Jump to content

Falken ZE912 เป็นยางแก้มหลบไหม

Recommended Posts

พอดีจะดูยาง225/40R18 สอบถามผู้เคยใช้ครับว่ายางFalken ZE912 เป็นยางแก้มหลบหรือแก้มดึงไหมครับ

จัดว่าเป็นยางแก้มหลบแบบ Dunlop DZ101,falken ZE512 ไหมครับ

พอดีจะดูยาง225/40R18 สอบถามผู้เคยใช้ครับว่ายางFalken ZE912 เป็นยางแก้มหลบหรือแก้มดึงไหมครับ

จัดว่าเป็นยางแก้มหลบแบบ Dunlop DZ101,falken ZE512 ไหมครับ

รู้สึกว่าจะไม่นะครับ จากที่ใช้อยู่ไม่แน่ใจ แต่ใส่แล้วแก้มไม่ดึงเหมือน DZ แน่นอนครับ

รู้สึกว่าจะไม่นะครับ จากที่ใช้อยู่ไม่แน่ใจ แต่ใส่แล้วแก้มไม่ดึงเหมือน DZ แน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

ลองหาข้อมูลเจอว่า Falken ZE512 แก้มหลบกว่า Dunlop DZ101 ,Dunlop LM703จึงไม่แน่ใจว่า Falken ZE912 จะหลบไหม

ตัวนี้ สปอร์ตหรือเปล่าครับ ดูจากรูป ไม่ค่อยอยากจะหลบเลย และ หน้ายาง Oversize อีกด้วยครับ

งานจะเข้ากว่าปกติอีกนะคับ เช็คขนาดหน้ายางดีๆ ก่อนตัดสินใจครับ

ตัวนี้ สปอร์ตหรือเปล่าครับ ดูจากรูป ไม่ค่อยอยากจะหลบเลย และ หน้ายาง Oversize อีกด้วยครับ

งานจะเข้ากว่าปกติอีกนะคับ เช็คขนาดหน้ายางดีๆ ก่อนตัดสินใจครับ

ไม่แน่ใจอ่ะครับ จึงโพสถามก่อน เห็นราคาไม่แพงมาก แต่กลัวแก้มไม่หลบ งานเข้าน่ะสิครับ

ใครทราบช่วยชี้ทางหน่อยครับ

ผมใช้อยู่ครับ มาคอนเฟิร์ม ว่า ไม่ล้ม (ตั้งเด่เลย)

หน้ายางมันออก Over Size อย่างที่ป๋าทอมว่าเลยครับ

แต่ Spec ล้อ เท่าไหร่ ครับ

ทั้ง ออฟเซ็ตล้อ กับความกว้างล้อ

ถ้า+ไม่น้อยกว่า +40 เช่น 40,42 ประมาณนี้ ก็ไม่น่าโดนครับ รอด^^ กว้าง 8 นะ

ของผม 18*8 ออฟ+38 225/40 ไม่โดน ครับ แต่ลองขยับมา 235 ปั๊บ ไม่เหลือ ! โดน ฟื้ดๆเลย ตรงพุงกันชนซุ้มล้อ

ปล.โหลดนะครับ

ผมใช้อยู่ครับ มาคอนเฟิร์ม ว่า ไม่ล้ม (ตั้งเด่เลย)

หน้ายางมันออก Over Size อย่างที่ป๋าทอมว่าเลยครับ

แต่ Spec ล้อ เท่าไหร่ ครับ

ทั้ง ออฟเซ็ตล้อ กับความกว้างล้อ

ถ้า+ไม่น้อยกว่า +40 เช่น 40,42 ประมาณนี้ ก็ไม่น่าโดนครับ รอด^^ กว้าง 8 นะ

ของผม 18*8 ออฟ+38 225/40 ไม่โดน ครับ แต่ลองขยับมา 235 ปั๊บ ไม่เหลือ ! โดน ฟื้ดๆเลย ตรงพุงกันชนซุ้มล้อ

ปล.โหลดนะครับ

ดูล้อไว้สเปคเท่านี้เลยครับ 18*8 ออฟ+38

แต่ลองขยับมา 235 ปั๊บ โดน ฟื้ดๆเลย ตรงพุงกันชนซุ้มล้อ >>>ซุ้มหน้าหรือซุ้มหลังครับ

