัว Hybrid มันจับไวจริง แต่ไม่ทนร้อนเลย ลงหนักๆสัก 2 ทีก็ควันขึ้นละ ตัวนี้ไม่ดูดเท้า แต่แป้นเบรคตื้น อาการเหมือนพวกรถมิตซูน่ะครับ กดเท่าไหร่จับเท่านั้น บางคนชอบ เพราะไม่ต้องกะน้ำหนักเบรคมากนัก แต่บางคนก็ไม่ชอบ เพราะมันไม่เหมือนยุโรป

-- ฝุ่นเทา มองไม่ค่อยเห็น กินจานใช้ได้ บางคันเสียงดังตอนเลีย

3. EBC .. ใช้งานธรรมดาลองตัว Black ก็ได้ครับ คู่นึงพันกว่าบาท ฟิลลิ่งค่ายนี้ คล้าย Danblock แต่ดูดเท้ากว่า ระยะเหยียบลึกกว่า คือ กดแรกๆมันวูบๆหายๆ แต่พอถึงจังหวะมันจับ มันก็จับแบบดูดเลย  ผมใช้ตัว Yellow มันอาการนี้นะ แต่ตัวดำ เคยคุยกับคนขาย เค้าก็ว่า ใกล้เคียง น่ะครับ

-- กินจานแน่นอน กินหนักมาก เสียงดัง ชอบดังล้อหลัง ดังตอนเลีย ดังแบบพนักงานด่านจ่ายเงินทางด่วน มองหน้าล่ะครับ