งั้นสรุปว่ายางFalken ZE912 แก้มไม่หลบ เป็นยางOver Size

แต่ใส่กับล้อ 18*8 ออฟ+38 ไม่โดน ไม่เฉี่ยวนะครับ

ขอบคุณคุณtonnaruto หลายๆครับ

ดูล้อไว้สเปคเท่านี้เลยครับ 18*8 ออฟ+38

แต่ลองขยับมา 235 ปั๊บ โดน ฟื้ดๆเลย ตรงพุงกันชนซุ้มล้อ >>>ซุ้มหน้าหรือซุ้มหลังครับ

งั้นสรุปว่ายางFalken ZE912 แก้มไม่หลบ เป็นยางOver Size

แต่ใส่กับล้อ 18*8 ออฟ+38 ไม่โดน ไม่เฉี่ยวนะครับ

ขอบคุณคุณtonnaruto หลายๆครับ

ครับ

แบ่งปันประสบการณ์ครับ ^^ ไม่ดีอีกอย่างคือ มันกลับยางซ้ายขวาไม่ได้นะครับ เสียตรงเนี้ยแหละครับ

จะกลับยางทีต้อง ยกคู่ไปหน้า ไปหลังแค่นั้น ว่าง่ายๆคืออาจจะเจ็บตัวเร็วขึ้นเรื่องเปลี่ยนยางครับ ^^

เห็นข้อเสียมาแล้ว ผมบอกเพิ่มข้อดีนะ เป็นยางที่เงียบครับ ไม่เห่าหอนครับ คอนเฟิร์ม

เห็นข้อเสียมาแล้ว ผมบอกเพิ่มข้อดีนะ เป็นยางที่เงียบครับ ไม่เห่าหอนครับ คอนเฟิร์ม

ถั่วต้มครับ จารย์ รูฟ ^^

เรื่องเงียบถ้าใครชอบเงียบๆ ถือว่า Ok ในระดับนึง แต่ หลังจาก หมื่นโลไป เริ่ม ดัง ๆ บ้างพอสมควร แต่เงียบกว่า Nitto Neo Jen หลายขุมเลย ^^

แต่ถ้าจำไม่ผิด Falken ZE912 มันเป็นยางไทยมั้งนะครับ ไม่ใช่ Japan (ที่ผมใส่อยู่มัน 912 Made in Thailand)

ใช่ครับยางไทย

พอดีใจก็อยากจัด Dunlop DZ101 แก้มหลบ แต่เห็นว่าดัง และแพงกว่า

ก็เลยกะว่าจะเริ่มต้นที่ ZE912 ก่อน แต่กลัวติดนี่แหละครับ จึงโพสถามทางก่อน

ไม่ทราบว่าตอนใส่ ZE912 ขณะที่โหลด นั่งหลัง 3 คน หน้า 2 คน มีเสียงฟืดๆ สีขอบซุ้มบ้างไหมครับ

ใช่ครับยางไทย

พอดีใจก็อยากจัด Dunlop DZ101 แก้มหลบ แต่เห็นว่าดัง และแพงกว่า

ก็เลยกะว่าจะเริ่มต้นที่ ZE912 ก่อน แต่กลัวติดนี่แหละครับ จึงโพสถามทางก่อน

ไม่ทราบว่าตอนใส่ ZE912 ขณะที่โหลด นั่งหลัง 3 คน หน้า 2 คน มีเสียงฟืดๆ สีขอบซุ้มบ้างไหมครับ

ในส่วนของผมนะครับ เกริ่นก่อนว่า โหลดสปริงแดงคุณทศ โช็คเดิม หลังลงมาน่าจะ 1 นิ้วนะครับ ถ้าไม่ผิดเรื่องข้อมูลนะครับ เพราะรถผมติดแก้ส ถังโดนัท 43 L เติมน้ำมันครึ่งถัง / 1เดือน

หลัง นั่ง 3 คน 225/40 ไม่ติดครับ(จั๊มพ์แรงๆ) แต่ 235/40 คนเดียวยังโดน(จั๊มพ์แรงๆ) - -*อนาถใจมากๆ 225 กับ 235 ต่างกันพอสมควร แต่ได้ริมการ์ดมาเยอะเลย

ปล.ติดในที่นี้ไม่ได้หมายความว่า ติดซะจนขับไม่ได้นะครับ ถ้าขับปกติๆ ไม่จั๊มพ์ คอสะพาน หรือ ขึ้นเนินเร็ว จนด้านหลังยุบตัว ก็ไม่ติดครับ

ถึงติด ถ้าแก้โดยการ เจียรหูยึดนิดนึง ก็รอดละครับ

อ๋อ อีกนิดนะครับ ยางบังท่อน้ำมันด้านซ้าย ต้องตัดออกนะครับ (ไม่มีผลกับรถ) ถ้าไม่ตัดออก มันจะถูกับแก้มยางด้านใน ด้วยเพราะ ล้อใหญ่ขึ้น และ กว้าง จากล้อเดิม 6.5" เป็น 8"

ปัญหาที่พบของผม ด้านหลังล้วนๆนะครับ หน้า +38 ยังดูหุบๆนิดๆ แต่ด้านหลังผมลองใส่ 235 ปั๊บ ปริ้นปุ๊บเลย

มันอยู่ที่ขนาดล้อ กับ off set ด้วยครับ ลองบอกมาก่อนครับจะได้บอกได้

ผมใส่สปริงเขียวพี่ทศอยู่ครับ

ล้อ 18*8 ออฟ+38 เท่าคุณtonnaruto อ่ะครับ

ว่าจะลองยางตัวนี้ดู หวังว่าจะไม่ติดครับ กลัวแต่ปัจจัยอื่นทำให้ติด เช่นการตั้งศูนย์ล้อหลัง

ล้อ 18*8 ออฟ+38 เท่าคุณtonnaruto อ่ะครับ

ว่าจะลองยางตัวนี้ดู หวังว่าจะไม่ติดครับ กลัวแต่ปัจจัยอื่นทำให้ติด เช่นการตั้งศูนย์ล้อหลัง

น่าจะไม่ติดนะครับ

ตั้งศูนย์ล้อหลัง หมายถึงมุม โท หรือครับ ของผมไม่ยุ่งอะไรกับมันเลย แต่ผมคิดว่า +38 ถ้ากว้างเท่ากับผม และ ออฟเท่ากับผม ไม่น่าติด

ถ้า +35 หรือ กว้าง 9 นี่สิ น่าจะไม่รอดครับ

ปล.จะเอาไปใส่ FB หรือครับ จำได้เหมือนเห็นกระทู้ FB ป้ายแดงมารีวิว อยู่ (ไม่รู้จำผิดคนหรือเปล่านะ 555) ถ้าใช่ใส่กับ FB ผมว่า ไม่น่าจะต่างกันครับ

ตั้งศูนย์ล้อหลัง หมายถึงมุม โท หรือครับ ของผมไม่ยุ่งอะไรกับมันเลย แต่ผมคิดว่า +38 ถ้ากว้างเท่ากับผม และ ออฟเท่ากับผม ไม่น่าติด

ถ้า +35 หรือ กว้าง 9 นี่สิ น่าจะไม่รอดครับ

ปล.จะเอาไปใส่ FB หรือครับ จำได้เหมือนเห็นกระทู้ FB ป้ายแดงมารีวิว อยู่ (ไม่รู้จำผิดคนหรือเปล่านะ 555) ถ้าใช่ใส่กับ FB ผมว่า ไม่น่าจะต่างกันครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

ตอนนี้มั่นใจขึ้นว่าไม่น่าติดจากการใช้งานของคุณtonnarutoครับ

เอาไปใส่FDของผมครับ

ส่วนFBที่เคยรีวิวรถของพ่อครับ รีวิวเปรียบเทียบให้ดูครับจากการใช้งานสองคัน

ขอถามต่อหน่อยครับ ze912 ตัวนี้ข้อดี/เสีย เป็นยังไงบ้างครับ

ตอนนี้ใช้มา 16000 โลแล้วครับ เท่าที่มองข้อเสียนะครับ คือรีดน้ำไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ข้อดี นุ่ม เงียบ ราคาย่อมเยาไม่แพงมากครับ สมกับราคา

ลองเล่น ของพี่ยุ่นดูไหมครับ BCT S800 ผมใส่กับแม็ก 17" กว้าง 8.25 งามเลยครับ ขนาด 215/45/17 91w แถวบ้าน ถามว่า ทำไมยางรถแปลกๆ 555+

เลยบอกไปว่า ของแรงครับ